ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมคิดหน่อย จะซื้อคันนี้อะครับน่าจะเป็น GC อะไรซักอย่าง 5 ประตูสีแดง  (อ่าน 5494 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomu

• *
  • Popular Vote : 0
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G31090176&row=2

รถตาม Link ข้างบนอะครับ ผมดูแล้วช้อบชอบ แต่ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับมันเท่าไหร่รู้แต่ว่ามันน่าจะเรียกว่า GC อะไรซักอย่างอะครับ รบกวนพี่ ๆ ในบอร์ดนี้ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ (พยายามหาในบอร์ดแล้วแต่มันออกมาไม่ค่อย Hit the Point เท่าไหร่เลยครับ)

คือผมไม่ได้เอาไปขับซิ่งอะไรครับแค่อยากได้รถ 5 ประตูเกียร์ Auto ไว้ขนของนิดหน่อย (และมันควรจะเป็นยี่ห้อ Subaru ขับ 4 ครับ) ตอนนี้ใช้รถ Toyota คันเล็ก ๆ อยู่ ค่อนข้างอึดอัดไปนิด ไปกลับ กทม. – ชลบุรีสัปดาห์ละครั้ง

- รถคันนี้เป็นเครื่องรุ่นอะไรครับ น่าจะสิ้นเปลืองน้ำมันที่กี่กิโลลิตรอะครับ ถ้าวิ่งทางไกลซัก 120 ~ 160 แบบนิ่ง ๆ เพื่อนบอกว่ามีเทอร์โบมันจะประหยัดกว่าไม่มี จริงหรือครับ

- ระหว่างเอาคันนี้เกียร์ Auto มาวางโบ กับหาคันอื่นเกียร์ MT ที่มีเทอร์โบอยู่แล้วมาเปลี่ยนเป็นเกียร์ Auto แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ (เห็นมีคนในนี้ขายเกียร์ Auto อยู่หมื่นเดียวเอง)

- เติม Sohol 91 หรือ 95 หรือเบนซิน 91 ธรรมดาแล้วจะมีปัญหาในแง่การทำงานของเครื่องยนต์หรือทำให้มันเสื่อมสภาพเร็วหรือพังได้ไหมครับ เพราะผมหาเบนซิน 95 ไม่ได้ครับ และชุดซีลต่าง ๆ ทน Sohol ได้ขนาดไหน (ผมคิดว่ามันน่าจะทนได้สบาย ๆ อยู่นะ ในหนึ่งสัปดาห์อาจจะมีวันเดียวที่ไม่ได้สตาร์ทรถ)

- จากในภาพมีอะไรเป็นของ Copy บ้างไหมครับ พวกชุดแต่งรอบคัน หรือเบาะอะไรแบบนี้คือผมดูไม่เป็น และไม่อยากได้ของ Copy ไว้ในครอบครองครับ (โทรไปถามเต้นท์เขาบอกว่าชุดแต่งรอบคันเป็นของแท้อะนะ)

-   ถ้าผมอยากจะหาข้อมูลเกี่ยวกับรถรุ่นนี้บนเวบบอร์ดนี้ ควรใช้ Keyword คำว่าอะไรดีครับ

ขออภัยหากคำถามผมแลดูงี่เง่า เพราะผมไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับรถเท่าไหร่ครับ ตอนนี้เครียดมากอยากรีบวิ่งไปซื้ออยู่แล้วแต่กลัวเลือกผิด เลยมาตามหาความมั่นใจจากในนี้อีกซักหน่อยครับ ขอบคุณที่ทนอ่านและตอบครับ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
รหัสตัวถังถ้าเป็นตัว a/t 1.8 ก็เป็น GF6 ลอง Search หาดูได้คับ

เติม โซฮอล สบายๆ แต่ถ้าตามหลักการแล้วก็ 91 only คับ สำหรับ a/t1.8

ที่บ้านมี a/t 1.8 กด 160-170 ยังนิ่งๆ ถ้า 100-120 ก็กินนำมันประมาณ 10โล/ลิตร

ผิดถูกประการใดก็ขอโทษด้วย
นำมาจากประสบการณรถที่บ้านน่ะคับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G31090176&row=2

รถตาม Link ข้างบนอะครับ ผมดูแล้วช้อบชอบ แต่ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับมันเท่าไหร่รู้แต่ว่ามันน่าจะเรียกว่า GC อะไรซักอย่างอะครับ รบกวนพี่ ๆ ในบอร์ดนี้ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ (พยายามหาในบอร์ดแล้วแต่มันออกมาไม่ค่อย Hit the Point เท่าไหร่เลยครับ)

คือผมไม่ได้เอาไปขับซิ่งอะไรครับแค่อยากได้รถ 5 ประตูเกียร์ Auto ไว้ขนของนิดหน่อย (และมันควรจะเป็นยี่ห้อ Subaru ขับ 4 ครับ) ตอนนี้ใช้รถ Toyota คันเล็ก ๆ อยู่ ค่อนข้างอึดอัดไปนิด ไปกลับ กทม. – ชลบุรีสัปดาห์ละครั้ง

- รถคันนี้เป็นเครื่องรุ่นอะไรครับ น่าจะสิ้นเปลืองน้ำมันที่กี่กิโลลิตรอะครับ ถ้าวิ่งทางไกลซัก 120 ~ 160 แบบนิ่ง ๆ เพื่อนบอกว่ามีเทอร์โบมันจะประหยัดกว่าไม่มี จริงหรือครับ

- ระหว่างเอาคันนี้เกียร์ Auto มาวางโบ กับหาคันอื่นเกียร์ MT ที่มีเทอร์โบอยู่แล้วมาเปลี่ยนเป็นเกียร์ Auto แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ (เห็นมีคนในนี้ขายเกียร์ Auto อยู่หมื่นเดียวเอง)

- เติม Sohol 91 หรือ 95 หรือเบนซิน 91 ธรรมดาแล้วจะมีปัญหาในแง่การทำงานของเครื่องยนต์หรือทำให้มันเสื่อมสภาพเร็วหรือพังได้ไหมครับ เพราะผมหาเบนซิน 95 ไม่ได้ครับ และชุดซีลต่าง ๆ ทน Sohol ได้ขนาดไหน (ผมคิดว่ามันน่าจะทนได้สบาย ๆ อยู่นะ ในหนึ่งสัปดาห์อาจจะมีวันเดียวที่ไม่ได้สตาร์ทรถ)

- จากในภาพมีอะไรเป็นของ Copy บ้างไหมครับ พวกชุดแต่งรอบคัน หรือเบาะอะไรแบบนี้คือผมดูไม่เป็น และไม่อยากได้ของ Copy ไว้ในครอบครองครับ (โทรไปถามเต้นท์เขาบอกว่าชุดแต่งรอบคันเป็นของแท้อะนะ)

-   ถ้าผมอยากจะหาข้อมูลเกี่ยวกับรถรุ่นนี้บนเวบบอร์ดนี้ ควรใช้ Keyword คำว่าอะไรดีครับ

ขออภัยหากคำถามผมแลดูงี่เง่า เพราะผมไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับรถเท่าไหร่ครับ ตอนนี้เครียดมากอยากรีบวิ่งไปซื้ออยู่แล้วแต่กลัวเลือกผิด เลยมาตามหาความมั่นใจจากในนี้อีกซักหน่อยครับ ขอบคุณที่ทนอ่านและตอบครับ

โอ้โห ... ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเห็นภาพนี้แล้วนึกถึงตอนที่ได้รถมาใหม่ๆเลยครับ ผมได้เจ้าคันปัจจุบันมาก็สภาพประมาณนี้เช่นกัน สีเดียวกันด้วย

- เจ้าimpreza wagon รหัส GF6 เครื่องรถคันนี้EJ18ครับ เป็นSOHC 1800cc awd 105-110แรงม้า สิ้นเปลืองโดยเฉลี่ย 8-10 km/l (ข้อมูลจากประสบการณ์ตัวเองที่เคยใช้เครื่องตัวนี้มา3ปีนิดๆ)
  เวลานี้ผมเปลี่ยนมาใช้turboแล้ว อัตราการบริโภคเฉลี่ยอยู่ที่8-10 km/l เช่นกัน จะเห็นได้ว่ากินเท่าเดิม หรือ พอๆกับn/aเลย แต่สมรรถนะต่างกันโดยสิ้นเชิง เหลือใช้พอดู

- ถ้าติดใจกับเกียร์AT เป็นผมจะขอเลือกเครื่องที่เป็นATมาวางเองครับ ข้อดีก็คือ.. ตรงรุ่นมากับเครื่องแน่ๆ และสภาพเครื่องและเกียร์ก็ตามที่เราได้ไปเลือกมาด้วยตัวเองเลยครับ ได้เริ่มประวัติใหม่เลย ทำเองรู้ประวัติเอง
  เสียเงินรอบเดียวดีกว่า

- เชื้อเพลิงค่อนข้างยืดหยุ่นครับ ใช้ได้หมดตามที่คุณกล่าวมา ทั้ง95 / gasohol 95 / 91 (แต่จริงๆแล้วspec.ให้ใช้95ครับ) ส่วนgasohol 91ผมไม่แนะนำเลยครับ ซีลและท่อยางทนได้แน่ครับ แต่หมั่นตรวจสอบหน่อยนะ
  เพราะรุ่นนี้ยังไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ท่อยางและซีลทนe10ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพของท่อยางและซีลด้วย ถ้าเก่าหรือแข็งหรือแตกลายงาแล้วเปลี่ยนซะก่อนเถอะครับ จะได้ใช้อย่างสบายใจอีกสักนิด ผมแนะนำให้
  เปลี่ยนเป็นของศูนย์นะ ถ้าของไทยไม่แนะนำครับ

-  เท่าที่ดูจากภาพ ยังไม่มีครับ แต่เห็นไฟเลี้ยวแก้มสีขาวอาจจะเป็นงานของไต้หวัน ฝากระโปรงหน้าเป็นของตัวแรกอยู่(ไม่เข้ารูปกับไฟหน้า)

-  keyword ใช้ GF6 / EJ18 / impreza wagon / อิมแวน / etc.

ถ้าสภาพตัวรถคันสีแดงนี้ดี ถูกใจ ไม่บอบช้ำมาก ผมว่าคันนี้น่าสนใจครับ

ขอให้โชคดีกับว่าที่SUBARUคู่ใจคันใหม่ครับ  :wavey: :wavey: :wavey:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 02:11:22 AM โดย ready..GO!!! »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
น้องเดียร์มาเป็นชุดเลยนะ :laugh: :laugh:
เยี่ยมมมมม :agree: :agree:

ขอแอบนอกเรื่องนิดนึงครับ.....ถ้าอยากได้รถ 5 ประตูเกียร์ Auto ขนของได้ และต้องเป็นซูบารุ แถมมีวิ่งทางไกลด้วยนี่...แอบแนะนำ เลกาซี่แวน (New Legacy รหัสตัวถัง BG อ่ะครับ) ขับทางไกลสบายมากๆ ครับ กว้างขวางกว่า GF ด้วยครับ (แต่ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะเอารถคันนี้ก็อาจจะต้องขออภัย ถ้าทำให้ไขว้เขวครับ) :embarass:

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
มาตอบกันหมดแล้ว ทั้งรองต่อ และน้องเดียร์ และตูนะตอบอะไรหว่า

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ คันนี้ก็แอบๆๆ ดูไว้เหมือนกัน
Think Feel Drive

ออฟไลน์ toru_spuknic

• *
  • Think Feel Drive!!
le van +lpg ซิครับ
น่าสนนะ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
น้องเดียร์มาเป็นชุดเลยนะ :laugh: :laugh:
เยี่ยมมมมม :agree: :agree:

ขอแอบนอกเรื่องนิดนึงครับ.....ถ้าอยากได้รถ 5 ประตูเกียร์ Auto ขนของได้ และต้องเป็นซูบารุ แถมมีวิ่งทางไกลด้วยนี่...แอบแนะนำ เลกาซี่แวน (New Legacy รหัสตัวถัง BG อ่ะครับ) ขับทางไกลสบายมากๆ ครับ กว้างขวางกว่า GF ด้วยครับ (แต่ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะเอารถคันนี้ก็อาจจะต้องขออภัย ถ้าทำให้ไขว้เขวครับ) :embarass:

งบซื้อ GF เอาไปหาเลแวน งามๆ ได้เลยครับ
ออก ตจว.สบายนั่งสบาย ขนของได้เยอะ

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • Popular Vote : 2
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan
แนะนำนิวเลแวน เหมือนกานครับ  :supergrin: :supergrin: :supergrin:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20

ถ้าใช้ GF เนี่ย...........คงยังหนีไม่พ้นเรื่องความอึดอัดเหมือนกัน เพราะตัวรถมันก็ไม่ได้กว้างกว่าโตโยต้าสักเท่าไหร่ ...........ลองมานั่งเลกาซีแวนแล้วจะรู้ครับว่า กว้างขวางเป็นยังไง น่าจะกว้างที่สุดแล้ว กว้างกว่า GD อีก

ปล. ถ้าสนใจอะไรสีแดงๆ 5 ประตู คันใหญ่ๆ กว้างๆ ขับสี่........pm มาได้นะคร้าบบ  :supergrin: แอบขายจะโดนแบนไหมหว่า

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 01:09:16 PM โดย SilverGC »

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
ผมก็แนะนำเลแวนอีกคนนะครับ ถ้าดุจากการใช้งาน
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Very Insane Prople
แนะนำนิวเลแวนอีก 1 เสียงครับ 

ตอบโจทย์ได้ดีกว่า :supergrin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 02:39:51 PM โดย I am Boo »
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
เห็นด้วยครับ อิมแวนจริงๆแล้วแคบครับ ผมยังอึดอัดเลย ถ้าเน้นไปทางกว้างขวางและบรรทุกสัมภาระหน่อย
ผมว่าเลกาซีแวนเหมาะสมดีกว่านะครับ กว้างจริงๆ  ทำกิจกรรมได้หลายท่าด้วยครับ  :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 07:11:02 PM โดย ready..GO!!! »

ออฟไลน์ pomu

• *
ขอบคุณครับ คำตอบล้นหลาม ข้อมูลมากมาย พอที่จะให้ผมไปหาอะไรอ่านต้อได้อีกมากมาย ผมจะอ่าน ๆ ไปอีกซักพักครับ (รอตังไปพลาง ๆ ด้วย *-*)

ผมชอบ Subaru ตรงนี้แหละ สังคม

ท่านไหนมีคำแนะนำ ผมขอรบกวนด้วยครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
เห็นด้วยอีกเสียงครับ อิมแวน(GF) ภายในมันไม่กว้างขวางเลยนะครับ ก็เหมือนGCเป๊ะๆ ลองดูเลกาซี่แวนน่าจะถูกใจกว่าครับ
.

ออฟไลน์ TaZZillA

• *
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
เห็นด้วยครับ อิมแวนจริงๆแล้วแคบครับ ผมยังอึดอัดเลย ถ้าเน้นไปทางกว้างขวางและบรรทุกสัมภาระหน่อย
ผมว่าเลกาซีแวนเหมาะสมดีกว่านะครับ กว้างจริงๆ  ทำกิจกรรมได้หลายท่าด้วยครับ  :laugh:

กุว่าแล้ว ว่าเดียร์ต้องไม่ลืมที่จะ "รั่ว"
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA