ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตวามเห็นระหว่าง Forester กับ harrier ครับ  (อ่าน 11530 ครั้ง)

ออฟไลน์ oakclub7

• *
  • Popular Vote : 0
  • ฺัBye Bye Old Le
ขอตวามเห็นระหว่าง Forester กับ harrier ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:08:44 AM »
   :grazy:  ในอีกไม่น่าจะนานเท่าไรนี้  ผมมีความคิดว่าจะต้องเลือก SUV 1 คัน ที่เหมาะสมกับงบประมาณที่มีคือ 800000 บาท + ได้นิดหน่อย ไม่เกิน แสน

ใจจริงๆก้อมอง ford escape ไว้ บ้างนะครับ แต่ว่า...........ตั้งแต่หลังขับ Legacy มา ยังไม่มียี่ห้อไหนที่ทำให้ประทับใจที่สุดเท่าซูเลย แม้กระทั่ง SAAB 9000 ที่ใช้อบู่ขณะนี้

เลยเล็งๆ ไว้ว่าระหว่าง FORESTER (คาดว่างบผมคงพอแค่ตัวแรก)  กับ harrier (RX300) โฉมแรก คาดว่าน่าจะมีหลายๆท่านมีในครอบครองอยู่

บุคลิค ของทั้งสองคันนี้ ต่างกันมากมั้ยครับ ในการขับคือใช้ในเมืองบ้าง ออกไปดูไร่ที่ ตจวบ้าง บางครั้ง แล้วก้อ ถ้าเป็น พวกพี่ๆ  จะเลือกคันไหน

ปล..ผมมีคำตอบในใจ เรียบร้อยแล้ว แต่กัวไม่ถูกใจ...............(คนที่คุณก็รู้ว่าใคร) :dead:    นั่นละ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับบ  !!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 12:10:10 AM โดย oakclub7 »

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
Re: ขอตวามเห็นระหว่าง Forester กับ harrier ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:34:50 AM »
ถ้า RX ตัวเก่า กับ เจ้าป่า ตัวใหม่ เชียร์เจ้าป่าครับ แต่ถ้า RX ตัวปัจจุบัน เชียร์ RX ครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: ขอตวามเห็นระหว่าง Forester กับ harrier ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 01:54:49 AM »
ทั้ง forester และ harrier มีจุดเด่นที่ต่างกันครับ

forester
จุดเด่น : การขับขี่ สมรรถนะ การเกาะถนน แต่งเพิ่มได้ทั้งความสวย และความแรง
จุดด้อย : ไม่ค่อยมี option ในเรื่องความหรูหรา พื้นที่ภายในเล็ก

harrier
จุดเด่น : ขับสบาย ผ่อนคลาย ช่วงล่างนุ่มนวล หรูหรา ดูมีราคา
จุดด้อย :  เนื่องจากระบบอิเลคทรอนิคส์เยอะ อาจทำให้เกิดความจุกจิกได้ , น้ำหนักเยอะ

สำหรับผม เคยใช้ harrier แล้วเปลี่ยนมาเป็น forester ใช้ถูกใจจนถึงทุกวันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 03:47:49 AM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Moo_GC8

• *
  • Popular Vote : 1
  • GC EJ20 500 HP Street Use Krub
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 08:07:58 AM »
ทั้ง forester และ harrier มีจุดเด่นที่ต่างกันครับ

forester
จุดเด่น : การขับขี่ สมรรถนะ การเกาะถนน แต่งเพิ่มได้ทั้งความสวย และความแรง
จุดด้อย : ไม่ค่อยมี option ในเรื่องความหรูหรา พื้นที่ภายในเล็ก

harrier
จุดเด่น : ขับสบาย ผ่อนคลาย ช่วงล่างนุ่มนวล หรูหรา ดูมีราคา
จุดด้อย :  เนื่องจากระบบอิเลคทรอนิคส์เยอะ อาจทำให้เกิดความจุกจิกได้ , น้ำหนักเยอะ

สำหรับผม เคยใช้ harrier แล้วเปลี่ยนมาเป็น forester ใช้ถูกใจจนถึงทุกวันนี้ครับ
อ้าว  แบงค์เคยนอกใจซูบารุด้วยเหรอ   :laugh:
Tuned& Modified by Por Motorsport

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 08:50:21 AM »
ผมใช้ RX300 มาก่อนครับ ทุกวันนี้ยังคิดถึงมันอยู่เลยครับ  เบาะหนานุ่มเหมือนนั่งบนโซฟาที่บ้าน เครื่องก็เดินเรียบสนิท   แต่วิทยุเปิดได้แค่ช่อง FM90 เอง ข้อเสีย วิ่งเร็วแล้วโคลงครับ อย่างอื่นก็ดีหมดครับ ทั้ง image ความแข็งแรง จริงๆเอาทั้ง 2 รุ่นมาเทียบกันไม่ค่อยได้อะครับ ลองขับแล้วตัดสินใจเองดีกว่าครับ        :smokin:

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 01:51:00 PM »
อ้างถึง
ใจจริงๆก้อมอง ford escape ไว้ บ้างนะครับ แต่ว่า...........ตั้งแต่หลังขับ Legacy มา ยังไม่มียี่ห้อไหนที่ทำให้ประทับใจที่สุดเท่าซูเลย แม้กระทั่ง SAAB 9000 ที่ใช้อบู่ขณะนี้

ถ้าเน้นสมรรถนะ  forester เป็น SUV  ที่ขับสนุกมากๆ   แต่เป็นโฉมเก่านะครับ   โฉมใหม่ผมว่ามันโคลงไป  เนื่องจากสูงและใหญ่ขึ้นมาก

สรุป   harrier    กับ   Forester  XT  โฉมเก่ามือสอง .................เลือก For

harrier    กับ   Forester  NA  โฉมใหม่มือหนึ่ง .................เลือก Harrier    :wavey:   
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:11:28 PM »
รถมันคนละกลุ่มลูกค้ากันครับผมว่านะ ถึงจะเข้าข่าย SUV เหมือนกัน   rx หรูหรา สบายย้วย  forester สมรรถนะ  ก็ตามที่เพื่อนๆว่าไว้แหละครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 04:06:54 PM »
 :agree:  ขอบคุณทุกคำตอบครับทุกท่าน   เออ ไม่ทราบว่ารุ่นที่  K. นุ้ยใช้นี่เป็นรุ่นไหนอ่ะครับ เป็นรุ่น แรกแต่ minorchage  รีเปล่า หรือว่านับเป็นรุ่น 2 เลยครับ
        เพราะรุ่นแรกผมเคยไปดูที่ MIT ที่เค้าฝากขายมันจะแบบหน้าตาคล้ายๆกัน รหัสบอดี้น่าจะเป็น SF  ไม่แน่ใจจริงๆครับ ราคามันเปิดมาไม่ถึง 700000 เลย งงๆ ครับ ขอบคุณคร้าบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 04:10:55 PM โดย oakclub7 »

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 04:44:39 PM »
เรียงตามรุ่นปี ดังนี้ครับ

บอดี้ SF

บอดี้ SG lot A,B,C

บอดี้ SG lot D
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 04:50:04 PM »
ยังไงหว่า? พี่แบงค์
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 05:34:43 PM »
 :grazy:  ไม่เอาละ SF น่ากัว  ฮฺๆๆ    ขอบคุณคร้าบบ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:07:02 PM »
3รุ่นมันต่างกันมากเลยครับคุณแบงค์
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:54:39 PM »
สวัสดีครับผม เคยขับ Toyota Harrier 300 ไม่เคยมีปัญหาเลยครับขับจนขายไปที่ 90,000 โลครับ
ขับลุยป่าลุยโคลนสบายครับกำลังใช้ได้ครับ เสียอย่างเดียวกินน้ำมันมาก

ตอนนี้ผมเพิ่งถอย New Lexus RX350 มาครับ กำลังดี ต้นมา แต่มันดันล็อคไว้ที่ 200 อ่ะครับ >:( กินน้ำมันสุดๆครับ
ติดใจตัวนี้คือมันนั่งสบายดีครับ หุๆๆ

ออฟไลน์ iMPrugeZa

• <Custom Title>
  • *
  • <Personal Text>
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:19:29 PM »
ของกรู๋นุ้ยเป็นพอเรสเตอร์รุ่นที่ 2 ครับเป็นโฉมแรกก่อนไมเนอร์เชนจ์ แต่ของแกใส่ชุดแต่งรอบคันของครอสสปอร์ดครับ :wavey:
<Signature>

ออฟไลน์ prote

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:54:41 AM »
Yes, like P' Pruge said, P' Nui has 2nd generation.  Price should be around 900,000 to 1,100,000 for the 2.0 turbo. Last version of 2nd generation came out with 2.5 turbo and price should be in the 1,500,000 range.

As those for sale at price of 400,000 to 650,000 would be the 1st generation krub.

Also same as Doctor(S202), I preferred 2nd generation over current model.  More stable on the road.  I don't really care much for Harrier, its not a driver's car (too bulky, slow response, engine RX3.0 is somewhat under power, numb feeling).

However, if you want image/status quo, then Harrier is the one to have.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 08:20:26 PM โดย prote »