ผู้เขียน หัวข้อ: บรรยากาศงานบุรีรัมย์ยูไนเต็ดซูเปอร์จีทีเรซ และรถSubaru BRZ GT 300 ที่เข้าแข่งขัน  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiba

• *
  • Popular Vote : 0
ผมเป็นแฟนพันธ์แพ้ค่ายดาวลูกไก่ และผมเป็นก็เป็นคนชอบรถแข่งมาก ตั้งแต่ผมได้ยินว่าจะมีการจัดงานแข่งรถซูเปอร์ จีที เรซสำหรับการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบที่ สนามช้าง อินเตอร์ เนชั่นแนล เซอร์กิต จังหวัดบุรีรัมย์ ผมก็ตั้งใจมากที่จะไปงานนี้ให้ได้ ผมจึงเดินทางไปในรอบ Qualify เมื่อต้นเดือน ตุลาคม ที่ผ่านมาเป็นอีกหนึ่งสนามที่แฟนทั่วโลกให้ความสนใจรวมถึงแฟนความเร็วในประเทศไทย ด้วยสถิติผู้ชมนับแสนและแน่นอนครับ Subaru เองไม่พลาดรายการใหญ่แบบนี้ ส่ง Subaru BRZ GT 300 เข้าประกวด ประชันความแรง ความหนึบ

จัดได้ว่าเป็น มหกรรมการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบสุดยิ่งใหญ่ของเอเชีย และเป็นครั้งแรกในประเทศไทย ซึ่งสีสันภายในงานก็ยิ่งใหญ่มีทั้งพริตตี้สาวสวยแต่ละค่ายพกความเซ็กซี่จัดเต็มตั้งแต่หัวจรดเท้าก่อนจะเปิดฉากการแข่งขันขึ้น อีกหนึ่งจุดเด่นของสนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต คือมุมมองจากแกรนด์สแตนที่ตั้งอยู่บริเวณเส้นสตาร์ท/ฟินิช สามารถมองเห็นโค้งทั้ง 12 โค้งของสนาม ซึ่งรับรองได้ว่าติดตามได้ทุกความเคลื่อนไหว ไม่มีคาดสายตา

• *
การแข่งขัน Super GT ในแต่ละฤดูกาลนั้นจะมีการแข่งขันทั้งหมด 8 สนาม โดยแบ่งเป็น 7 สนามในประเทศญี่ปุ่น และอีก 1 สนามในประเทศไทยถือเป็นการประเดิมสนามใหม่ สดๆร้อนๆกันเลยก็ว่าได้

สำหรับการเดินทางมาชมก็แสนง่าย มีรถ Shutter bus คอยรับส่งเพื่อรองรับแฟนความเร็วตามจุดต่างๆ ที่นั่งและสนามก็ได้มาตรฐานโลกครับ ส่วนการทดสอบความพร้อมของสนาม ช้าง อินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต ใช้การนำรถมาทำการวิ่งทดสอบจริงๆในสนามเลยครับ การแข่งขัน Super GT ครั้งนี้ยิ่งใหญ่มากๆ ถือเป็นความภาคภูมิใจของคนไทยที่ทั่วโลกยอมรับเลยก็ว่าได้ครับ

นอกจากสนามแข่งระดับโลกแล้ว อีกหนึ่งจุดเด่นของสนามแห่งนี้คือ โรงแรมระดับ 5 ดาวที่อยู่ติดขอบสนามซึ่งเป็นโรงแรมเพียงหนึ่งเดียวที่จะทำให้แขกที่เข้ามาพักสนุกไปกับการแข่งขันระดับโลกแบบติดขอบสนามจากห้องพัก โดยท่านสามารถมองเห็นทุกจุดของสนามจากโรงแรมแห่งนี้ นอกจากนี้ทางโรงแรมยังมีบริการอื่นๆอีกมากมายไว้ต้อนรับ ไม่ว่าจะเป็นสปา หรือสระว่ายน้ำที่สามารถมองเห็นวิวสนามได้เช่นกัน

• *

ในการแข่งขัน Super GT นั้น จะแบ่งระดับการแข่งขันออกเป็น 2 กลุ่มคือ GT300 และ GT500 ตามลำดับความแรงของตัวรถ การแข่งขันนั้นโดยปกติจะแข่งไปพร้อมกัน โดยจะให้กลุ่ม GT500 รุ่นพี่อยู่กลุ่มหน้า และ รุ่นน้อง GT300 อยู่กลุ่มหลัง ระยะทางประชันความเร็วรวมราวๆ 300 km กับ 12 โค้ง ใช้เวลาทั้งสิ้นราว 2 ชั่วโมง โดยการแข่งขันนั้น รถ 1 คันต่อนักแข่ง 2 คน ซึ่งจะสามารถแลกมือกันขับได้ตอนรถเข้า Pit

สำหรับ รถคลาส GT300 ค่าย Subaru ไม่พลาดที่จะส่งรุ่น BRZ GT 300 เข้าร่วมประชันความเร็วเป็นแน่แท้ จากหลายๆรายการ ทางทีมงานยังใช้หมายเลขเดิม คือ 61 ไม่แน่ใจว่ามีที่มาที่ไปยังไง แต่บอกได้ว่ารถค่ายเค้าน่าจับตามองเป็นอย่างมาก

• *
แน่นอนครับมาระดับรายการแบบนี้ต้องจัดทีมงานมาครบ ทั้งนักแข่ง staff และทีม R&D เรียกได้ว่ามีปัญหาอะไรแก้ได้ทันใจทุกอย่างพร้อม

อ่ะ...ผมลืมบอกไปเลยว่า แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า รถคันไหนเป็นคลาสอะไรกัน เพราะเวลาแข่งอยู่ในสนามเดียวกันหมด ดูแล้วจะงงๆเอา มีวิธีสังเกตุง่ายๆเลยครับสำหรับ รถคลาส GT500 เบอร์ติดรถจะเป็นพื้นสีขาวตัวเลขสีดำ ไฟหน้ารถเป็นสีขาวใส ส่วนรถคลาส GT300 เบอร์ติดรถจะเป็นพื้นสีเหลืองตัวเลขสีดำ ไฟหน้ารถสีเหลือง แต่ส่วนใหญ่ในสนามรถคลาส GT 300 จะมากกว่า GT500 อยู่ครับคิดว่าน่าจะเกือบเท่าหนึ่งได้ เป็นเพราะว่าน่าจะมีหลายค่ายส่งเข้าประกวดกันมากกว่า

• *

อย่างที่บอกครับ Subaru BRZ GT 300 ได้ถูกพัฒนามาจากพื้นฐานของตัว BRZ ถ้าใครเป็นแฟนตัวจริงจะรู้ดีว่าเครื่องยนต์ Boxer เขามีชื่อเสียงขนาดไหน ทั้งความสมดุลของเครื่องยนต์ที่สมมาตร แถมหน้าตารถก็หล่อเอาการ ที่ขาดไม่ได้คือสีตัวรถของค่าย Subaru ที่เป็นที่คุ้นหน้าคุ้นตากันดี คือสีน้ำเงิน ดูทรงพลังหนักแน่น ต้องบอกว่าเป็นสีประจำค่ายเค้าเลยก็ว่าได้ ขำๆนะครับดูรองเท้า Staff เองแล้วกัน ทุกคนสวมรองเท้าสีน้ำเงินกันหมด 5555สำหรับตัวถังรถตัดด้วยสีแดงลายทาง ทำให้ดูโดนเด่นเวลาอยู่ในสนามแข่ง ถ้าได้มีโอกาสได้ใกล้ชิดกับทีมงาน Subaru จะรู้ได้ว่างานนี้เขาโปรมากๆ และ BRZ ก็เจ๋งจริงๆครับ

ถือได้ว่าเป็นการแข่งขันที่สนุกและเร้าใจมากๆครับสำหรับคนชอบความเร็วผมแนะนำเลยครับถ้ามีโอกาสควรมาชมสักครั้ง -- อีกทั้งตัวสนามช้าง อินเตอร์ เนชั่นแนล เซอร์กิต ยังสร้างบรรยากาศแปลกใหม่ดึงดูดคนให้หลั่งไหลเข้ามากันมากทีเดียว แม้สภาพอากาศจะร้อนไปหน่อยก็ตาม รอบนี้ Subaru BRZ GT 300 ผ่านเข้ารอบไปแบบสบายๆ ครับ

ไว้คราวหน้ามีโอกาสผมจะมาเล่าต่อในครั้งต่อไปครับ ยังไงแล้วขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ ขอบคุณครับ  :bbbear_25:

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
น่าไปจริงๆ ประเทศไทยมีสนามแข่งระดับโลกแล้ว  :bbbear_2:

ออฟไลน์ WZ

• stay humble stay low
  • *
  • Popular Vote : 3
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และข้อมูล  :bbbear_34:

ออฟไลน์ xs240

• *
แล้วตาราง เวลา ที่จะมาไทยล่ะครับ

ออฟไลน์ kudo

• *
น่าไปดูมากครับ ประเทศเราจะมีสนามแข่งระดับโลกกับเขาทั้งที ผมเองก็ชอบซูบารุมานานแล้วครับ นั่งดูแข่งรถเกือบทุกสัปดาห์ เห็นเกือบทุกครั้งซูบารุจะต้องติดอันดับต้นๆ มาทุกที  ที่เด่นๆ ก็คงเป็นเครื่องยนต์เขาแหละครับ และช่วงล่างที่ออกแบบมาได้บาลานซ์มาก แถมคันนี้แต่งเท่จริงๆ อยากได้มาครอบครองสักคัน
ตอนนี้ก็มีคนไทยเราที่เก่งๆ ไปถึงระดับโลกแล้ว ชื่อ แซนดี้ เคราแก้ว สตูวิค แข่ง formula 3
เอาประวัติมาฝากเพื่อท่านไหนอยากรู้จักครับ
http://board.postjung.com/808660.html

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
รถคันนี้รถในฝันผมเลย ชอบมาก ตามดูทุกสนาม เวลาเล่่นเกม ต้องเลือกคันนี้ทุกครั้ง คะแนน handing กับ speed คะแนนดีกว่าคันอื่น ชนะตลอด อยากได้มาขับสักคัน