ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านเจียรจาน 4 Pot หน่อยครับ บ้านอยู่แถวรถไฟฟ้าอารีย์  (อ่าน 4859 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
มีปัญหาเวลาขับรถเดินหน้ามาแล้วเบรคจนนิ่งแล้วเข้าเกียร์ถอยแล้วเชลียเบรคช้าๆ เพื่อเข้าจอดตามที่ช่องจอดรถ จะมีเสียงจี๊ดๆๆดังมาก ช่างที่ MIT บอกให้เจียรจาน (ผมเผิ่งเปลี่ยนภาคเบรคของศูนย์ที่ MIT มาเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว)

ในความคิดผมจริงๆแล้วผมเดาว่าปัญหามันอยู่ที่ผ้าเบรค แต่ศูนย์เค้าบอกไม่ใช่ เลยอยากจะหาร้านเจียรก่อน ใครมีร้านแนะนำบอกหน่อยนะครับ แล้วขับสี่นี่ต้องเจียรแบบไหน?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ถ้าสะดวกแนะนำไปสนามเป้าฯ หรือพระโขนงเบรคครับ ที่หลังเจียร์จานดีครับ หลายๆที่ส่งมาเจียร์ที่นี่
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
ถ้าสะดวกแนะนำไปสนามเป้าฯ หรือพระโขนงเบรคครับ ที่หลังเจียร์จานดีครับ หลายๆที่ส่งมาเจียร์ที่นี่

5555 ผมไปสนามเป้าศูนย์ล้อมาแล้ว ช่างที่นั่นไล่ให้ไปเคลมผ้าเบรคที่ศูนย์

ออฟไลน์ PadetP21

• *
  • Popular Vote : 13
มีร้านนึง อยู่แถวๆ เมเจ้อรัชโยธินนะครับ ซอยซ้ายมือก่อนสามแยกที่จะเลี้ยวไปวังหินอะครับ ไม่แน่ใจว่า ซอยที่เท่าไหร่ ? 39 มั้งครับ
ถ้าจะไปงัยไงโทมาถามผมได้ครับ080-599-5311 ตั้ม

หรือไม่ก้อเข้า n sport. ได้ครับ รับเจียเหมือนกัน แต่ไม่รู้จานยี่ห้ออื่นเค้าจะคิดราคายังไงนะคับ

ออฟไลน์ Johny KOB

• *
  • Popular Vote : 4
เป็นเหมือนรถผมเลยครับน่าจะมาจากจานเบครบางแล้วขอบริมสุดของจานมันขึ้นมาสีกระผ้าเบครครับ ช้างเค้าเจียรมุมของผ้าเบครเสียงก็หายไม่พักหนึ่งครับ แล้วใช้ไปสักพักก็ดังอีกครับ สงสัยต้องเปลียนจามหลังใหม่แล้วครับ
LINE ID kob_remix

• *
มีร้านนึง อยู่แถวๆ เมเจ้อรัชโยธินนะครับ ซอยซ้ายมือก่อนสามแยกที่จะเลี้ยวไปวังหินอะครับ ไม่แน่ใจว่า ซอยที่เท่าไหร่ ? 39 มั้งครับ
ถ้าจะไปงัยไงโทมาถามผมได้ครับ080-599-5311 ตั้ม

หรือไม่ก้อเข้า n sport. ได้ครับ รับเจียเหมือนกัน แต่ไม่รู้จานยี่ห้ออื่นเค้าจะคิดราคายังไงนะคับ

N sport ผมผ่านบ่อยเดี๋ยวเข้าไปดูครับ

• *
เป็นเหมือนรถผมเลยครับน่าจะมาจากจานเบครบางแล้วขอบริมสุดของจานมันขึ้นมาสีกระผ้าเบครครับ ช้างเค้าเจียรมุมของผ้าเบครเสียงก็หายไม่พักหนึ่งครับ แล้วใช้ไปสักพักก็ดังอีกครับ สงสัยต้องเปลียนจามหลังใหม่แล้วครับ

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเดี๋ยวจะดูอีกทีว่าเปลี่ยนจานด้วยดีไหม

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
  • Popular Vote : 1

เห็นด้วยคับ  เคยเป็นงี้เหมือนกัน
ตอนนั้น ใช้ 6pot brembo จาน 380mm.

หาร้านเจีย..ยากมากกกกกกกก  กว่าจะเจอร้านที่ทำให้ได้

• *
ถ้าเปลี่ยนจาน+ผ้าเบรค เอาของอะไรดีอะครับ

• *
เห็นด้วยคับ  เคยเป็นงี้เหมือนกัน
ตอนนั้น ใช้ 6pot brembo จาน 380mm.

หาร้านเจีย..ยากมากกกกกกกก  กว่าจะเจอร้านที่ทำให้ได้

สรุปพี่ว่าเปลี่ยนจานรึเปล่าครับ แล้วไปเจียรร้านไหนครับบอกหน่อยครับเดี๋ยวจะตามไปเจียรบ้าง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 03:46:20 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
  • Popular Vote : 1
ร้าน ที่อยู่ตรงข้ามจุดลงทางด่วนงามวงวาน แถวๆพันทิปงามวงวานนะคับ ชื่อร้านจำไม่ได้ สินเจริญ ไรนี่แหละคับ

เจีย มี2แบบ เจียประชิด กับถอดส่งโรงกลึง  ร้านนี้ทำ2แบบ

บางร้านทำแบบเดียว แล้วก้อบอกว่าแบยนี้ดีกว่าอีกแบบ

จาน380ตามเสปคหนา 32มม. ถ้าบางกว่า 30.5 แนะนำเปลี่ยน  แต่ผมลากยาวเลยคับ ใช้มา150000km

ไม่เคยเจียรเลย 555 จากจากเซาะร่อง เป็นจานเรียบ
คิดดู บางกว่าเสปคไปขนาดไหน 5555

ร้านทั่วไปจานเใหญ่ เกิน 330มม. เริ่มไมค่อยรับทำกันละ ตอนเห็นจาน 380มม. เค้าอุทานเลยคับ แม่จ้าว

ต้องถอดจานไปเจียรโรงกลึง ต้องถอดhub กลางก่อนกลึง เขาชาจผมเพิ่ม เพราะ ไม่ใช่เคสปกติ  กลึงเส็จโอเคคับหายคับ แต่ของผมชัดเจนว่ามันคดคับ ช่างหมุนเบรคให้ดูระยะ กับผ้าเบรคเลย 

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
เจียร์จานเบรค

ผมจะเจียร์ก็ต่อเมื่อจาน คด. หรือ สึกเป็นร่องใหญ่ๆ แบบว่าเอานิ้วกรีดเล็บลงไปแล้วสะดุด. และเป็นร่องใหญ่ๆถึงควรทำ
ถ้าจานสึกปกติไม่จำเป็นเลย. การเจียร์ประชิด. เสียเนื้อเหล็กดีเยอะมากครับ ถ้าช่างชุย หายออกบานเลย เสียดายแทน

เรื่องเสียง. เกิดจากความถี่
วัสดุเสียดสีกัน ย่อมทำให้เกิดเสียง. จะเกิดมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับความถี่ของเสียงจากเแหล่งกำเนิด
ระบบเบรค มี ผ้า. จาน. อุปกรณ์ ต่างๆ ที่ทำให้เกิดเสียงขึ้นได้
หู มนุษย์. ได้ยินความถี่ที 20 -20000H

ถาม
เวลาไปเจียร์จานแล้วทำมัยเสียงหาย
ก็เพราะ เราทำให้ความถี่ของเสียงเปลี่ยนไป อาจสูงขึ้น ต่ำลง ?
เราก็ไม่ได้ยิน

ส่วนมากโดน แค่เปลี่ยนความถี่ของเสียง แต่ไม่ได้หาแหล่งกำเนิดเสียง
คือ. เจียร์จาน. เออ เสียงหายแระ. ดีใจ. เป่าเลย พอสักพักดังอีก
หรือบางที่ ลบมุม ผ้าเบรค เพื่อเปลี่ยนความถี่เสียง

ไปดูเลยคับ. สิ่งที่เกิดเสียงได้
ผ้าเบรค. (เกรดซิ่ง. ไม่ต้องเสียเวลา ดังแทบทุกตัว)
แผ่นรองผ้าเบรค. (ช่างชอบทิ้ง).
จาระบีทาหลังผ้าเบรค (หาคนใส่ไม่ค่อยมีเลย)
กิ๊ปล๊อกผ้าเบรค เสื่อม (มันให้ตัวได้  หรือ ดัดไม่เข้าที่. ความถี่เลยเกิด และเสียงตามมา)
และ ผ้าเบรคที่ทำมาขนาด ไม่พอดีคาลิปเปอร์. (มันหลวม. เลยให้ตัวได้ดี ความถี่เสียงเกิดบานเลย)
เคสนี้ เคย เจอกับตัวเอง. ลูกค้าหิ้วผ้าเบรคมาเอง ใส่เข้าไป หลวมโครกเลย

ลองดูคับ
ผมแค่พอรู้.

อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
เจียร์จานเบรค

ผมจะเจียร์ก็ต่อเมื่อจาน คด. หรือ สึกเป็นร่องใหญ่ๆ แบบว่าเอานิ้วกรีดเล็บลงไปแล้วสะดุด. และเป็นร่องใหญ่ๆถึงควรทำ
ถ้าจานสึกปกติไม่จำเป็นเลย. การเจียร์ประชิด. เสียเนื้อเหล็กดีเยอะมากครับ ถ้าช่างชุย หายออกบานเลย เสียดายแทน

เรื่องเสียง. เกิดจากความถี่
วัสดุเสียดสีกัน ย่อมทำให้เกิดเสียง. จะเกิดมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับความถี่ของเสียงจากเแหล่งกำเนิด
ระบบเบรค มี ผ้า. จาน. อุปกรณ์ ต่างๆ ที่ทำให้เกิดเสียงขึ้นได้
หู มนุษย์. ได้ยินความถี่ที 20 -20000H

ถาม
เวลาไปเจียร์จานแล้วทำมัยเสียงหาย
ก็เพราะ เราทำให้ความถี่ของเสียงเปลี่ยนไป อาจสูงขึ้น ต่ำลง ?
เราก็ไม่ได้ยิน

ส่วนมากโดน แค่เปลี่ยนความถี่ของเสียง แต่ไม่ได้หาแหล่งกำเนิดเสียง
คือ. เจียร์จาน. เออ เสียงหายแระ. ดีใจ. เป่าเลย พอสักพักดังอีก
หรือบางที่ ลบมุม ผ้าเบรค เพื่อเปลี่ยนความถี่เสียง

ไปดูเลยคับ. สิ่งที่เกิดเสียงได้
ผ้าเบรค. (เกรดซิ่ง. ไม่ต้องเสียเวลา ดังแทบทุกตัว)
แผ่นรองผ้าเบรค. (ช่างชอบทิ้ง).
จาระบีทาหลังผ้าเบรค (หาคนใส่ไม่ค่อยมีเลย)
กิ๊ปล๊อกผ้าเบรค เสื่อม (มันให้ตัวได้  หรือ ดัดไม่เข้าที่. ความถี่เลยเกิด และเสียงตามมา)
และ ผ้าเบรคที่ทำมาขนาด ไม่พอดีคาลิปเปอร์. (มันหลวม. เลยให้ตัวได้ดี ความถี่เสียงเกิดบานเลย)
เคสนี้ เคย เจอกับตัวเอง. ลูกค้าหิ้วผ้าเบรคมาเอง ใส่เข้าไป หลวมโครกเลย

ลองดูคับ
ผมแค่พอรู้.

ขอคารวะหนึ่งจอก