ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า MIT ควรให้อะไรตอบแทนลูกค้า xv ที่ซื้อไปก่อนปรับราคาหน่อยไหมครับ  (อ่าน 14754 ครั้ง)

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
ผมว่ามีซื้อที่ราคา  1.35  ล้าน  ประมาณ  6000-7000 คันได้นะครับ   รวมถึงผมด้วย  เจ็บตัวกันถ้วนหน้า  :bbbear_27:

ถ้า MIT  แฟร์จริงๆ  ทำ cash back คืนเลย คนละ  50,000  บาท  แต่ออกเงื่อนไขว่า  ให้ใช้กับ subaru เท่านั้น
จะเอาไปซื้อ รถ subaru รุ่นไหนก็ได้  ได้ลด  50,000  บาทเพิ่มทันที  หรือจะเอาไว้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไปเรื่อยๆ จนครบ  50,000  บาท  ก็ได้

ผมว่าทำแบบนี้  subaru ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก ..  เพราะทุกคนที่ได้เงินไป ก็ต้องมาซื้อของตัวเองอีกที ..

แค่นี้ ผมก็ happy  แล้วครับ
เห็นด้วยครับ MIT มีแต่ได้กับได้ :bbbear_34:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ผมเข้าเวบนี้มา 10 ปีแล้วมั้ง ไม่เคยเห็นฝ่าย ปชส.ของ MIT
ออกมาแก้ให้บริษัทอย่าไปหวังคับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
http://m.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1423672321
ส่งเสริมการขาย เพิ่มยอดจำหน่าย เค้าทำกันแบบนี้

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
PRของMitเค้ามีนะครับ แต่เข้ามาแบบเราไม่รู้ตัว เข้ามาเชียร์อ้อมๆบอกตัวเองใช้ยี่ห้อนี้รุ่นนี้ บราๆ ลองดูสิครับมีพวกตอบแปลกๆอยู่ แบบมาถึงเน้นชมตัวรถกับบริษัทมากเป็นพิเศษ ที่เวบXVไทยเห็นมาขึ้นกระทู้เรื่องบทความค่าเงินอะไรนั่น จริงๆมันไม่ได้เกี่ยวเลยกับค่าเงิน บริษัทขนาดใหญ่ยักขนาดนี้ทำการค้าระหว่างประเทศเค้าจ่ายกันเป็นusd ดันอ้างค่าเงินเยนต่อเงินบาท ตกลงMitนี่ทำการค้าโดยแลกเงินริงกิต(เงินมาเลย์)เป็นไทยบาทแล้วไปแลกเป็นเงินเยนเพื่อจ่ายFHIที่ญี่ปุ่นเหรอ :bbbear_40: เอาจริงๆบริษัทพวกนี้เค้าทำhedgingค่าเงินอยู่แล้วครับ ถ้าเค้าจะกำไรก็กำไรเพราะการhedge ไม่ได้เกี่ยวกับการซื้อXVมาประกอบตอนเยนแข็งเลยขายแพงมาตอนนี้เยนอ่อนเลยลดราคา คนละประเด็นกันเลย บริษัทนะครับไม่ใช่สถานสงเคราะห์คนชรา จะได้กำไรจากค่าเงินเลยมาลดราคารถ แล้วต้นทุนอย่างอื่นที่จ่ายเป็นริงกิต ค่าแรงค่าอะไหล่ที่จ้างผลิตในมาเลย์ละครับ ผันผวนตามค่าเงินเยนด้วยรึป่าว ยกตัวอย่างเปรียบเทียบให้ฟังบริษัทที่ผมเคยถือหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ ยอดขายปีละแค่1500-2000ล้าน(ขนาดscaleเล็กกว่าMitหรือตันจงกรุ๊ปเยอะ) เค้าค้าขายกับญี่ปุ่นใช้usd ก็hedgingค่าเงินมีกำไรบ้าง ขาดทุนบ้างบางปี เป็นปกติมันจะถัวกันไปไม่ได้มีกำไรสูงโด่งจากเรื่องนี้จนเป็นนัยสำคัญ ไม่เข้าใจผบห.Mitจะออกมาให้ข่าวเรื่องค่าเงินทำไม พักนี้เสียงเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆด้วยทั้งเวบทั้งFB. คนที่เค้าซื้อ1.35ล้านหรือตอน1.25ล้านเค้าจะด่า เค้าก็มีสิทธิด่าเพราะเงินเค้า รถเค้านิครับ แต่เห็นพวกที่ด่าคนที่ด่าMitนี่เค้ามีสิทธิ์อะไร ขับXVรึป่าวถ้าขับพึ่งซื้อ(ก็ดีใจด้วย) ถ้าเปล่าเป็นอะไรกับMit เซลล์ หน้าม้า ลูกจ้างหรือมีส่วนได้เสียอะไร พิมพ์เยอะเริ่มขึ้นพอแค่นี้ดีกว่าครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ toppy

• *
  • Popular Vote : 1
PRของMitเค้ามีนะครับ แต่เข้ามาแบบเราไม่รู้ตัว เข้ามาเชียร์อ้อมๆบอกตัวเองใช้ยี่ห้อนี้รุ่นนี้ บราๆ ลองดูสิครับมีพวกตอบแปลกๆอยู่ แบบมาถึงเน้นชมตัวรถกับบริษัทมากเป็นพิเศษ ที่เวบXVไทยเห็นมาขึ้นกระทู้เรื่องบทความค่าเงินอะไรนั่น จริงๆมันไม่ได้เกี่ยวเลยกับค่าเงิน บริษัทขนาดใหญ่ยักขนาดนี้ทำการค้าระหว่างประเทศเค้าจ่ายกันเป็นusd ดันอ้างค่าเงินเยนต่อเงินบาท ตกลงMitนี่ทำการค้าโดยแลกเงินริงกิต(เงินมาเลย์)เป็นไทยบาทแล้วไปแลกเป็นเงินเยนเพื่อจ่ายFHIที่ญี่ปุ่นเหรอ :bbbear_40: เอาจริงๆบริษัทพวกนี้เค้าทำhedgingค่าเงินอยู่แล้วครับ ถ้าเค้าจะกำไรก็กำไรเพราะการhedge ไม่ได้เกี่ยวกับการซื้อXVมาประกอบตอนเยนแข็งเลยขายแพงมาตอนนี้เยนอ่อนเลยลดราคา คนละประเด็นกันเลย บริษัทนะครับไม่ใช่สถานสงเคราะห์คนชรา จะได้กำไรจากค่าเงินเลยมาลดราคารถ แล้วต้นทุนอย่างอื่นที่จ่ายเป็นริงกิต ค่าแรงค่าอะไหล่ที่จ้างผลิตในมาเลย์ละครับ ผันผวนตามค่าเงินเยนด้วยรึป่าว ยกตัวอย่างเปรียบเทียบให้ฟังบริษัทที่ผมเคยถือหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ ยอดขายปีละแค่1500-2000ล้าน(ขนาดscaleเล็กกว่าMitหรือตันจงกรุ๊ปเยอะ) เค้าค้าขายกับญี่ปุ่นใช้usd ก็hedgingค่าเงินมีกำไรบ้าง ขาดทุนบ้างบางปี เป็นปกติมันจะถัวกันไปไม่ได้มีกำไรสูงโด่งจากเรื่องนี้จนเป็นนัยสำคัญ ไม่เข้าใจผบห.Mitจะออกมาให้ข่าวเรื่องค่าเงินทำไม พักนี้เสียงเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆด้วยทั้งเวบทั้งFB. คนที่เค้าซื้อ1.35ล้านหรือตอน1.25ล้านเค้าจะด่า เค้าก็มีสิทธิด่าเพราะเงินเค้า รถเค้านิครับ แต่เห็นพวกที่ด่าคนที่ด่าMitนี่เค้ามีสิทธิ์อะไร ขับXVรึป่าวถ้าขับพึ่งซื้อ(ก็ดีใจด้วย) ถ้าเปล่าเป็นอะไรกับMit เซลล์ หน้าม้า ลูกจ้างหรือมีส่วนได้เสียอะไร พิมพ์เยอะเริ่มขึ้นพอแค่นี้ดีกว่าครับ  :bbbear_19:

ถ้าบทความค่าเงินอะไรนั่นผมเขียนเองแหละครับ (ดูเลขอายุสมาชิกก็ได้ครับ คงไม่ได้ถูกส่งมาจากMITแน่นอนครับ)

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=477.0 (ขออนุญาตแนบลิ้งนะครับ เพราะกระทู้ที่เกี่ยวกับเรื่องค่าเงินในนั้นคงมีของผมเพียงคนเดียว ส่งตั้งกระทู้ตอนเที่ยงคืนกว่าคงไม่ใช่พนักงานดีเด่นทำOTหรอกครับ)

ในบทความนั้นผมก็เขียนไว้แล้วครับว่าในมุมมองความเห็นผมนะ ซึ่งได้เขียนอธิบายเกี่ยวกับการตลาดที่ผมคาดเดาไว้ในอนาคตด้วยครับ

อธิบายสั้นๆจริงๆแล้วบริษัทน่าจะต้องเริ่มทำการRebrandตัวเองให้กลับมาอยู่ในสภาพที่ควรจะเป็นมากกว่าครับ คือต้องปรับภาพลักษณ์ไอ้คำว่ารถยี่ห้อนี้แพง เป็นรถยี่ห้อนี้สมเหตุสมผลกับราคารถ.....ถ้าได้อ่านกระทู้ที่ผมเขียนไว้ผมจะเทียบราคารถกับรุ่นใกล้เคียงกันในตลาดญี่ปุ่นอยู่จะเห็นอยู่ข้อหนึ่งเลยว่า XV ไม่สามารถเทียบราคาสู้กับ CR-V / CX5 หรือแม้แต่ X-trail ได้ด้วยปัจจัยราคาตั้งได้เลย (จะไปชนกับพวกForesterเสียมากกว่า)

ดังนั้นมาถึงจุดๆหนึ่งตัวรถเองจะไม่สามารถขายความพรีเมี่ยมได้เลยเพราะว่ายอดขายมันจะเริ่มสั่นคลอนจนอยู่กันไม่ได้ มีศูนย์บริการทั้งประเทศ15ศูนย์(โดยประมาณ) แต่ยอดขายรถอยู่ที่1000-1500คันต่อปี(ศูนย์ละร้อยคันต่อปี) ถ้ายังเป็นตัวเลขนี้อยู่ยังไงก็ไม่น่าจะรอด หรือรอดก็กลับไปสภาพเดิมคือ....ขายเรื่อยๆได้ก็ช่างไม่ได้ก็ช่าง

ฉะนั้นช่วงเวลาในการRebrandยังไงก็ควรที่จะต้องมาแน่นอนในช่วงเวลานี้ เพราะถ้าแผนประกอบForesterจะมีมาอย่างแน่นอน การที่จะทำให้มันขายได้คือจะต้องเอาForesterเข้าไปสู้กับ CRV / Captiva / X-trail / CX5 / MUX / Fortuner โดยตรงเท่านั้น กล่าวคือไม่ช่าก็เร็วยังไงXVก็จะต้องโดนถีบมันลงมาให้อยู่ในพิกัดที่มันควรจะสู้ด้วย (พิกัดลุ่มๆดอนๆในไทยไม่ค่อยมี)

พิกัดของมันเองจริงๆตอนนี้คือ เหนือกว่าHRV 1 ระดับหน่อยๆเพราะว่าเป็นขับเคลื่อน 4 ล้อ จริงๆมันเป็นรถที่ไม่ชนกับพิกัดตัวไหนเลยก็ว่าได้เพราะความเป็นAWD มีแต่จะสะกิดกับพวก HRV / CX-3ในอนาคต หรือไม่ก็จะขึ้นไปชนกับ X1 กันเลย ทีนี้ราคาตั้ง 1.35 ล้านบาท ก็ถือได้ว่าถ้าพิกัดราคาเดิม 1.25-1.35 ล้านบาท....เราจะต้องมีช่องว่างเอาไว้ให้Forester ที่ควรจะเปิดมาที่ 1.4-1.6 ล้านบาท(ราคาชนกับPPV/SUVในตลาดตอนนี้) ดังนั้นจุดนี้จึงเหมือนเป็นการขยับช่องว่างระหว่าง XV กับ Forester ให้สูงขึ้นอีกด้วย [วิเคราะห์ส่วนตัว]

ดังตามที่ราคาใหม่ได้ระบุไว้ 1.0-1.2 ล้านบาท แล้ว Forester จะสามารถเปิดที่ 1.35-1.6 ล้านบาทได้แบบสูสีกับทางอื่น

ส่วนเรื่องค่าเงินเยนนั้นเป็นทางJPYเองที่ทำการกระทุ้งค่าเงินตัวเองให้อ่อนลง เพราะว่าทางญี่ปุ่นเห็นแล้วว่าเงินตัวเองแข็งเกินไปจนน่ากลัวจึงทำให้เงินตัวเองอ่อนลงมาในระดับปัจจุบัน.....และคาดการณ์ว่าน่าจะอยู่ในระดับนี้ หรืออาจจะลงไปช่วง0.25 ในช่วงใกล้ๆโอลิมปิคเลยก็เป็นได้

ผมขอยืนยันว่าที่เขียนมาทั้งหมดในเว็บนี้ ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับทาง Motorimage หรือทางตันจงกรุ๊ปแต่อย่างใด.....จะมีส่วนเกี่ยวข้องก็เพียงแค่ใบจองที่ผมได้เพิ่งจองรถไปก็เพียงแค่นั้น(พิมพ์ไปขนาดนี้ก็ไม่ได้ส่วนลดหรือของแถมเพิ่มนะ)

ทั้งหมดเขียนขึ้นจากการวิเคราะห์ตลาดโดยรวม และการศึกษาตลาดรถยนต์ทั้งหมดของผมเองครับ

ปล.ถ้าเขียนให้เข้าใจผิดอย่างไรก็ต้องขอโทษมาตรงนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 07:27:41 PM โดย toppy »

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
ตอนนี้การแข่งขันมันสูง ปาเจโร่ก็ลด จุ๊คก็ลด กันเป็นแสน ฮอนด้าที่ว่าเคี้ยวๆก็ยังมีลดเป็นแสน เขาทำตลาดแบบ Mass ไม่ได้อินดี้เหมือนเก่า
ผมก็ใช้ซูมาหลายคันหลายรุ่น แต่ไม่มี XV นะคับ
สั่งอะไหล่ รอข้ามปีก็เคยมาแล้ว จนต้องบินไปเบิกเองที่ญี่ปุ่นก็มี บ่นไปก็เท่านั้น
เบื่อไหม.............เบื่อนะ แต่MIT ไม่มีผลต่อการเลือกรถของผมเลย
เพราะผมเลือกที่จะใช้เอง รักมันเอง และก็จะใช้มันต่อๆไป ส่ง DNA นี้ให้ลูกหลาน

ซูบารุเป็นยี่ห้อที่เลือกคนขับคับ  ไม่ใช่คนขับเลือกมัน :bbbear_19: :bbbear_19:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
ถามว่าจะใช้ซูต่อมั้ย ผมใช้นะ แต่ซื้อกับ MIT อีกมั้ย อันนี้คิดหนักหน่อย

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
ตอนนี้การแข่งขันมันสูง ปาเจโร่ก็ลด จุ๊คก็ลด กันเป็นแสน ฮอนด้าที่ว่าเคี้ยวๆก็ยังมีลดเป็นแสน เขาทำตลาดแบบ Mass ไม่ได้อินดี้เหมือนเก่า
ผมก็ใช้ซูมาหลายคันหลายรุ่น แต่ไม่มี XV นะคับ
สั่งอะไหล่ รอข้ามปีก็เคยมาแล้ว จนต้องบินไปเบิกเองที่ญี่ปุ่นก็มี บ่นไปก็เท่านั้น
เบื่อไหม.............เบื่อนะ แต่MIT ไม่มีผลต่อการเลือกรถของผมเลย
เพราะผมเลือกที่จะใช้เอง รักมันเอง และก็จะใช้มันต่อๆไป ส่ง DNA นี้ให้ลูกหลาน

ซูบารุเป็นยี่ห้อที่เลือกคนขับคับ  ไม่ใช่คนขับเลือกมัน :bbbear_19: :bbbear_19:

เยี่ยมคับ  :bbbear_17:

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
แหม...แค่ตั้งขึ้นไม่ได้กะจะให้เป็นกระทู้ร้อนแรงอะไรขนาดนี้เลยครับ
แค่อยากเป็นกระบอกเสียงสื่อไปทาง MIT นิดๆหน่อยๆ ให้เห็นใจลูกค้าเก่าบ้าง และ ก็อยากให้สมาชิกช่วยๆลองคิดกันดูว่า MIT ควรจะให้อะไรตอบแทนลูกค้าเก่าบ้าง ดูแลกันบ้าง เผื่อไอเดียของใครโดนใจทาง MIT บ้าง โครงการนั้นอาจเกิดขึ้นจริง จะได้เป็นประโยชน์แก่ลูกค้าเก่าเอง และภาพลักษณ์ ของบริษัทเองด้วย
เพราะผมพอทราบๆอยู่ว่าที่เวปนี้มีฝ่ายสอดแนมของทาง MIT คอยแวะเวียนเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ และเวปนี้เป็นเวปเก่าแก่ของชาวsubaru ย่อมมีพลังอยู่ภายในตัวอยู่แล้ว ส่วนทางเวป subaruxvthailand ยังใหม่ กำลังภายในอาจยังไม่เข้มแข็งพอ

ฝากถึงทางMIT ครับ คงเห็นความไม่พอใจของหลายๆท่านแล้วก็อย่านิ่งนอนใจนะครับ เคลื่อนไหวออกมาทำอะไรให้ลูกค้าเก่าๆที่ใช้ และ เชียร์รถที่คุณขายหน่อยนะครับ อาจไม่เฉพาะคนใช้xvแค่นั้น ทำรวมไปถึงคนใช้subaruรุ่นก่อนๆหน้าไปด้วยเลยก็ดีครับ อย่างน้อยก็เฉพาะคนที่ซื้อป้ายแดงกับทางMIT ก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ blizzard33

• *
  • Popular Vote : 2
เหมือนโดนMITโกงหลอกขายส่วนต่างแพงไปสามแสนห้าเอง
  :bbbear_15:
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เสียค่าโง่ให้MIT แต่คงแค่ครั้งเดียวหละครับ

• *
:bbbear_19: ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับที่ทำให้เสียบรรยากาศในกระทู้ ยังไงถ้ามีมาตราการจากMitยังไง ผมยกให้ฟรีครับเพราะดูแล้วคงไม่มีประโยชน์สำหรับผม สมมุติให้ฟรีค่าแรง ค่าอะไหล่ ผมก็ไม่ได้เข้าศูนย์(อีกแล้ว)ไปพึ่งอู่เพิงหมาแหงนของเพื่อนดีกว่า ถ้าให้ฟรีคูปองเงินสดผมก็ไม่ได้ซื้อรถเค้าอีก(แน่นอน) ไม่ได้หมายถึงไม่ซื้อsubaruนะครับ

เรื่องม้านี่ผมบ่นกว้างๆนะไม่ได้เจาะจงว่าใครด้วยซ้ำ ไม่น่าเชื่อจะทำให้คุณtoppyเสียใจ ถึงขนาดไปบ่นที่เวบนู้นอยู่ ยังไงถ้าเข้ามาอ่าน ผมต้องขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ ผมอาจระแวงเกินไปสมัยก่อนผมเล่นgun.in เคยโดนหน้าม้าร้านปืนมาลองภูมิผมก็ตะหงิดๆ พอดีเพื่อนจะไปซื้อปืนWilson Combatร้านนี้พอดี ละอีเมลล์เจ้าของร้านที่ส่งรูปมาให้เลือกดันเป็นเมลล์เดียวกับตาหน้าม้าคนนั้นใช้สมัครเวบพอดี ผมละฮาหน้าม้าระดับเจ้าของร้านมาเอง :bbbear_43:

เรื่องMitนี่ผมชักเอียนๆพิมพ์ไป2-3กระทู้ ขอไม่ตอบเรื่องนี้ละครับเอาเวลาไปหาของแต่งใส่รถเล่นดีกว่า

ไม่เป็นไรครับ จริงๆคือแอบนอยด์นิดนึงคือตัวบทความเขียนเล่นๆนั้นใช้เวลหาข้อมูล+เขียนประมาณสามชั่วโมง เพราะจริงๆอยากลองแลกเปลี่ยนความรู้มุมมองในเชิงการตลาดอีกมุมหนึ่งมากกว่านะครับ ไม่ได้อยากให้มองในมุมที่ว่าเชียร์บริษัทไหนเป็นพิเศษหรือว่าอย่างไร (ผมว่าบริษัทก็ทำไม่ถูกที่ไปลดราคาตั้ง เลียนแบบHonda Freed) แต่ก็เขียนในอีกมุมมองคือการกระทำในลักษณะนี้คือทางบริษัทต้องการอะไรจากการทำดังกล่าว [ถ้าผมเป็นลูกค้าซื้อตอน1.35ล้านผมก็อาละวาดครับ=__='']

สำหรับหลายๆท่านที่กลัวนะครับ ผมคาดไว้ว่าไม่น่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้วละครับ.....ในอนาคตถ้ามีตัวประกอบในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้มากขึ้น ราคาที่เป็นตัวประกอบนอกญี่ปุ่นจะสามารถทำราคาให้สูสีกับเจ้าตลาดทั่วไปได้มากขึ้นครับ (เมื่อวานลองไปเช็คดูรายละเอียดForester ถ้าไม่เสียภาษีนำเข้าตัวเริ่มต้นเขาสามารถขายในราคาเท่ากับSubaru XV ได้เลย)

ก็หวังว่าจากเหตุการณ์นี้ทางSubaruจะสามารถขยายฐานลูกค้าและยอดขายจนสามารถเปิดศูนย์บริการเพิ่มขึ้นได้อีกเยอะแยะนะครับ ด้วยหน้าตาและศักยภาพรถ....ผมว่าเขาสามารถแข่งขันในตลาดเมืองไทยได้สบายๆเลย เหลือเพียงปัจจัยเรื่องราคาและศูนย์บริการที่ยังคงต้องพัฒนากันต่อไป

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
ไม่เป็นไรครับ จริงๆคือแอบนอยด์นิดนึงคือตัวบทความเขียนเล่นๆนั้นใช้เวลหาข้อมูล+เขียนประมาณสามชั่วโมง เพราะจริงๆอยากลองแลกเปลี่ยนความรู้มุมมองในเชิงการตลาดอีกมุมหนึ่งมากกว่านะครับ ไม่ได้อยากให้มองในมุมที่ว่าเชียร์บริษัทไหนเป็นพิเศษหรือว่าอย่างไร (ผมว่าบริษัทก็ทำไม่ถูกที่ไปลดราคาตั้ง เลียนแบบHonda Freed) แต่ก็เขียนในอีกมุมมองคือการกระทำในลักษณะนี้คือทางบริษัทต้องการอะไรจากการทำดังกล่าว [ถ้าผมเป็นลูกค้าซื้อตอน1.35ล้านผมก็อาละวาดครับ=__='']

สำหรับหลายๆท่านที่กลัวนะครับ ผมคาดไว้ว่าไม่น่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้วละครับ.....ในอนาคตถ้ามีตัวประกอบในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้มากขึ้น ราคาที่เป็นตัวประกอบนอกญี่ปุ่นจะสามารถทำราคาให้สูสีกับเจ้าตลาดทั่วไปได้มากขึ้นครับ (เมื่อวานลองไปเช็คดูรายละเอียดForester ถ้าไม่เสียภาษีนำเข้าตัวเริ่มต้นเขาสามารถขายในราคาเท่ากับSubaru XV ได้เลย)

ก็หวังว่าจากเหตุการณ์นี้ทางSubaruจะสามารถขยายฐานลูกค้าและยอดขายจนสามารถเปิดศูนย์บริการเพิ่มขึ้นได้อีกเยอะแยะนะครับ ด้วยหน้าตาและศักยภาพรถ....ผมว่าเขาสามารถแข่งขันในตลาดเมืองไทยได้สบายๆเลย เหลือเพียงปัจจัยเรื่องราคาและศูนย์บริการที่ยังคงต้องพัฒนากันต่อไป

ไม่ต้องอ้างยี่ห้ออื่นก็ได้มั้งครับเดี๋ยวจะโดนฟ้องพรบ.คอม เห็นคนทำชั่วทำผิดก็ไม่ควรทำตาม ไม่ใช่ยี่ห้อนี้ก็ลดซูบารุก็ลดไม่เห็นผิดตรงไหน เค้าลดกันทั้งโลกตรรกะเพี้ยนๆนี่โลกจะอยู่ยาก ช่วงนี้ผมเจอเยอะไม่ได้ว่าคุณtoppyนะครับเดี๋ยวจะเข้าใจผิดอีก สิ่งที่ผิดแม้คนทำกันทั้งโลกมันก็ผิดครับ สิ่งที่ถูกต้องมีคนทำคนเดียวมันก็ย่อมถูกต้อง เรื่องMitจะเป็นอย่างไรมันเรื่องของเค้าละครับ ขอให้ขายดีกับคนอื่นที่ไม่ใช่ผม ศูนย์บริการผมไม่เคยคิดพึ่งพาอยู่แล้ว XVไม่ใช่รถซ่อมยากอะไร อะไหล่ก็เต็มyahoo auctionทำไมต้องเอาตังค์ไปเข้ากระเป๋าตันจงกรุ๊ปด้วยละครับ ตะก่อนผมใช้รถพวกbnr32 jzs161พวกนี้ยังต้องพยายามมากกว่าเลย อะไหล่เดิมๆหายากมีแต่ของแต่ง คนซ่อมก็ต้องเข้าใจรถ สรุปผมคงไม่เหมาะกับระบบการตลาดระดับสุริยะจักรวาลของเค้าละครับ

วานคุณtoppyไปแก้ข่าวให้ผมด้วยนะ เห็นเวบนุ้นด่าว่าผมเป็นนักเลงคีย์บอร์ดไปละ นักเลงที่ไหนจะมานั่งพิมพ์ค่าเงินเรื่องบริษัทแบบที่ผมพิมพ์ไปrepด้านบน มีคำด่าหลุดมาสักคำมั้ยในrepนั้น ไม่รู้ได้อ่านที่ผมตอบรึป่าวหรือสักกแต่ด่า แล้วคนพวกนี้เรียกว่าอะไรหนอ :bbbear_33:

• *
ไม่ต้องอ้างยี่ห้ออื่นก็ได้มั้งครับเดี๋ยวจะโดนฟ้องพรบ.คอม เห็นคนทำชั่วทำผิดก็ไม่ควรทำตาม ไม่ใช่ยี่ห้อนี้ก็ลดซูบารุก็ลดไม่เห็นผิดตรงไหน เค้าลดกันทั้งโลกตรรกะเพี้ยนๆนี่โลกจะอยู่ยาก ช่วงนี้ผมเจอเยอะไม่ได้ว่าคุณtoppyนะครับเดี๋ยวจะเข้าใจผิดอีก สิ่งที่ผิดแม้คนทำกันทั้งโลกมันก็ผิดครับ สิ่งที่ถูกต้องมีคนทำคนเดียวมันก็ย่อมถูกต้อง เรื่องMitจะเป็นอย่างไรมันเรื่องของเค้าละครับ ขอให้ขายดีกับคนอื่นที่ไม่ใช่ผม ศูนย์บริการผมไม่เคยคิดพึ่งพาอยู่แล้ว XVไม่ใช่รถซ่อมยากอะไร อะไหล่ก็เต็มyahoo auctionทำไมต้องเอาตังค์ไปเข้ากระเป๋าตันจงกรุ๊ปด้วยละครับ ตะก่อนผมใช้รถพวกbnr32 jzs161พวกนี้ยังต้องพยายามมากกว่าเลย อะไหล่เดิมๆหายากมีแต่ของแต่ง คนซ่อมก็ต้องเข้าใจรถ สรุปผมคงไม่เหมาะกับระบบการตลาดระดับสุริยะจักรวาลของเค้าละครับ

วานคุณtoppyไปแก้ข่าวให้ผมด้วยนะ เห็นเวบนุ้นด่าว่าผมเป็นนักเลงคีย์บอร์ดไปละ นักเลงที่ไหนจะมานั่งพิมพ์ค่าเงินเรื่องบริษัทแบบที่ผมพิมพ์ไปrepด้านบน มีคำด่าหลุดมาสักคำมั้ยในrepนั้น ไม่รู้ได้อ่านที่ผมตอบรึป่าวหรือสักกแต่ด่า แล้วคนพวกนี้เรียกว่าอะไรหนอ :bbbear_33:

เดี๋ยวไปแก้ข่าวให้ครับ

ออฟไลน์ sorawut117

• *
  • Popular Vote : 2
ผมเพิ่งถอย forester 2.0iL เมื่อต้นพย.57ดอก0%3ปี ส่วนลดเงินสด40000 ประกันชั้น1  บวกลบคูณหารขาดทุนเกือบแสน  :bbbear_40: ไม่รู้จะพูดยังไง

ออฟไลน์ ณัฐวรรณ

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามลูกค้าที่ซื้อ XV มาก่อนจะเจอการปรับราคาลงหนักขนาดนี้ว่า แจ้ง สคบ. ดีไหม ร้องเรียนวิธีการที่ MIT ทำแบบนี้ เป็นการเร่งให้ซื้อรถ และแจ้งว่าต้องรีบตัดสินใจซื้อ
เพราะจะปรับราคาแยกเป็น 3 รุ่น ตั้งแต่ 1.2 - 1.39 ล้านบาท ตัดสินซื้อต้นเดือน พ.ย. 2557 สุดท้ายบวกลบแล้วขาดทุนเกือบ 2 แสน ดังนั้น MIT ควรชี้แจง และหาทางออกที่เป็นการแก้ปัญหาที่ดีกว่าทำไม้รู้เรื่อง จึงสอบถามความเห็นหัวอกคนที่เป็นลูกค้าที่เจอเหมือนกันว่า ทำเรื่องร้องเรียนไปที่ สบค. และนำส่งหลักฐานการสนทนา และเอกสารต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้ สคบ. ดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปร่วมกัน ดีหรือไหมค่ะ