ผู้เขียน หัวข้อ: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ  (อ่าน 12812 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:29:42 AM »
รบกวนพี่ๆครับ ผมเองยังใหม่กับ SUBARU อยากได้เหยี่ยวซักคันเอามาใช้ขับเล่นๆทั่วไปครับ
ไม่ได้ต้องการแรงมากมายอะไร เน้นขับสนุก  เป็นคนไม่ขับความเร็วสูงแช่นานๆ ต้องการความทนทาน
ไม่จุกจิกเป็นที่สุด ชอบความเป็น Standard  ไม่รื้อเครื่องครับ ตอนนี้ที่มองไว้เป็น GDA standard เดิมๆจากห้าง
กับ GDB ซึ่งส่วนใหญ่เป็นรถทำ รถทำที่มองไว้จะเน้นที่เป็นตัวถัง GDA เป็นหลักครับ คืออยากได้ความแข็งแรง
ไม่มีเสียงรบกวน กร๊อบๆแกร๊บๆ  จะรบกวนขอความรู้และ comment จากพี่ด้วยครับ ว่าความแตกต่าง
ด้านสมรรถนะและชิ้นส่วนภายในของเครื่องยนต์ และถ้าหากต้องการทำเพิ่มเติมเล็กน้อยแบบไม่ต้องเปิดฝา GDA หรือ
GDB น่าจะเป็นตัวเลือกที่ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่ากัน ขอบพระคุณมากครับ :supergrin: :supergrin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 01:25:48 AM โดย UDL »

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:12:32 AM »
เหยี่ยว เยอะแยะครับ ประกาศขายบาน  ขับสบายก็ WRX เอามันก็คอแดง ทั้ง STI แท้ไม่แท้  เอามัน เห็นมีคนมาถามเรื่อง s204 ตัวนี้น่าจะจบ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:30:16 AM »
เท่าที่ได้อ่านดู GDAคอขาวก็เพียงพอกับความต้องการแล้วครับ ขอให้ตัดสินใจได้เร็วๆครับ  :smash:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:19:50 PM »
 :tasty: คือตอนนี้ใจก็เอียงๆไปทาง GDA อยู่เหมือนกันครับ แต่ก็จะมีเพื่อนที่เล่น Subaru
ทักไว้ว่า เล่นไม่สุดแล้วจะเสียดายทีหลัง ก็เลยลังเลเล็กๆ แต่ใจคิดว่าถ้าเล่น GDA ก่อน
เอาตัวถังเอาตัวรถสมบูรณ์ไว้ก่อน  แล้วถ้าไม่พอค่อยๆทำเพิ่ม  แต่ไม่รู้ว่า limit ของเครื่องคอขาว
นั้นทำได้มากน้อยขนาดไหนอ่ะครับ   ถ้าทำนิดๆหน่อยๆ อย่าง Flash กล่อง เปลี่ยนเกียร์
เป็น 6 speed  ไม่อยากปรับบูสท์เพิ่มอยู่แล้ว  แต่ถ้าเพิ่มเล็กน้อยจะได้ขนาดไหนที่เครื่องยังทนทาน
ไม่สึกหรอ รบกวนความรู้จากพี่ๆครับ ผมเองเคยเล่นแต่ NA มันไม่ค่อยต้องกลัวเรื่องนี้เท่าไร
ปัจจุบันใช้ Accord 3.0 มาสี่ปีกว่า อยากได้อารมณ์ดิบๆเกียร์ธรรมดาบ้าง มี Im อยู่ในใจมานานแล้ว
ก่อนเล่น Accord ก็เกือบสอยตากลม แต่ติดหลายๆเรื่องเลยต้องไปเอา Accord มาใช้ก่อน

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:27:10 PM »
ตอนแรกว่าจะเชียร์ WRX เดิมๆจาก mit เหมือนความต้องการของเต้อตอนซื้อเลย

แต่อ่านๆดูแล้ว แอบมีอยากโมด้วย ถ้าเป็นอย่างนั้น หาคอแดง 6 สปีดไปเลยดีกว่า
หาคันที่ลงมาดีๆ ประวัติครบๆ สภาพเนียนๆ น่าจะหาได้ไม่ยากน๊ะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:38:51 PM »
 :P แฮะๆ ก็มีบ้างครับ แต่ที่อยากทำก็มีเท่าที่บอกนะครับ ไม่ได้อยากเลยเถิดไปมากกว่านั้น
อยากให้รถรักเราไม่ใช่รักอู่รักช่างมากกว่า  เมื่อก่อนตอนเด็กๆเคยเล่นนิสสัน ทั้งคนทั้งรถ
อยู่แต่อู่ มันก็สนุกดีนะครับ แต่เดี๋ยวนี้อยากเอาเวลาไว้พักผ่อนทำอย่างอื่นมากกว่า เริ่มมีอายุ
แล้วเดี๋ยวแม่ทั้งสองจะด่าเอา  :P

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:13:55 PM »
ทั้ง WRX และ STi มีจุดเด่นไปคนละอย่างครับ ซึ่งปัจจุบันราคามือสองไม่ต่างกันมากนัก

รถมือสอง เรื่องตัวถังและสภาพเครื่องจะเป็นตัวแปรสำคัญ ถ้าเจอคันไหนสภาพดีกว่าก็เลือกคันนั้น

ส่วนตัวผมที่เคยลองขับมาหลายรุ่น แนะนำคอแดง STi 6 speed ไปเลยทีเดียวจบ ยิ่งถ้ามี C-diff ก็ยิ่งดีครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:15:18 PM »
GDA โมได้ไปถึงประมาณ 300 ม้า อ่ะคับ โดยที่ยังขับสบายๆ ใช้ได้ทุกวันคับ ไม่จุกจิก

แต่ ถ้าจะเอามากกว่านี้ แล้ว เน้นขับแบบสุดๆ มันๆ ไปเลย แนะนำ GDB ครับ

หรือ จะดูเป็นรถ ที่วางเครื่องมา ก็น่าสนไม่ใช่น้อยครับ

ลองเลือกดูให้ตรงกับความต้องการนะครับ   :wavey:

อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ cha

• miGlormXD
  • *
    • Exemplary asual Dating - True Females
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:30:32 PM »
ถ้าเป็นไปได้นะครับ  ไปลองขับดีกว่าขับ จะตัวไหนก็ได้  แล้วชอบอันไหนเลือกได้เลยครับ  เพราะ  ผมก็เคยอยู่ในอาการนี้เหมือนกัน 

ส่วนแต่งไม่แต่ง  แล้วแต่ครับ  ส่วนใหญ่ไม่เคยเห็นคนซื้อแล้วไม่แต่ง  จะมากน้อยแล้วแต่ความชอบ   เมื่อลองแล้วชอบอันไหน  ก็ค่อยไปดูส่วนอื่นต่อครับ :spiny:

ออฟไลน์ N@n

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:12:36 PM »
แฮะๆ............ เอารายละเอียดรถที่เล็งไว้ มาถามเพื่อนๆดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันฟันธงได้

แล้วอีกอย่าง ถ้าเอา GDA,มา กลัวจะช้ำใจ ตอนโดน Acc V6 แต่ง ไล่ดูดตูดเอา อะครับ  :spiny:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 03:06:07 PM โดย N@n »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:33:35 PM »
GDB ทีเดียวจบดีคับ

ยินดีต้อนรับร่วงหน้าคับ  :beer: :beer:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 05:26:39 PM »
แฮะๆ............ เอารายละเอียดรถที่เล็งไว้ มาถามเพื่อนๆดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันฟันธงได้

แล้วอีกอย่าง ถ้าเอา GDA,มา กลัวจะช้ำใจ ตอนโดน Acc V6 แต่ง ไล่ดูดตูดเอา อะครับ  :spiny:
นั่นแหละครับ เดี่ยวมันต้องโดนสักวัน  GDB ไปเลยดีกว่าครับ     เดี๋ยวเหมื่อนบางท่านขับ GC คอขาว โดน civic 2.0 แต่งมาดูดตรูด เซ็งงับ...
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 06:08:05 PM »
ชัวร์ที่สุดคือ ทดลองขับทั้งสองแบบดูก่อน

(สรุปแล้ว STiแน่ๆ)  :smash:
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ Choosith

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 06:34:40 PM »
ชัวร์ที่สุดคือ ทดลองขับทั้งสองแบบดูก่อน

(สรุปแล้ว STiแน่ๆ)  :smash:

ถ้างบไม่เป็นปัญหา ก็เชื่อน้าแอนดี้ เค้าเหอะ.........

ไม่งั้น ถ้าขับชิวๆ  ประหยัดงบก็ วีอ๊อส ดีฝ่า........

:supergrin:      :supergrin:      :supergrin:

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 06:35:58 PM โดย Choosith »

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:36:11 AM »
นั่นแหละครับ เดี่ยวมันต้องโดนสักวัน  GDB ไปเลยดีกว่าครับ     เดี๋ยวเหมื่อนบางท่านขับ GC คอขาว โดน civic 2.0 แต่งมาดูดตรูด เซ็งงับ...

จริงๆครับ GDBดีกว่าแน่นอน ผมเจอมาแล้วครับ โดนAccord G7ไล่บี้มา ไม่รู้ว่า3.0รึเปล่า กดหนีสุดๆก็ไม่ได้ทิ้งระยะเพิ่มเลยครับ 330iก็เคยโดนมาครับ เซ็งจริงครับ-*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 12:38:52 AM โดย alpachino »
.