ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า MIT ควรให้อะไรตอบแทนลูกค้า xv ที่ซื้อไปก่อนปรับราคาหน่อยไหมครับ  (อ่าน 14752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
ปรับราคาลงมา ลูกค้าใหม่สุดแสน happy พูดถึงกันลั่น net
แต่รู้สึกจะมีเสียงบ่น ว่า ด่า แช่ง พอควร กับลูกค้าเก่า โดยเฉพาะกลุ่มที่ซื้อไปในราคา 1.35 ล้าน ดอกเบี้ยต่างหาก บางคนถึงขั้นไม่เอาอีกเลยกับ subaru

ผมว่า MIT น่าจะจัดอะไรปลอบใจให้ลูกค้าที่ซื้อรถ xv ไปก่อนเดือนกุมภาพันธ์58 ไหมครับ เช่น มารับบัตรส่วนลดค่าอะไหล่ สัก 30%
หรือ มารับสิทธิ์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ฟรีสัก 5 ครั้ง อะไรแบบนี้
ใครมีความเห็นว่าควรจะปลอบใจลูกค้า xv เก่าก่อนปรับราคายังไง ลองเสนอความคิดเห็นกันมาดีมะครับ เผื่อจะเข้าตา ทางผู้บริหาร MIT บ้าง

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า MIT ไม่ต้องทำอะไรให้ลูกค้าเก่าหรอกครับ ขอเพียงดูแลลูกค้าใหม่ๆ ให้ดี อย่าทำให้เค้าเสียศรัทธาเหมือนกับพวกเราลูกค้าเก่าไม่งั้น MIT จะไม่เหลือใครเลยนะครับ

ที่โชมรูมผูดขึ้นหลายที่ ยอดขาย XV ถล่มทลายไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน มันไม่ใช่มาจากพวกเราคนที่ไว้ใจและเทใจให้ Subaru โดยซื้อ XV ราคาล้านกลางๆ หรอครับ

สุดท้ายขอให้ MIT มีลูกค้าเยอะๆ นะครับ ผู้บริหารเก่งมากๆเลยสามารถเอารถ XV ที่มีอยู่เป็นคู่แข่งกับรถ suv, crossover เกือบทุกรุ่นที่ออกในไทยเลยเริ่มจาก  Tuscon - CX5 - Captiva - CRV เรื่อยลงไปจนถึง HRV - Juke อีกหน่อยอาจจะไปสู้กับ Eco Sport ได้เลยนะครับ

ปล. ผมคนนึงไม่เอาแล้วครับ Subaru รถน่ะดีครับแต่ MIT ไม่คำนึงถึงลูกค้า Value ของรถก้อหมดไปกับกลไกการตลาดที่เห็นแก่ตัวของผู้บริหารครับ

ออฟไลน์ kittiezz

• *
  • Popular Vote : 2
ผมว่างานนี้คนซื้อก่อนเซ็ง คนกำลังจะซื้อยิ้มแฉ่ง
แต่อย่างว่า มันเป็นเรื่องของกลไกตลาด และค่าเงิน ราคาเลยปรับลงมา
ถ้ามองภาพรวม ผมว่าผู้บริโภคได้เปรียบโดยการซื้อของถูกลง มีเงินไปทำอย่างอื่น และซูบารุเองก็ได้ขยายตลาดในไทยนะครับ

ถ้ามองในแง่ที่ว่าจะมาขุ่นเคือง subaru ว่าทำแบบนี้มันแย่อย่างงู้นอย่างงี้ ผมว่าเรามามองมุมภาพรวมกันดีกว่านะครับ
มันจะได้ไม่เซ็งนาน

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
ผมก็โดนครับ ไม่นึกว่าจะโดนด้วยซ้ำ และไม่ใช่ XV นะครับ ผมโดนกับ WRX STi ราคาหายไปแสนนึงเต็มๆ  :bbbear_6: :bbbear_6: แรกๆก็เครียดครับ โทรไปถามเซลล์บอกว่าราคานี้ไม่ได้อะไรเลย ประกัน ฟิล์ม ชุด Aeropart นู่นนี่นั่น ไม่มีเลย

บวกลบคูณหารมันก็ยังพอให้อภัยครับ ยอมรับว่า เสียใจอยู่พักนึง ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว แต่ถามว่าจะซื้ออีกไหม Subaru ตอบว่าซื้อครับ  :bbbear_4: แต่จะใจเย็นรอเวลากว่านี้  :bbbear_37: :bbbear_37:

ออฟไลน์ bjboy

• *
  • Popular Vote : 1
ผมจอง Forester 2.0i-L ไปในราคา 1.89 ลบ. เมื่องาน motor expo ที่ผ่านมาครับ
ก็ได้ส่วนลดเงินสด ของแถมต่างๆ ตามที่ต่อรอง แต่เนื่องจากยังไม่ได้รถ
พอปรับราคา รุ่นที่จอง ราคารถเปล่า (ไม่มีของแถม) 1.69 ลบ.
เซลล์ลองให้คิดดูว่าจะเอาราคาเก่าหรือใหม่
ผลลองคำนวณดู สรุปเลือกราคารถเปล่า 1.69 ลบ. แล้วหาของใส่เองครับ
ประหยัดได้นิดหน่อย 1.6 หมื่นบาท ครับ

ออฟไลน์ Tonytone

• *
  • Popular Vote : 2
  • Confident in Motion
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
เป็นผมเป็นคุณ อภิชัย ถ้าอยากได้ใจลูกค้าผมจะออกหนังสือถึงลูกค้าสักฉบับอธิบายด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่เหตุผลจะจริงเท็จอะไรก็แล้วแต่พร้อมส่ง gift voucher ใช้ได้ในศูนย์ MIT สัก 5,000 บาท ไม่ก็ขยายวารันตรีสัก 1 ปีหรือ ส่งบัตร Duo reward พร้อมแต้มในบัตร อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ jaggies

• *
กระตุ้นยอดขาย.. มีอะไรให้ทำได้อีกเยอะ ทำไมต้องลดราคาตั้ง

ส่วนต่างราคา เป็นแสน เอามาอย่างน้อย อาจจะ 50% มา เป็นส่วนลดเงินสด เวลา เข้าศูนย์ น่าจะพอ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
บริหารแบบทุยๆ ยังงี้ไงครับ ถึงโดนด่า ไม่รู้ว่าใช้อะไรคิด หลายคนไม่เคยใช้ซู ออกแนวแหยงๆ ซะด้วยซ้ำ กลัวว่าอะไหล่จะแพง หาที่ซ่อมยาก กว่ายอดขายจะมาถึงขนาดนี้ แน่นอนว่าไม่ได้มาเพราะดวง ผมเชื่อว่าทีมงานของ MIT พยายามสร้างสรรค์ ปั้นมาด้วยมือ ใช้เวลาและใช้ใจกันมานาน แต่ท้ายที่สุด ถูกลบลงไปด้วยเท้า เพียงชั่วข้ามคืน ครั้งแรกที่ผมเห็นราคา ผมคิดว่าคงเป็นภาพหลอกๆ ลงเล่นขำๆ แต่ตอนนี้ บอกตรงๆ ลูกค้ารายเก่าคงขำกันไม่ออก

คนส่วนใหญ่ การเลือกซื้อรถมือหนึ่งคำนึงถึงราคาขายต่อ แต่บางคน ไม่ได้มองแค่ตรงนั้น มองลึกไปถึงสมรรถนะ และความเป็นตัวตนที่สะท้อนภาพลักษณ์ของเจ้าของรถ แต่นี่ เป็นการทำลายภาพลักษณ์ ได้อย่างไม่เหลือชิ้นดี ลูกค้าเก่าคงไม่ยินดีปรีดากับสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน

บางคนอาจจะคำนวนราคาโน่นนั่นนี่ รวมแล้วแตกต่างกันไม่เท่าไหร่ ทำใจและปลอบใจก็ดีไปครับ แต่ผมเป็นคนนึง ที่ไม่ยอม ใครมาโกงตังผม แค่หลักร้อยบาท ก็อย่าหวังว่าจะมาคุย มาแก้ตัวกับผมเลยครับ เสียเวลา มันเป็นเรื่องของความซื่อสัตย์ วัดไม่ได้ด้วยตัวเลข โกงก็คือโกง กรณีนี้ก็เช่นกัน ผมว่ามันไม่แตกต่าง ไม่ใช่ว่าวัวหาย แล้วมาล้อมคอก นี่คงเป็นบทเรียนราคาแพงให้กับผู้บริหารว่า ทำอะไร อย่าใช้แต่สมอง ให้ใช้ใจด้วย ถ้าคุณเป็นลูกค้า คุณอยากได้อะไร เค้าก็คงอยากได้ไม่ต่างจากคุณ

จริงอยู่ครับว่าผมไม่เคยซื้อรถมือหนึ่งกับ MIT แต่ผมใช้มาสองคัน gc และ gd และคันต่อๆไป ของผมก็เป็นซูอย่างแน่นอน อย่าลืมนะครับว่า ตลาดรถมือหนึ่งที่เดินได้ มันก็มาจากรถมือสองด้วย ยิ่งทำราคายังงี้ ผมยิ่งชอบเลย เวลาขาย ราคามันจะได้ร่วงลงมาอีก ตัวท๊อป ไม่ท๊อป ชุดแต่ง ไม่มีชุดแต่ง มันไร้ความหมายครับ สำหรับรถมือสอง มันแทบไม่มีค่าเลย ราคาตัวท๊อปกับธรรมดา ออกมาจากศูนย์ ต่างกับลิบ แต่พอเป็นมือสอง บอกตามตรง ราคาแทบไม่ต่าง ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอครับ รอให้ราคามันร่วง จนผมจับต้องได้ แล้วจึงจะซื้อ

ปล. น้องสาวผมเปลี่ยนใจ จากจะซื้อ XV มาซื้อ Mazda 2 ดีเซลไปแล้ว ซื้อสดอีกต่างหาก ตอนแรกๆว่าจะเอาเงินที่ซื้อสดมาดาวน์ XV เหลือนิดหน่อยแล้วผ่อนเบาๆ แต่เพราะราคาที่มันผันผวนยังงี้แหละครับ น้องผมถึงไม่ซื้อ ยินดีด้วย ที่เสียลูกค้าไปหนึ่งคน จากการบริหารงานแบบไม่คิดหน้าคิดหลัง

:bbbear_24:

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
เหมือนโดนMITโกงหลอกขายส่วนต่างแพงไปสามแสนห้าเอง
  :bbbear_15:
" Let it Be "

ออฟไลน์ Owen Soop

• *
  • Popular Vote : 4
ผมก็เสียความรู้สึกเหมือนกันนะครับ ในเมื่อมันออกมาแบบนี้เราก็ต้องสนุกกับรถที่เราออกมาแล้วละผมว่าสมรรถนะรถสู้ได้แต่ก็แพ้เขาตรงการตลาดนี้แหละไม่เห็นใจผู้บริโภคเลย

ออฟไลน์ ณัฐวรรณ

• *
  • Popular Vote : 0
เสียความรู้มาก ๆ ซื้อรถมายังไม่ถึง 4 เดือน นี่คือสิ่งที่ตอบแทนให้กับลูกค้าหรือ ตอนตัดสินใจซื้อก็คิดหนักแล้วด้วยเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ
ซื้อแล้วยังได้รับบริการที่ไม่ค่อยเป็นมาตรฐานอีกเมื่อเทียบกับการซื้อรถตลาด และยังสร้างความประทับเข้าไปอีกในการตัดสินใจวางกลยุทธ์ทางการตลาดแบบนี้
รับรอง บริษัทคงไม่สามารถสร้างฐานลูกค้าที่เข้มแข็งให้เพิ่มขึ้นต่อไปได้ในระยะยาว เพราะแค่รถดี (ซึ่งไม่รู้จะจริงรึเปล่าในระยะยาว) อย่างเดียวไม่เพียงพอต่อการรักษาลูกค้า
ถ้าบริษัทจริงใจ และต้องการแสดงความรับผิดชอบต่อการบริหารนโยบายนี้ ต้องดำเนินการให้เป็นรูปธรรมและเป็นธรรมต่อลูกค้า ไม่อย่างนั้นก็เกิดปัญหาตามมาไม่สิ้นสุด
 :bbbear_39:  :bbbear_18:

ออฟไลน์ Yomost

• *
  • Popular Vote : 5
จริงๆ MIT ก็เล่นมุขแบบนี้ประจำ

มุขชอบลดราคาฮวบๆ หรือแคมเปญแรงๆ

ผมคิดอยู่แล้วว่า กับ XV เดี๋ยว MIT ก็ต้องใช้มุขนี้

แต่กับ XV ผมว่า MIT ใช้มุขนี้เร็วและแรงเกินไปครับ

ผมมองว่าขายราคาเดิม แต่เพิ่ม option ภายในให้ทัดเทียมตัว JP จะดีกว่าไหม

ผมเดาว่าน่าจะมีการเตรียมปรับตัว XV บางอย่างครับ

1. โล๊ะตัว MY14 ให้หมด เพราะที่ญี่ปุ่นปรับเป็น MY15 แล้ว ฉะนั้นอะไหล่ที่ส่งมาตั้งแต่ปลายปีน่าจะเป็นของ MY15

2. ปรับราคาตั้งรับการมาของ Forester ประกอบใน เพื่อที่ For จะได้ตั้งราคาชนกับ CR-V / CX5 / X-Trial ซึ่งเป็นคู่แข่งโดยตรง

ส่วนเรื่อง ลูกค้าที่ซื้อไปก่อนหน้า

MIT น่าจะมีอะไร support ตรงนี้มั่งนะ เพราะบางคนถอยไปเดือนเดียวมาเจอแบบนี้ความรู้สึกมันดึงกลับมายาก

จริงๆ ผมก็เจอเคสแบบนี้กับ Camry เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ครับ เจอ juke and Hrv เลยจัดหนักเลย
แต่อย่าไปหวังอะไรจาก MIT เลยครับไม่มีหรอก 55
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ @min XV

• *
ผมว่ามีซื้อที่ราคา  1.35  ล้าน  ประมาณ  6000-7000 คันได้นะครับ   รวมถึงผมด้วย  เจ็บตัวกันถ้วนหน้า  :bbbear_27:

ถ้า MIT  แฟร์จริงๆ  ทำ cash back คืนเลย คนละ  50,000  บาท  แต่ออกเงื่อนไขว่า  ให้ใช้กับ subaru เท่านั้น
จะเอาไปซื้อ รถ subaru รุ่นไหนก็ได้  ได้ลด  50,000  บาทเพิ่มทันที  หรือจะเอาไว้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไปเรื่อยๆ จนครบ  50,000  บาท  ก็ได้

ผมว่าทำแบบนี้  subaru ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก ..  เพราะทุกคนที่ได้เงินไป ก็ต้องมาซื้อของตัวเองอีกที ..

แค่นี้ ผมก็ happy  แล้วครับ