ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ถามเรื่องเสียงลมเข้าใน XV ครับ  (อ่าน 3076 ครั้ง)

ออฟไลน์ anew

• *
  • Popular Vote : 1
มือใหม่ ถามเรื่องเสียงลมเข้าใน XV ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 11:31:12 PM »
เพิ่งขับได้วันที่สอง วันนี้ขับเส้นบางนา-ตราด จะไปชลบุรี
วิ่งทางราบ ไม่เกิน 90 กม./ชม. คือ ได้ยินเสียงหึ่ง ๆๆๆ ชัดเจนมาก
บริเวณกระจกด้านหน้า ฝั่งที่นั่งข้างคนขับ
ลองพยายามเพ่งฟังแล้วก็คิดว่าไม่ใช่เสียงยางรถแน่นอน
ลองวิ่งช้าลง เหลือแค่ 70-80 ก็ยังได้ยิน
พอขึ้นบูรพาวิถี เหยียบถึง 100 เท่านั้นแหละ โอ้โห ชัดเจนแจ่มแจ้ง
ลองโทรเช็คกับศูนย์ ก็แจ้งว่าน่าจะมาจากเสียงกันสาดที่ติดกับประตู  เพราะคันอื่นก็เป็น
เคยเห็นจากกระทู้อื่นบอกว่าจะได้ยินเสียงลมเมื่อเหยียบ 120 ขึ้นไป
แต่นี่ 70 กว่าก็ได้ยินแล้ว ก็ไม่รู้ว่าผิดปกติอะไรมั้ยครับ   :bbbear_33:

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
Re: มือใหม่ ถามเรื่องเสียงลมเข้าใน XV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:16:44 PM »
เป็นไปได้ครับ เป็นสาเหตุที่ผมไม่ติดกันสาดครับ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
Re: มือใหม่ ถามเรื่องเสียงลมเข้าใน XV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:41:05 PM »
คงจะเป็นลมกระทบและม้วนบริเวณ.rackหลังคาน่ะครับ ถ้าขับซักระยะแล้วรำคาญ จะติดยางลดเสียงที่ขอบประตูเพิ่ม ก็ลดเสียงได้เยอะ แต่ช่วงแรกจะปิดประตูยากกว่าเดิมนิดหน่อยครับ

:bbbear_9:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:40:12 PM »
มันดังแบบชัดมาก จนไม่คิดว่ารถระดับนี้จะปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้ได้อ่ะคับ ฮือออ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 05:40:20 PM »
น่าจะเป็นทีคิ้วกันสาดครับ คิ้วที่ใช้เป็นของศูนย์หรือเปล่าครับ หรือว่าไปติดข้างนอกมา เพราะตามที่ผมเจอมันไม่ดังขนาดนั้นนะครับ ได้ยินบ้างแต่ไม่ดังมาก ปกติถ้าคิ้วที่เสียงไม่ค่อยดัง ตัวปลายของคิ้วกันสาดต้องยาวยืดไปจนถึงเกือบขอบล่างของหน้าต่าง มันจะทำให้ลมไม่หมุนวนเข้าไปใต้คิ้วกันสาดมากครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 11:20:59 PM »
เป็นคิ้วของศูนย์นะครับ ได้เป็นของแถมมาครับ