ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ Forester vs Volvo v60  (อ่าน 12575 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorawut117

• *
  • Popular Vote : 2
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ Forester vs Volvo v60
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:52:42 PM »
มีใครเคยเทียบสองรุ่นนี้บ้างครับ และเหตุผลอะไรถึงเลือก forester ครับ

ตอนนี้กำลังลังเลมากเลยครับ ผมกำลังดูรถที่ขนจักรยานได้ อย่างน้อย1คันและอยู่ในช่วงราคา2ล้านบวกลบนิดหน่อยครับ
รถที่เปรียบเทียบมี forester, CX-5, V60 ครับ

แต่ไปลองขับมา cx5 มาแล้วไม่ค่อยชอบครับ เลยว่าจะตัดทิ้ง

ส่วน volvo v60 ราคา2.29ล้านก็แอบสูงไปนิด แต่น่าจะได้ส่วนลดสักแสน และออฟชั่นให้เต็ม แถมซ่อมบำรุงฟรี 5ปี/แสนโล

ความเห็นส่วนตัวว่ารถยุโรป ขับดีกว่ารถญี่ปุ่น ทั้งการเก็บเสียง คุณภาพวัสดุ เพราะที่บ้านมี 320d กับ c-class
แต่ต้องคิดหนักตรงเรื่องค่าซ่อมบำรุงต่างๆครับ

เลยมีแอบๆมามอง subaru ด้วย เพราะผมคิดว่าเป็น the best japanese car ละครับ
เนื่องด้วยเมื่อก่อนผมเคยขับ subaru impreza และ legacy รุ่นประมาณปี96-00 ขับดีมากๆครับ
พอเห็น forester 2.0i-L เลยรู้สึกน่าสนใจมาก เลยอยากทราบว่าตอนนี้ ถ้าเข้า0 เช็คระยะค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ

พอเทียบๆแล้ว ถ้าใช้รถ5ปี สองคันนี้ค่าใช้จ่ายน่าจะพอๆกัน volvoอาจจะแพงกว่านิดหน่อย
ที่ผมลังเลคือ
1.ผมชอบที่ ground clearance ของ forester สูงกว่า ระยะมองเห็นดีกว่า ภายในโปร่งกว่า เบาะโดยสารหลังนั่งสบายกว่า
2.feeling ในการขับ การเก็บเสียง การควบคุมรถ ออฟชั่น volvo น่าจะดีกว่า ชื่อbrand volvo ดีกว่า(ในไทย)
แล้วเวลาขับบนถนนขุรขระในกทม. forester ซับแรงสั่นได้ไหมครับ
3.เรื่อง 0 บริการ ลุ้นๆกันทั้งคู่ ต้องรอคิวซ่อมนานไหมครับ แต่ subaru ผมพอจะรู้จักอู่นอกอยู่บ้างครับ
4.อยากลองระบบ x-mode ลุยๆ และอยากเอารถไปลุยขึ้นดอยที่เชียงใหม่ครับ
แต่นานๆหลายๆปีถึงจะได้ไปทีนึงครับ ยังไม่เคยขับลุยเลยด้วยครับ เลยกลัวว่าซื้อมาจะได้ไม่ใช้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ :bbbear_2:

ปล. มีวิธีใส่จักรยานได้2คันไหมครับ พี่ที่รู้จักบอก ออก navara มาขนจักรยานเถอะ สะดวกสุด  :bbbear_40:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ Forester vs Volvo v60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 11:05:11 PM »
สวัสดีครับ ผมก็มือใหม่ Subaru เหมือนกัน ศึกษามาเยอะมาก กำลังรอเป็นเจ้าของรถ ขออนุญาติให้ความเห็นนะครับ  :bbbear_25: :bbbear_25:

ถ้าตัด CX-5 ไปแล้ว ก็ OK ครับ คราวนี้เหลือ 2 Choice คือ Forester 2.0il กับ V60

ถ้าถามส่วนตัวผมนะครับ 2 ตัวนี้ ผมยกให้ V60 เพราะสเปค และอะไรหลายๆอย่าง การขับขี่ V60 ใน 2 ตัวนี้น่าจะ OK ครับ แต่ๆๆๆ ผมขอเสนอ 2.0XT เข้าไว้เป็นตัวเลือกได้ไหมครับ คือเครื่องของ 2.0 iL มันเป็น N/A เครื่องเดียวกับ XV เด๊ะๆเลย ส่วนตัวผมไม่ค่อยปลื้ม แต่ถ้า 2.0XT ได้เครื่อง Direct injection พร้อม Turbo ม้ามาตั้ง 240 ม้า แรงบิดซัดไป 350nm นี่ไม่ใช่น้อยๆนะครับ ถ้าเป็น 2.0XT ผมเชียร์ Forester นะ ดูดีกว่าในหลายๆด้าน และ Option ไม่ได้น้อยหน้าเลยครับ แต่แพงกว่า 2 แสนเป็นส่วนต่าง

ส่วนประเด็นที่ว่า Volvo brand ดูดีกว่าอันนี้ผมยอมรับนะ  :bbbear_20: แต่ใช่ว่า Volvo จะไม่มีปัญหานะครับ รถ Volvo เอง ไม่ใช่ว่าจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ยังอุตส่าห์เจอรถมีปัญหาที่แก้ไม่จบทั้ง V40 V60 กันเลยทีเดียว ผมเข็ดขยาดกับรถยุโรปมากๆแล้วครับ เรื่องการบำรุงรักษาด้วยความที่อยู่ต่างจังหวัดครับ Subaru มันรถสายอึด การบำรุงรักษาง่ายกว่า แต่เราเองก็ต้องมีความรู้ด้วย จะได้คุยกับช่างได้ครับ
อีกประเด็นคือเรื่องลุย อันนี้ Forester ชนะขาดลอยครับ ด้วยความที่เค้าเป็น SUV และขับ 4 ตลอดเวลา

คือถ้ามาถามในบอร์ดนี้ล่ะนะ ผมขอเชียร์ Forester 2.0XT ครับผม  :bbbear_46: :bbbear_46: :bbbear_46:

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ Forester vs Volvo v60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 12:25:56 AM »
่1. ไม่ทราบว่าลองขับ forester แล้วยัง ถ้าลองแล้วคงเทียบกันได้ แต่จริงๆน่าจะเทียบกับ xc60 มากกว่า Volvo ได้แบรนด์ที่ได้รับการยอมรับด้านความหรูหราที่มากกว่า ซึ่ง subaru คงสู้ไม่ได้ แต่ subie จะชนะในเรื่องการตอบสนองต่อผู้ขับด้าน handling โดยเฉพาะการขับบนทางลื่น ขึ้นเขา ลงห้วย อะไรต่างๆ น่าจะสุดยอดในคลาสของมัน ถ้าเลือกตัว XT ได้ก็จะชนะขาดเรื่องสมรรถนะ

2. ช่วงล่าง forester ออกไปทางนิ่ม แต่ set ให้ยึดเกาะถนนเป็นหลัก ไม่น่าจะต่างจาก volvo ในการขับแบบทั่วๆไป แต่ถ้าอัดกันแรงๆ forester คงจะดีกว่าเพราะได้ AWD เหมือนอิม เหมือนเล เท่าที่ขับมา อาการ oversteer / understeer มันมาตามธรรมชาติมาก แบบไม่ตกใจ ถ้าขับเร็วน่าจะชอบ

3. service ในขณะนี้มีศูนย์ใหม่เยอะ ทั้ง dealer และของ MIT เอง ดูให้บริการจริงใจดี และคิวไม่ยาว ค่าใช้จ่ายแพงกว่า toyota 10% เอง เลือก 2.0iL เครื่อง FB20 ช่างข้างนอกน่าจะพอจัดการได้ แต่ตัว XT เป็นฉีดตรงคงต้องรอซักระยะครับ

4. X-Mode ใช้ลุย มีประโยชน์มาก ลงเขามี engine brake ให้เหมือนเกียร์ slow ของ 4WD เลย แต่เดี๋ยวนี้มีคู่แข่งที่ X-Trail จะเปิดตัวก็จะมีระบบคล้ายๆกันมาเหมือนกันครับ อีกหน่อยคงมีใน crossover อื่นๆ

5. ไม่ทราบ V60 มีระบบ sonar City Safe หรือเปล่า น่าเสียดายว่า subaru ไม่ได้เอา eye sight เข้ามา ตัวนี้ได้รับรางวัล pre collision avoidance system เป็นอันดับหนึ่งเลยนะครับ ชนะ volvo ด้วย Motor Image ไม่ได้สั่งเข้ามา มีเฉพาะตัวที่ขายในญี่ปุ่น อเมริกา ออสเตรเลีย

ได้ผลไงบอกด้วยนะครับ อยากเห็น forester เยอะๆ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:51:25 AM »
ขอบคุณคุณ zapdos191 กับคุณ fozmedic มากครับ

ใจจริงอยากได้ XT แต่เกินงบไปนิดนึงครับ ลองถามเซลแล้วเห็นว่าไม่มีส่วนลดสักเท่าไหร่ครับ

v60 ก็มีsonar city safe ครับ เลยรู้สึกน่าสนใจ
แต่พอใส่ออฟชั่นเยอะๆ เห็นว่าค่าซ่อมแต่ละอย่างแพงมากเลยครับ

ไว้เสาร์นี้ผมไปลองขับ forester แล้วตัดสินใจยังไงจะแจ้งข่าวอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ suratnat

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 12:27:27 PM »
ขอเชียร์foresterอีกคน มีต่อรองโปร0%ได้ด้วยนะ แต่ต้องต่อรองดีๆนะ ไม่ต้องง้อ แต่ถ้างบถึงก็ X3 จะออกminor change รุ่นปัจจุบันก็จะลดราคา แต่สมรรถนะใกล้กะXT (คห ส่วนตันนะ)

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Driving Subaru is my passion
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 01:37:59 PM »
ผมขอให้คำแนะนำแต่อาจจะไม่ตรงกับคำถามของเจ้าของกระทู้นะครับ (จขกท. เป็น V60 VS Forester)

ผมมี Volvo S40 2.0 Turbo ซื้อป้ายแดงตอนปี 2006 และ Subaru XV เพิ่งซื้อปี 2014

ทำไมผมซื้อ Volvo

1. ได้แบรนด์มาตรฐาน หรู คนเชื่อถือ ได้การยอมรับ
2.  เหมาะกับการเดินทางไปทำงาน หรือจอดตามห้างสรรพสินค้า (อย่างน้อยยามก้อรู้จักมากกว่า Subaru)
3.  ขับ Touring ต่างจังหวัดดี หายห่วง ความปลอดภัยมากก่อนเสมอ (แต่ถ้าคุณภาพถนนของประเทศไทย ท่านจะหงุดหงิดมาก)
4.  สวยมีเสน่ห์และมีรสนิยม ราคาไม่แพงเหมือนดาวสามแฉก หรือ ใบพัดสีฟ้า

ทำไมผมต้องซื้อ Subaru (ทั้งๆที่ผมรักวอลโว่และอยากได้ V40/V50 ตัวใหม่ อีกคันมาก)

1. ค่าบำรุงรักษาวอลโว่แพง รถผมดูแลอย่างกับไข่ในหิน ไม่เคยมีปัญหาใหญ่ แต่เช็คระยะทีนึงเหงื่อตก 18k ขี้น (เช็คศูนย์ทุกครั้ง)
    แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก้อเกือบ 10k (เป็นเกียร์ไฟฟ้า น้ำมันเกียร์เฉพาะ) ต้องล้างเกียร์ก่อนและเติมอีกรอบ ช่วงล่างไปเร็วมาก (ขนาดเบาทุกหลุม)
2. วอลโว่มีปัญหาบางอย่างที่คนไม่เคยเจอคาดไม่ถึง ซื่งอาจเป็นปัญหาที่เล็กมาก แต่การซ่อมหรือหาอะไหล่นั้นยากมาก
3. บางครั้งวอลโว่ไม่ Pracitical หมายถึงใช้ไม่ได้ทุกโอกาส หากใช้ได้ก้อต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ

ส่วนข้อดีของ Subaru ผมคงไม่ต้องบอก (มีหลายคนเขียนแล้วครับ)

และทำไมผมยังมี Volvo และ Subaru

ราคาขายต่อ Volvo ออกห้างมา 1.9 ล้าน วิ่งไป 100,000 km ปีที่แล้วเต้นรับซื้อ 1.9 แสน ผมเลยยังเก็บไว้อยู่ครับ

:bbbear_25:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 01:54:00 PM โดย saran »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 06:33:38 PM »
ผมขอให้คำแนะนำแต่อาจจะไม่ตรงกับคำถามของเจ้าของกระทู้นะครับ (จขกท. เป็น V60 VS Forester)

ผมมี Volvo S40 2.0 Turbo ซื้อป้ายแดงตอนปี 2006 และ Subaru XV เพิ่งซื้อปี 2014

ทำไมผมซื้อ Volvo

1. ได้แบรนด์มาตรฐาน หรู คนเชื่อถือ ได้การยอมรับ
2.  เหมาะกับการเดินทางไปทำงาน หรือจอดตามห้างสรรพสินค้า (อย่างน้อยยามก้อรู้จักมากกว่า Subaru)
3.  ขับ Touring ต่างจังหวัดดี หายห่วง ความปลอดภัยมากก่อนเสมอ (แต่ถ้าคุณภาพถนนของประเทศไทย ท่านจะหงุดหงิดมาก)
4.  สวยมีเสน่ห์และมีรสนิยม ราคาไม่แพงเหมือนดาวสามแฉก หรือ ใบพัดสีฟ้า

ทำไมผมต้องซื้อ Subaru (ทั้งๆที่ผมรักวอลโว่และอยากได้ V40/V50 ตัวใหม่ อีกคันมาก)

1. ค่าบำรุงรักษาวอลโว่แพง รถผมดูแลอย่างกับไข่ในหิน ไม่เคยมีปัญหาใหญ่ แต่เช็คระยะทีนึงเหงื่อตก 18k ขี้น (เช็คศูนย์ทุกครั้ง)
    แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก้อเกือบ 10k (เป็นเกียร์ไฟฟ้า น้ำมันเกียร์เฉพาะ) ต้องล้างเกียร์ก่อนและเติมอีกรอบ ช่วงล่างไปเร็วมาก (ขนาดเบาทุกหลุม)
2. วอลโว่มีปัญหาบางอย่างที่คนไม่เคยเจอคาดไม่ถึง ซื่งอาจเป็นปัญหาที่เล็กมาก แต่การซ่อมหรือหาอะไหล่นั้นยากมาก
3. บางครั้งวอลโว่ไม่ Pracitical หมายถึงใช้ไม่ได้ทุกโอกาส หากใช้ได้ก้อต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ

ส่วนข้อดีของ Subaru ผมคงไม่ต้องบอก (มีหลายคนเขียนแล้วครับ)

และทำไมผมยังมี Volvo และ Subaru

ราคาขายต่อ Volvo ออกห้างมา 1.9 ล้าน วิ่งไป 100,000 km ปีที่แล้วเต้นรับซื้อ 1.9 แสน ผมเลยยังเก็บไว้อยู่ครับ

:bbbear_25:

ขอบคุณครับ คุณ saran
ช่วยให้ผมมีเหตุผลสนับสนุน ในการตัดสินใจมากขึ้นครับ
พรุ่งนี้ไปลองรถแล้วน่าจะตัดสินใจได้จริงๆละครับ

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 08:48:43 PM »
จริงๆ ผมว่าทั้งสองยี้ห้อมาตรฐานไม่ค่อยหนีกันหรอกครับ ยกเว้นมาสด้า
วอลโว่ก็เด่นเรื่องคุณภาพอยู่แล้วครับ แต่ราคาก็คงจะสูงกว่า
ส่วนฟอเรสเตอร์ นั้นซึบารุเด่นเรื่องช่วงล่างกับเครื่องยนต์อยู่แล้วครับ และผมว่าค่าซ่อมบำรุงถูกกว่าแน่นอน
ดังนั้นถ้าให้ผมเลือกก็คงซึบารุอยู่แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 01:01:58 PM »
ผมจองเรียบร้อยแล้วครับ
forester2.0i-l สีdark-grey
รอดูฤกษ์ออกรถอยู่ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ :bbbear_19

ออฟไลน์ rs-watanabe

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 03:13:55 PM »
ยินดีด้วยครับ  แล้วมารีวิว เล่าประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ

:bbbear_46:

ออฟไลน์ suratnat

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 08:54:28 PM »
ผมจองเรียบร้อยแล้วครับ
forester2.0i-l สีdark-grey
รอดูฤกษ์ออกรถอยู่ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ :bbbear_19
แล้วตกลงจองที่ศูนย์ใหนครับ ได้โปรแรงๆแค่ไหน เล่าให้ฟ้งบ้าง ส่วนฤกษ์ออกรถ ต้องให้ชัวร์ว่าได้รถด้วยนะ ตอนของผมก็ช้ามากกว่าที่คิด (จริงก็ไม่นาน แค่อยากได้ขับเร็วๆเท่านั้น เลยรู้สึกช้า)

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:39:37 PM »
แล้วตกลงจองที่ศูนย์ใหนครับ ได้โปรแรงๆแค่ไหน เล่าให้ฟ้งบ้าง ส่วนฤกษ์ออกรถ ต้องให้ชัวร์ว่าได้รถด้วยนะ ตอนของผมก็ช้ามากกว่าที่คิด (จริงก็ไม่นาน แค่อยากได้ขับเร็วๆเท่านั้น เลยรู้สึกช้า)
ผมออกที่0ใหญ่ เสรีไทยครับ
โปรยังไม่ชัวร์ครับ แต่ที่คุยสรุป 0%48เดือน
ฟรีประกัน ฟิลม์ เซนเซอร์ถอย4จุด ส่วนลดหมื่นนึง
แต่ตั้งใจว่าจะ ผ่อน36เดือน เซลบอกน่าจะได้ส่วนลดเพิ่มครับ
ตอนนี้รอสรุปจากเซลอยู่ครับ :bbbear_34:

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 11:01:25 PM »
ว้าว ได้โปรดอก 0% ด้วยหรอครับ  ดาวน์ไปเท่าไรครับ ได้ดอกศูนย์เปอร์เซ็นต์นี่ถือว่าแจ่มเลยครับ เหมือนได้รถมาขับโดยไม่ต้องจ่ายดอก เพราะถ้าจ่ายดอกจะต้องบวกไปอีกแสนกลางๆ คุ้มครับ ยินดีล่วงหน้าด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:32:51 AM »
ว้าว ได้โปรดอก 0% ด้วยหรอครับ  ดาวน์ไปเท่าไรครับ ได้ดอกศูนย์เปอร์เซ็นต์นี่ถือว่าแจ่มเลยครับ เหมือนได้รถมาขับโดยไม่ต้องจ่ายดอก เพราะถ้าจ่ายดอกจะต้องบวกไปอีกแสนกลางๆ คุ้มครับ ยินดีล่วงหน้าด้วยครับ
คุยไว้ที่25%ครับ ตามขั้นต่ำ แต่เซลบอกดาวน์เพิ่มก็มีส่วนลดเพิ่มครับ :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 12:19:02 AM »
วันนี้รับรถเรียบร้อยแล้วครับ forester2.0il สีdark grey
เลือกผ่อน0%36เดือนได้แค่ ส่วนลด40000
เซนเซอหลัง4จุด ประกันชั้น1 cargostep ครับ ใจจริงอยากได้มากกว่านี้แต่ต่อไม่เก่ง  :bbbear_8:
มีข้อสงสัยนิดนึงครับ เซลบอก foresterลอตแรก ภายในเบาะเป็นสีดำ ลอตสองเป็นสีเบจ(เทา) แต่ผมเห็นคนได้รถเมื่อต้นปีก็เป็นสีเทาครับ ยางรถผม 0614 เป็นของต้นปี นับจากเวลาประกอบ+ส่งรถก็พอรับได้อยู่ครับ

รีวิวหลังจากขับในเมืองวนถึงบ้าน
ขับดีมากๆครับ อัตราเร่งตอนออกตัวดีมากเลยครับ ขับออกมาจาก0เสรีไทยไม่นานฝนก็ตกเลยได้ลองระบบปัด auto ผมว่ามันดีกว่า bm3อีกครับ ขับ90โล รถติดบ้าง ทางด่วนบ้าง fuel consumption10.2L/100kmประหยัดใช้ได้เลยครับ :bbbear_34: :bbbear_34: