ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเขม่าดำออกปลายท่อครับ  (อ่าน 3560 ครั้ง)

ออฟไลน์ MysTery

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามเรื่องเขม่าดำออกปลายท่อครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 04:29:49 PM »
รถผมเขม่าสีดำออกปลายท่อเยอะมากครับ ถ้าจอดท้ายไกล้กำแพง จะดำเป็นวงติดกำแพงเลย  :crap:
ใครพอทราบสาเหตุบ้างครับ  เครื่องคอแดงเวอร์ชั่น 4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 06:22:33 PM โดย MysTery »

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: สอบถามเรื่องเขม่าดำออกปลายท่อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:17:58 PM »
เขม่าดำจะเกิดจากการเผาไหม้ของเครื่องยนต์เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ ซึ่งบางคันถ้าจ่ายน้ำมันหนา

ก็จะยิ่งเกิดเขม่าดำมากขึ้น โดยปกติแล้วเครื่องคอแดง ในโฉม GC จะจ่ายน้ำมันหนาอยู่แล้ว

โดยเฉพาะในช่วงรอบเครื่อง 3000-4000 rpm ขึ้นไป
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: สอบถามเรื่องเขม่าดำออกปลายท่อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:59:25 PM »
น้ำมันหนาครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:49:02 PM »

ยืนยันอีกเสียงครับว่า น้ำมันหนา  ฟันธง :smash:  :supergrin:

ออฟไลน์ MysTery

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 01:58:57 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 02:16:45 PM »
ยืนยันอีกเสียงครับว่า น้ำมันหนา  ฟันธง :smash:  :supergrin:
ปะสบการตรง :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:23:37 PM »
ปะสบการตรง :laugh: :laugh:

งั้นถามต่อว่าน้ำมันหนา แล้วจะแก้อย่างไร ครับ หรือต้องหากล่องมาจุนเพื่อปรับแก้น้ำมัน

เพราะว่าผมเคยเป็น อยุ่ช่วงหนึ่ง อย่างว่าแต่น้ำมันหนาเลยครับ ควันมันดำเลยครับ

เลยถามพี่ทวีพี่ทวีบอกว่าเกิดจากการอ่านค่าผิดผลาดของ แอร์โฟล์ ทำให้สั่งน้ำมันมามากจนผิดปรกติ ก็เลยจัดการเปลี่ยนแอร์โฟล์ อาการดังกล่าวก็หายไปครับ

หรือท่านอื่นมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ แล้วน้ำมันหนาเป็นผลดี หรือผลเสียต่อเครื่องอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
Think Feel Drive

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:41:12 PM »
 เท่าที่ทราบครับ

น้ำมันหนา

ข้อดี    - เซฟเครื่องดี ถ้าบาง อาจเกิดอันตรายกับเครื่องได้มากกว่าครับ

ข้อเสีย  - เปลืองน้ำมัน

- แรงน้อยกว่าน้ำมันบาง ยังงัยหนาไว้ปลอดภัยกว่าครับ

ถ้าหนาจนวิ่งไม่ออกหรือสำลักก็ควรหาอุปกรณ์มาปรับจูนครับ

แต่บางทีอาจเกิดจากการอ่านค่าที่ผิดพลาดของอุปกรณ์ได้ครับ ( แบบที่พี่โหนกว่ามาครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 11:41:44 PM โดย pomaru »