ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าจะโดนหลอก....  (อ่าน 4658 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • Popular Vote : 0
  • BP 4 Throttles
สงสัยว่าจะโดนหลอก....
« เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:53:22 AM »
เมื่อเช้าประมาณ 8 โมงเศษๆ มีคนโทรเข้ามือถือผม เบอร์โชว์ 88622XXXXXXXXX   ยาวเหยียด มีเสียงบอกอัตโนมัตว่า คุณมีเช็คคืนจากสรรพากร ติดต่อเจ้าหน้าที่กด 0  จากนั้นมีผู้เสียงเหน่อๆหน่อย ถามผมก่อนว่าผมชื่อนามสกุลอะไร ที่อยู่ๆที่ไหน เลขบัตรประชาชนเลขอะไร ทีแรกก็ไม่ได้แปลกใจอะไร เข้าใจว่าเค้าน่าจะขอตรวจสอบว่าเราเป็นเจ้าตัวจริงหรือเปล่า จากนั้นก็บอกว่ามีเงินคืน 12988 บ. ต้องไปรับคืนภายในวันนี้ ไม่เช่นนั้นเงินก้อนนี้จะส่งคืนกองคลัง ผมก็เลยถามว่าไปรับได้ที่ไหน เค้าบอกว่าที่ตึกที่พหลโยธิน ซึ่งเค้าก็บอกมาเลยว่าถ้าไม่สะดวก  สามารถโอนเข้าบัญชีผมเลยก็ได้ (ผมเริ่มรู้สึกแปลกๆว่า ทำไมมันง่ายจังฟะ ทีแฟนผมรับเงินคืนยังต้องอุตส่าห์ลางานไปรับเองที่สรรพากรเลย)  แล้วมันก็บอกว่าให้แจ้งเลขบัญชีกับธนาคารที่จะให้โอนเข้า เพราะเอะใจอะไรบางอย่างกับเคยได้รับ forward mail ลักษณะหลอกแนวๆนี้มาก่อน แต่จำรูปแบบการหลอกไม่ได้ชัดเจน ผมเลยแจ้งบัญชีที่ไม่ค่อย active ไป ทีแรกว่าจะแจ้งของกระแสรายวันก็จำเลขบัญชีไม่ได้ บัญชีที่แจ้งไปมีเงินเหลืออยู่ 51xxx บ. เสร็จแล้ว เค้าก็ยืนยันว่าจะให้ผมเข้าไปเช็คที่บัญชีผมว่ามีเงินโอนเข้าหรือเปล่า ซึ่งเค้าบอกว่าจะโอนให้ภายใน 10 นาที ผมก็บอกว่าไม่ทันหรอก เค้าก็บอกว่า 15 นาทีทันมั้ย ผมก็บอกว่าครับๆ แล้วสายก็วางไป  หลังวางสายเสร็จผมก็ไม่สบายใจ ไม่ว่าจะวิธีการแปลกๆ ก็เลยรีบแวะตู้ ATM กดเงินออกมาให้มากที่สุด พอดีของผมมันกดได้สูงสุดวันละ 40000 บ. ก็เลยกดออกมาให้หมด ตอนนี้เหลืออยู่ในบัญชี 11xxx บ. คิดว่าถ้ซวยก็คงหมดเท่านั้นแหละ  จากนั้นประมาณ 15 นาที โทรศัพท์เบอร์ยาวๆแปลกๆก็โทรมาอีก ถามว่าไปดูหรือยังว่าเงินโอนเข้ามาแล้วหรือยัง เที่ยวนี้ผมก็เริ่มพูดจายียวนกลับไป เพราะหลังตั้งสติได้คิดว่าโดนหลอกแน่ ผมก็เลยบอกว่า โอนก็โอนมาดิ ผมยังไม่ว่างตรวจสอบหรอก เค้าก็บอกว่าบ่ายๆก็ได้ เดี๋ยวโทรมาเช็คอีก  ผมก็ตอบไปกวนๆว่าคุณก็โอนมาละกัน ผมจะตรวจสอบเมื่อไหร่ก็เรื่องของผม แล้วผมก็บอกว่าแค่นี้นะ แล้วก็วางสายไป  หลังจากนั้น ก็ลำดับเหตูการณ์ทุกอย่างแล้ว คิดว่าโดนหลอก 100 % แล้วก็พยายามนึกดูว่ามันกำลังใช้วิธีไหนที่จะเอาเงินออกจากแบงค์ผมได้บ้าง เจ็บใจด้วยที่เผลอไปร่วมมือกับมันตั้งแต่แรก อีกใจก็คิดว่าน่าจะวางแผนร่วมกับตำรวจจับมันให้ได้ ฯลฯ 

ไม่ทราบมีใครพอจะคาดเดาวิธีการของกลุ่มนั้ได้บ้างว่ามันจะเอาเงินจากผมไปได้ด้วยวิธีไหน  เดี๋ยวบ่ายนี้ผมจะไปปิดบัญชีนี้ทิ้ง (พอดีเช้านี้ว่าง มีประชุมเช้า) จะถอนเงินหมื่นเศษๆ ออกให้หมด หนีไปเปิดบัญชีใหม่  น่าจะหมดปัญหาได้   

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ภัยสังคมจิงๆ  คิดเผื่อไว้หาแก้เผ็ดกับวิธีตลบหลังเอาไว้ก่อนนะครับ เผื่อวันนึงอาจเป็นคุณ  !!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 10:23:18 AM โดย SNOWCAT »

ออฟไลน์ ARMA

• *
Re: สงสัยว่าจะโดนหลอก....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:05:58 AM »
อ้อ แบบนี้เคยโดนกันมาหลายคนแล้วครับ วิธีที่เขาจะเอาเงินในบัญชีก็คือจะให้คุณไปที่ตู้เอทีเอ็ม แล้วก็บอกว่าให้เลือกเมนูเป็นภาษาอังกฤษครับ แล้วก็ให้กดตามเขาก็คือจริง ๆ เขาจะให้เรากดโอนเงินในบัญชีของเราตามจำนวนที่เขาบอกว่าได้คืนภาษีนะแหละครับ โอนไปให้เขาเลยครับ

มีคนเคยโดนมายังงี้เหมือนกันครับ บอกว่าได้เงินคืนหลายหมื่นอยู่ เขาก็เลยตอบไปว่า ผมเสียภาษียังไม่ถึงหมื่นเลยทำไมได้คืนเยอะจัง 555

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:17:12 AM »
ราชการไม่มีโอนเงินผ่านธนาคารให้ใครหรอกครับ
มีแต่ไปติดต่อรับเอง เป็นเช็ค ต้องกรอกแบบฟอร์ม ยื่นคำขอ รอ หมั่นโทรสอบถามว่าได้หรือยัง ไม่ไปรับเองต้องมอบอำนาจ เอกสารมากมายเอามาครบไหม ไม่ครบพรุ่งนี้มาใหม่

ผิดกะตอนเอาเงินไปให้ครับ ไม่ถามเลยว่าเงินใคร จ่ายแทนใคร รับเร็วมาก
 :wavey:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 01:34:23 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ Le Zaa

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:18:03 AM »
ภัยสังคมในยุคเศษฐกิจตกสะเก็ด มีใครติดต่อมาต้องคิดให้รอบคอบนะครับ
สำคัญที่สุดคืออย่าโลภต้องท่องไว้ตลอด ไม่มีอะไรได้มาโดยไม่ต้องลงทุน
ดีนะครับที่ไม่ตกเป็นเหยื่อพวกมิจฉาชีพ (เจ็บใจแถมเสียเงินอีก)

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:44:15 AM »
ผมโดนมากับตัวเลยครับ

บอกว่า จะไปรับเอง ขอเบอร์โทรและที่อยู่ด้วย
 เค้าให้ที่อยู่กลับมาถูกด้วยนะ แต่ เบอร์ผิด
ที่รู้เพราะ โทรเช็คกับ หน่วยงาน

ที่เอะใจเพราะว่า เวลาคุย ได้ยินคนคุยกันเยอะมาก รอบๆเค้า

กะว่าคราวหน้าจะแจ้งตำรวจจับซะ
สงสารคนอืนๆที่เสียท่าให้ข้อมูลไป

ออฟไลน์ asdf

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:46:54 AM »
เงินอะไรที่ได้จากระบบราชการไทยง่ายๆ  ไม่มีหรอกครับ ขนาดข้าราชการเองเบิกเงินค่าพยาบาลตัวเองยังรอเป็นชาติเลย

ว่าภาษี มันจะมาง่ายๆได้ไง

เคสอย่างนี้มีข่าวมาเยอะแล้ว  แม่ผมยังเคยได้รับโทรศัพท์เลย

พวกนี้ทำเป็นกระบวนการครับ

ทำอยู่ที่ประเทศเพื่อนบ้านเรานี่เอง  มีตึกใหญ่ๆ มีคนไทยเป็นร้อยอยู่ในนั้น แล้วโทรมาหลอกอย่างเดียว  

มีระบบคอมพิวเตอร์สร้างความหน้าเชื่อถือได้มากครับ :cranium:

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:14:46 AM »
เคยโดนเหมือนกันครับ แต่ผมเคยอ่านข่าวมา ก็เลยแกล้งๆกวนๆมันกลับไป พวกมันเหวอใหญ่เลย รีบวางหูเลย ฮ่าๆ
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:57:50 PM »
ผมก้อเคยโดนครับ แต่เป็นจากบริษัทมือถือ

วันนึงมันโทรมาหาผมว่า เป็นพนักงานบริษัทDtac ขอทราบชิ่อที่อยุ่ เบอร์โทรศัพท์ เลขบัตรประชาชน และก้อเลขที่บัญชี

มันบอกว่า เราคือผู้โชคดี จะได้รับเช็ค เงินสด ประมานหมื่นบาท ให้รีบให้ข้อมูลมัน

วันนั้นผม งงมากเลย  "ตูใช้True แล้วไปถูกรางวัลจากDtac ได้ไงวะ "  :lol:

ออฟไลน์ RJT

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:14:27 PM »
ตรวจสอบกับสรรพกรดีกว่าครับ  มั่นใจว่าสรรพกรจะจ่ายคืนเงินเป็น เช็ค เท่านั้นนะครับ  เพราะว่าเป็นหลักฐานมีที่มาที่ไปตรวจสอบได้  พวกนี้ตอนนี้กำลังระบาดครับ  คนใกล้ตัวเคยเจอรีบไปปิดบัญชีทิ้งเลยครับ  กลัวนอนไม่หลับ   :grazy:

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 05:11:48 PM »
คุณจุ๊บ โดนเข้าแล้ว 

เขาอาศัย ความโลบ เล็กๆน้อยๆเอาเงินเราไปโดยถ้าคนไม่รู้ภาษา อังกฤษ ละก็ งานเข้าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:05:04 PM »
แสดงว่าพี่ Snowcat ไม่ค่อยได้ดูรายการ เรื่องเล่าเช้านี้ ช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมาแน่ๆ ครับ
เพราะว่ามีหลายคนที่ตกเป็นเหยื่อของไอ้พวกนี้ครับ และวิธีการมันก็เหมือนแบบที่พี่เล่าในกระทู้เป๊ะๆ เลย

ส่วนใหญ่ที่โดนก็มึนๆ ไปกดตามที่มันบอกทางโทรศัพท์ กดที่ตู้ ATM
หายเป็นแสนก็มีครับ บางคนก็หน้าที่การงานดี แต่โชคร้ายคงอยู่ในช่วงเวลามึนๆ งงๆ เลยโดน

ของผมโดนพวกมิฉาชีพมาตบมือถือที่ร้านครับ สามปี โดนแม่งสามเครื่องแล้วครับ เครื่องใหม่ๆ ซึ่งไม่ได้โชว์นะครับ อยู่ในกล่อง!!
แต่มันมีวิธีให้เราเอาออกมาให้มัน เนียนมาก
ร้านข้างๆ ผม (ศูนย์ Acer) โดนหิ้ว Notebook ตัวแพงสุดตอนนั้นไปซะงั้น ตัว Ferrari กลางร้าน ใหม่ๆ เลย
ร้านถัดไปอีก เพิ่งโดนฉก iPod Touch เมื่อสัปดาห์ก่อน
และหลายๆ ร้านอีกมากมายครับ

อ้อ ล่าสุดเห็นมีคนโดนล้วงกระเป๋าขโมยมือถือ Blackberry ไปที่งานศูนย์สิริกิตนะครับ
เฮ้อ.....ระวังกันไว้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:53:09 PM »
ถ้าเราไม่หลงกล ไปที่ตู้ ATM  มันทำอะไรกับเงินในบัญชีเราไม่ได้หรอกครับ ต่อให้รู้เลขที่บัญชี  ไม่ต้องกลัว ไม่ถึงกับต้องไปปิดบัญฃีหรอก

ถึงไปที่ตู้ ATM แต่ไม่เชื่อมัน ไม่กดๆๆ ตามที่มันบอก มันก็ไม่ได้เงินเราอยู่ดี

ถ้าโทรมาจากเบอร์ 886 ก็แสดงว่าโทรจากใต้หวัน

ออฟไลน์ N@n

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 07:44:10 PM »
เคยโดนเหมือนกัน  คุยคล้ายๆ K.SNOWCAT เลย คุยไปคุยมาชักเอะใจเลยบอกไปว่า ขอเบอร์โทรกลับเพราะขับรถอยู่ เขาบอกว่ากลัวเรา

โทรไม่ติดเดี๋ยวโทรหาใหม่ เออวุ้ย บริการดีจริงๆ  เลยบอกว่าให้โทรมาตอนเที่ยงๆ  ก็โทรมาจริงๆ แหม.... ราชการไทย บริการดีขนาดนี้

เลยเหรอวะเนี่ย :laugh: แต่พอดีติดธุระไม่งั้นได้กวนติงมันเล่นแน่ๆ  มีคนรู้จักโดนซะเกลี้ยง บ/ช เลย เกือบแสนมั้ง  ประมาณว่า อารามดีใจ

ทำตามที่เขาบอกทุกอย่างเลย.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 07:45:24 PM โดย N@n »

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:31:50 PM »
แสดงว่าพี่ Snowcat ไม่ค่อยได้ดูรายการ เรื่องเล่าเช้านี้ ช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมาแน่ๆ ครับ

ฮ่าๆ..ไม่ได้ดูครับ เล่าให้น้องชายฟัง มันก็บอกว่าเป็นข่าวใหญ่โตมาแล้ว  แต่ไอ้ที่จะให้ผมกดตู้ ATM ให้มัน ก็คงฝันไปเถอะ ไม่หลงกลอยู่แล้ว ที่จะเช็คเงินโอนผมว่าจะเข้า website ต่างหาก  พอฟังๆเพื่อนๆหลายๆคนพูดก็พอจะเดาได้ว่า พอเราไปเช็คที่ตู้ ATM เราคงบอกว่าไม่มีเงินเข้า แล้วมันก็คงบอกว่า โอนแล้วทำไมเงินไม่เข้า แล้วคงบอกให้เรากดตามที่มันบอก แล้วก็เสร็จมัน   

คุณจุ๊บ โดนเข้าแล้ว 

เขาอาศัย ความโลบ เล็กๆน้อยๆเอาเงินเราไปโดยถ้าคนไม่รู้ภาษา อังกฤษ ละก็ งานเข้าๆๆๆๆ
ก็โลภนิดหน่อยครับ เห็นคุณหนุ่ยเอาของแต่แมวออกมาขายเพียบเลยครับ      :supergrin:

ถ้าเราไม่หลงกล ไปที่ตู้ ATM  มันทำอะไรกับเงินในบัญชีเราไม่ได้หรอกครับ ต่อให้รู้เลขที่บัญชี  ไม่ต้องกลัว ไม่ถึงกับต้องไปปิดบัญฃีหรอก

ถึงไปที่ตู้ ATM แต่ไม่เชื่อมัน ไม่กดๆๆ ตามที่มันบอก มันก็ไม่ได้เงินเราอยู่ดี

ถ้าโทรมาจากเบอร์ 886 ก็แสดงว่าโทรจากใต้หวัน
ตกลงไม่ได้ปิดครับ แค่ถอนเงินย้ายไปอยู่บัญชีอื่นเท่านั้นคร๊าบบ...อิอิ   ก็มันตื่นเต้นอะครับ         :lol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 09:36:22 PM โดย SNOWCAT »

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:51:59 PM »
ผมก็เคยโดนครับ  แต่รู้ทันมุกของมัน จากข่าวสารทีวีมาก่อน

มันโทรมาสอบถาม  ชื่อ   นามสกุล   เลขบัตรประชาชน   เลขที่บัญชีธนาคาร  ทำงานที่ไหน
แต่จะเร่งให้เราตอบช่วงประมาณ 4 โมงครึ่ง   ซึ่งใกล้เวลาที่ราชการปิด  หวังให้เรารีบทำตามแผนของมัน

ผมแกล้งตอบว่า......พ.ต.ท. (มั่วๆๆ)......ทำงานอยู่ที่ DSI
มันวางสายโครม...........ไปเลย