ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเข็มบอกความเร็วครับ  (อ่าน 6040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ถามเรื่องเข็มบอกความเร็วครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 05:38:37 PM »
คือว่าหน้าปัดผมมันมีแค่ 180km/hr  ถ้า วิ่งจนเข็มทะลุ 180 ไปจนเลยระยะ 7 นาฬิกา (ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เห็นภาพอะครับ หวังว่าพอจะสื่อได้นะครับ) กลไกหลังตัวเข็มบอกความเร็วมันจะเสียมั้ยครับ  ก็แค่สงสัยอะครับ พวกรถพี่ที่แรงๆนั้นเคยเข็มน็อกรอบรึป่าวครับ มันเป็นไปได้ไหม  เพราะคิดว่าถ้าไม่แรงจริงคงไปไม่ถึงแน่ๆ บวกกะเครื่องจะพังเอาอะ  เคยเห็นในนิตยสารว่า JUN ก็เคยเอาอิมGCไปแข่งท็อปสปีดเหมือนกันเมื่อนานมาแล้ว  ทำได้ 300 + นิดๆ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ MysTery

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ถามเรื่องเข็มบอกความเร็วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 06:04:40 PM »
สงสัยเหมือนกันครับ  :confused:  แต่ถ้ามันเป็นไฟฟ้าไม่น่าจะพังมั้งครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ถามเรื่องเข็มบอกความเร็วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 06:14:08 PM »
ของผมคอลโซล v4 เครื่องตากลมคอแดง ไมล์ 180 เคยลองวิ่งจนถึงเลขเลขศูนร์ แต่ไม่รู้ว่าระยะยาว เข็มไมล์จะพังมั้ย ( หรือขาด คือเรียกไม่ถูกครับ )

รบกวนขออนุญาติ จขกท ใช้พื้นที่สอบถามด้วยคนครับ พอดีไม่ทราบเช่นกัน ขอบคุรครับ :confused: :confused: :confused:

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:02:40 PM »
ของผมคอลโซล v4 เครื่องตากลมคอแดง ไมล์ 180 เคยลองวิ่งจนถึงเลขเลขศูนร์ แต่ไม่รู้ว่าระยะยาว เข็มไมล์จะพังมั้ย ( หรือขาด คือเรียกไม่ถูกครับ )

รบกวนขออนุญาติ จขกท ใช้พื้นที่สอบถามด้วยคนครับ พอดีไม่ทราบเช่นกัน ขอบคุรครับ :confused: :confused: :confused:
ยินดีเลยครับ  แต่วิ่งถึงเลข 0 นี่มันน่าจะ มีถึง 270+  รึป่าวคับ สุดยอด  เครื่องตากลมในgc มันแรงอย่างนี้นี่เอง
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ bk9191

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:03:35 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:37:34 PM »
umm ... อยากทราบด้วยคนครับ ของผมไมล์sti v.3 ตามรูปข้างๆ

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:53:50 PM »
jun gc8  topspeed :eek: :eek: :eek:
http://www.youtube.com/watch?v=AAjnIRpF22M

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:55:49 PM »
 โห... ขับกันทะลุไมล์เลย ไปลองแถวไหนกันจะได้ไปลองมั่งอะคับ :spiny:

อยากรู้เหมือนกันว่าถ้ามันเลยไปบ่อยๆจะพังมั้ย รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ :confused:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2009, 11:56:34 PM โดย pomaru »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 01:57:00 PM »
โห... ขับกันทะลุไมล์เลย ไปลองแถวไหนกันจะได้ไปลองมั่งอะคับ :spiny:

อยากรู้เหมือนกันว่าถ้ามันเลยไปบ่อยๆจะพังมั้ย รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ :confused:
ผมเลิกงานดึกอะคับสักเที่ยงคืนไปแล้ว  ขึ้นทางด่วนโล่งๆ ก็เลยลองกดๆดู

• ???
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:10:47 PM »

บูรพาซิตี้ วิ่งจากบางปะกงเข้ากรุงเทพตอนตี สาม

ปล  ครั้งเดียวจริงๆครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:15:08 PM »
บูรพาซิตี้ วิ่งจากบางปะกงเข้ากรุงเทพตอนตี สาม

ปล  ครั้งเดียวจริงๆครับ
แล้วได้เท่าไหร่ครับ ถึง 280 ไหมครับ?

• ???
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:23:12 PM »
แล้วได้เท่าไหร่ครับ ถึง 280 ไหมครับ?
คือมันค้างที่เลขศูนร์แบบเข็มกะตุกแล้วครับ แช่ไม่ถึงสิบวิ ก็ยกแล้วครับ  ส่วนความเร็วนั้นดูจากจีพีเอสแล้ว กลัวไส้แตกครับ   กลับถึงบ้าน สร่างเลยครับ :supergrin: :supergrin: :supergrin: :supergrin:

ปล. ผู้ติดตามน้ำตาล่วงเลย 

และผมจะไม่ทำอีกแล้ว :bawling: :bawling: :bawling: :bawling: :bawling:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 02:34:54 PM โดย bossma »

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:29:49 PM »
คือมันค้างที่เลขศูนร์แบบเข็มกะตุกแล้วครับ แช่ไม่ถึงสิบวิ ก็ยกแล้วครับ  ส่วนความเร็วนั้นดูจากจีพีเอสแล้ว ไส้แตกเลยครับ  กลับถึงบ้าน สร่างเลยครับ :supergrin: :supergrin: :supergrin: :supergrin:

ปล. ผู้ติดตามน้ำตาล่วงเลย

แบบเนี้ย ต้องเอาไมล์ 300 ไปใส่ ซะแว้ว........

แช่ให้มิดด้าม ยังไง เข็มก็ไม่ทะลุด อ่ะแง็บ......

:sunglasses:      :sunglasses:      :sunglasses:

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 02:34:11 PM โดย Choosith »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:59:23 PM »

แบบเนี้ย ต้องเอาไมล์ 300 ไปใส่ ซะแว้ว........

แช่ให้มิดด้าม ยังไง เข็มก็ไม่ทะลุด อ่ะแง็บ......

:sunglasses:      :sunglasses:      :sunglasses:

.
โอ...มันเยี่ยมมาก ของรถรุ่นไหนคับเนี่ย เล อะป่าวคับ  เห็นพวกซูปร้าเค้ากดกัน 300 + +  น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:05:43 PM »
ของผม GC คอแดง V6 เข็มตีกลับมาที่ 0 คือครบรอบพอดี ความเร็ววัดจาก Speed Meter ได้ 240 พอดีครับ

ส่วนไมล์จะเสียรีป่าวนั้น ขอผมยังไม่เสียครับ