ผู้เขียน หัวข้อ: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ  (อ่าน 12813 ครั้ง)

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับก็บอกอย่างงี้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:48:05 AM »
ตากลมต้องใจรักจริง ๆ ครับ เกิดอยากเปลี่ยนจะขายค่อนข้างยาก
ถ้าเป็นเหยี่ยวหรือ หมู สมมติเบื่อจะขายง่ายกว่า
เพื่อนผมก็บอกทำนองนี้เหมือนกันปรากฏตอนนี้แต่งรถไปไกลกว่าคนแนะนำซะ แล้ว
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:21:00 AM »
แฮะๆ............ เอารายละเอียดรถที่เล็งไว้ มาถามเพื่อนๆดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันฟันธงได้

แล้วอีกอย่าง ถ้าเอา GDA,มา กลัวจะช้ำใจ ตอนโดน Acc V6 แต่ง ไล่ดูดตูดเอา อะครับ  :spiny:
แฮะๆ........... ก็นายนั้นแหละที่ทักว่าให้เล่น GDB ไปเลย พี่แนนก็..จำผมได้ป่าวว โก้ครับ 
ทุกวันนี้ก็ใช้ Accord V6 อยู่นา  มันแรงอย่างนั้นเลยหรือ?!?!   ไม่เคยไปไล่ดูด......ของใครซักที  :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 07:27:55 AM โดย UDL »

ออฟไลน์ teng

• subaru family
  • *
  • Popular Vote : 7
  • subaru family
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับก็บอกอย่างงี้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 08:19:09 AM »
ตากลมต้องใจรักจริง ๆ ครับ เกิดอยากเปลี่ยนจะขายค่อนข้างยาก
ถ้าเป็นเหยี่ยวหรือ หมู สมมติเบื่อจะขายง่ายกว่า
เพื่อนผมก็บอกทำนองนี้เหมือนกันปรากฏตอนนี้แต่งรถไปไกลกว่าคนแนะนำซะ แล้ว

ผมกลับมองว่าขายไม่ยาก ถ้าราคาเหมาะสม อีกอย่างเหยี่ยว หรือ หมู รถมันเยอะ หาง่ายกว่า ไหนจะกลมที่แปลงหน้าอีก

ออฟไลน์ TezzA

• SSS FC No. 1
  • *
  • Popular Vote : 3
  • มือใหม่ หัด4
Re: GDA กับ GDB เลือกใครดีครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 10:32:21 AM »
ก่อนซื้ออิม  ผมก้อต้องตั้งเป้าเหมายเอาไว้เคล้ายๆกับ จขกท.  ไม่อยากทำเยอะ     อยากไปกินข้าวกะแฟนบ่อยๆมากกว่า เด็กอู่  :supergrin:         สุดท้ายผมเลือกเป็น GDB เดิมๆ  เพราะรู้ตัวดีว่า ถ้าได้GDA มา ตัวเองก้อต้องมีกิเลศอยากจะแรงเป็นคอแดง      ตอนนี้ ขับมาเกือบ2ปีแหละ   ก้อยังไม่ได้โมอะไรเพิ่ม   เพราะคนขับยังเค้น performance ของรถมาได้ไม่สุด      และก้อไม่เสียจุกจิกบ่อยอย่างที่คิด           

ช่วงนี้เลยเปลี่ยนมากินข้าวกับอาจารย์สอนขับหลายๆท่านแทน  :supergrin::agree::wavey:

โชคดีในการเลือกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 11:55:18 AM โดย TezzA »

ออฟไลน์ TaZZillA

• *
  • Popular Vote : 0
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 11:51:33 AM »
ไงๆ ได้มาแล้วก้อต้องมีคันอยากทำ
เอาให้มันสุดๆไปเลยดีกว่าครับ  s204 ที่มีคนเคยถามนั่นก้อน่าสน

ตอนแรกผมก้อคิดว่าขับไปเรื่อยๆ ไม่ต้องทำไร ตั้ง 260 ม้าจะวิ่งไรกันนักหนา
อยู่ๆ ไปก้อจะคันเองแหละครับ ที่สำคัญตอนนี้คันแต่เกาไม่ถึงนี่ซิ....เซ็ง
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 01:35:51 PM »
พี่ๆครับจริงๆแล้ว เหตุผลอีกข้อหนึ่งที่มอง GDA คืออยากทำเป็น GDB เองมากกว่าถ้ารู้สึกว่า
มันยังไม่พอในภายหลัง แต่ถ้าได้ดั่งใจแล้วก็จบ เพราะใจผมอยากได้ตัวถังที่เป็น Turbo แท้
เอาพื้นฐานให้ดีที่สุดก่อน ถ้ามันไม่ได้ดั่งใจจริงๆก็มาว่ากัน แต่คงไม่ขยับความแรงด้วยการโม
อะไรมากมาย คงวางใหม่เลยครับ :smash:
คือผมไม่ทราบว่า แต่ละคันที่ทำมาจะสมบูรณ์ขนาดไหน แล้วข้อแตกต่างของ
ตัวถังทีทำมาในด้านความแข็งแรงจริงๆแล้ว เจ้า GDA กับ 1.6 มันมีความแข็งแรงของ
ตัวถังต่างกันหรือปล่าว คือถ้าหารถแท้ๆ STI ได้ก็คงดีแต่ราคามันก็คงไปอีกเรื่องเลยไม่ไหวครับ
 :shy: :shy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 02:09:26 PM โดย UDL »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 01:59:46 PM »
ตอนแรกว่าจะเชียร์ WRX เดิมๆจาก mit เหมือนความต้องการของเต้อตอนซื้อเลย

แต่อ่านๆดูแล้ว แอบมีอยากโมด้วย ถ้าเป็นอย่างนั้น หาคอแดง 6 สปีดไปเลยดีกว่า
หาคันที่ลงมาดีๆ ประวัติครบๆ สภาพเนียนๆ น่าจะหาได้ไม่ยากน๊ะครับ

Subaru เนี่ยะส่วนใหญ่ที่ทำมาแล้วมีปัญหาต้องแก้ไขกันมากไหมครับ หรือว่าไม่ยากอะไร
ใจจริงๆแน่นอนครับ  ก็อยากได้ คอแดง 6 speed   แต่กลัวเรื่องความสมบูรณ์ของรถที่ทำมา

ออฟไลน์ Andrew

• *
  • Love SUBARU อย่างเดียว!!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 02:10:02 PM »
แฮะๆ............ เอารายละเอียดรถที่เล็งไว้ มาถามเพื่อนๆดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันฟันธงได้

แล้วอีกอย่าง ถ้าเอา GDA,มา กลัวจะช้ำใจ ตอนโดน Acc V6 แต่ง ไล่ดูดตูดเอา อะครับ  :spiny:

ผมก็ GDA อยากโดนๆๆๆๆ  :laugh: :lol: :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 02:10:51 PM โดย Andrew »
"If in doubt, flat out!"

ออฟไลน์ Andrew

• *
  • Love SUBARU อย่างเดียว!!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 02:27:20 PM »
ผมเองขับ gda ครับ...คิดที่จะวางคอแดงหลายครั้งหลายรอบ...แต่จะไม่ทำครับ

รถผมขับประจำวันได้ วิ่งต่างจังหวัดประหยัด ผมจึงเติม 95 เหมือนเดิม แล้วถ้าเปรียบเทียบความเร็วสูงสุด...gda ดีกว่า gdb (กลับเป็นว่า accord ที่แต่งนั้นวิ่งความเร็วสูงสุดน่าจะได้ gdb ง่ายกว่า gda)

ผมว่า...การขับสุดขีดทำได้ในสนามเท่านั้น แต่ส่วนใหญ่รถที่วิ่งเร็วในสนาม...ใช้บนถนนธรรมดาเป็นพาหนะประจำวันไม่ได้

ผมว่าลองมาศึกษาเพิ่มเติมในวัน track day ดีกว่า ดูระดับการโมของแต่ละคัน วิธีการใช้รถของเจ้าของ...

การเลือก subaru อย่างถูกต้องต้องมองถึงวิธีการใช้รถก่อน
เช่นว่า จะขับประจำวัน เอามันไปซัดวันเสาร์วันอาทิตย์บนทางด่วน ให้เพื่อนๆอิจฉาเมื่อไปวัดม้าบน dyno, etc.
 :smokin:

ปล. ถ้ามีตังค์จะมีอยู่ขับทั้ง GDA กับ GDB ครับ  :supergrin: :supergrin: :supergrin:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 02:35:44 PM โดย Andrew »
"If in doubt, flat out!"

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 03:07:04 PM »
Subaru เนี่ยะส่วนใหญ่ที่ทำมาแล้วมีปัญหาต้องแก้ไขกันมากไหมครับ หรือว่าไม่ยากอะไร
ใจจริงๆแน่นอนครับ  ก็อยากได้ คอแดง 6 speed   แต่กลัวเรื่องความสมบูรณ์ของรถที่ทำมา

ไม่มีอะไรสมบรูณ์ที่สุดครับ
ขนาดซื้อรถขับได้ ลองได้ เห็นได้ เช็คประวัติได้ยังเสียว
ไปทำเอง ซื้อเครื่องเก่าจากญี่ปุ่น เช็คก็ไม่ได้ เดินไฟจะดีมั๊ย อู่จะวางดีมั๊ย ก็ได้เสียวเหมือนกันล่ะครับ

คืออย่างนี้ครับ ข้อดีของการซื้อรถทำมาแล้วกับจะซื้อมาทำเองมัน ได้อย่างเสียอย่าง
ซื้อรถที่ทำมาแล้ว มันดีตรง เห็นๆกันไปเลยว่า ขับได้ ของมีอะไรบ้างทำอะไรมาแล้วบ้าง ได้ลองขับจริงๆ ไม่ใช่ได้แต่ฝันว่า เมื่อไหร่เสร็จ เสร็จแล้วจะเป็นยังไง เบรค ช่วงล่างเด้ง แข็งอ่อน แค่ไหน
ซื้อรถมาทำเอง มันดีจรง ได้ทำอย่างที่เราต้องการทุกๆอย่าง (ถ้างบมี) แต่ก็ต้องมาลุ้นเอาว่า ของที่ได้มาครบหรือเปล่า ย้อมหรือเปล่า ดูแต่ตาสตาร์ทก็ไม่ได้ ได้ก็รอบเดินเบา อู่ไหนดีฯลฯ ต้องมาคอยฝันหวานว่าเมื่อไห่รจะได้ขับ เสร็จออกมาจะเป็นยังไง วางเครื่องไปจะสตาร์ทติดมั๊ย ของจะครบมั๊ย ต้องหาอะไรเพิ่ม จะหาได้มั๊ย ฯลฯ แต่ของพวกนี้อาจจะเป็นปัญหาสำหรับบางคน แต่บางคนอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องสนุก อันนี้แล้วแต่คนน๊ะครับ

แล้วก็จากเท่าที่ประสบมา (อันนี้แล้วแต่มุมมองน๊ะครับ)
ซื้อรถที่ทำมาแล้ว งบประมาณจะคุมได้ง่ายกว่ามาทำเอง ถ้าเป็นเต้อจะเลือกรถที่ใกล้เคียงความต้องการที่สุด แล้วที่เหลือมาเก็บเอาเองอีกนิด
อย่างสมมุติตั้งโจทย์ไว้ว่า ขอคอแดงตัวล่าสุด 6 สปีด มี diff โช๊คโอลิน แม๊กce28 บอดี้ sti ครบ ภายใน sti เกจวัด 3 สหาย แล้วค่อยไปหารถดูว่าคันไหนมีตรง ราคาตรงเอาอ่ะครับ จะถูกกว่าเอามาทำเอง ซื้อของใส่เองครับ

สรุปคือ
ซื้อของมือของ ยังไงก็ต้องลุ้น แต่อยากจะลุ้นอะไรเท่านั้นเอง
ซื้อรถมือสอง ยังไงตัวถังก็ต้องดูเป็นอย่างแรกอยู่แล้ว หาที่เป็น wrx มาทำเป็นคอแดงน่าไม่ยากครับ

ถ้าไม่รีบของดี ก็ทยอยปล่อยของออกมากันเรื่อยๆครับ แนะนำให้ดูเยอะๆ ลองเยอะๆเพื่อเปรียบเทียบของด้วย
เจอของดี ต้องกลั้นใจไว้นิด อาจจะมีดีกว่าที่เห็นอย่าให้ความอยากครอบงำจนตัดสินใจเร็วไปครับ

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 06:43:31 PM »
พี่ๆครับจริงๆแล้ว เหตุผลอีกข้อหนึ่งที่มอง GDA คืออยากทำเป็น GDB เองมากกว่าถ้ารู้สึกว่า
มันยังไม่พอในภายหลัง แต่ถ้าได้ดั่งใจแล้วก็จบ เพราะใจผมอยากได้ตัวถังที่เป็น Turbo แท้
เอาพื้นฐานให้ดีที่สุดก่อน ถ้ามันไม่ได้ดั่งใจจริงๆก็มาว่ากัน แต่คงไม่ขยับความแรงด้วยการโม
อะไรมากมาย คงวางใหม่เลยครับ :smash:
คือผมไม่ทราบว่า แต่ละคันที่ทำมาจะสมบูรณ์ขนาดไหน แล้วข้อแตกต่างของ
ตัวถังทีทำมาในด้านความแข็งแรงจริงๆแล้ว เจ้า GDA กับ 1.6 มันมีความแข็งแรงของ
ตัวถังต่างกันหรือปล่าว คือถ้าหารถแท้ๆ STI ได้ก็คงดีแต่ราคามันก็คงไปอีกเรื่องเลยไม่ไหวครับ
 :shy: :shy:

อยากรุ้เหมือนกันคับ บอดี้ตัว 1.6 กับ GDA GDB มันแข็งเท่ากันเปล่าคับ  :confused:

แต่เท่าที่ได้ยินมาเค้าบอกว่า เหมือนกันเลยอะคับ

ลอผุ้รุ้มาตอบอีกทีคับ

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 06:49:29 PM »
ผมเองขับ gda ครับ...คิดที่จะวางคอแดงหลายครั้งหลายรอบ...แต่จะไม่ทำครับ

รถผมขับประจำวันได้ วิ่งต่างจังหวัดประหยัด ผมจึงเติม 95 เหมือนเดิม แล้วถ้าเปรียบเทียบความเร็วสูงสุด...gda ดีกว่า gdb (กลับเป็นว่า accord ที่แต่งนั้นวิ่งความเร็วสูงสุดน่าจะได้ gdb ง่ายกว่า gda)

ผมว่า...การขับสุดขีดทำได้ในสนามเท่านั้น แต่ส่วนใหญ่รถที่วิ่งเร็วในสนาม...ใช้บนถนนธรรมดาเป็นพาหนะประจำวันไม่ได้

ผมว่าลองมาศึกษาเพิ่มเติมในวัน track day ดีกว่า ดูระดับการโมของแต่ละคัน วิธีการใช้รถของเจ้าของ...

การเลือก subaru อย่างถูกต้องต้องมองถึงวิธีการใช้รถก่อน
เช่นว่า จะขับประจำวัน เอามันไปซัดวันเสาร์วันอาทิตย์บนทางด่วน ให้เพื่อนๆอิจฉาเมื่อไปวัดม้าบน dyno, etc.
 :smokin:

ปล. ถ้ามีตังค์จะมีอยู่ขับทั้ง GDA กับ GDB ครับ  :supergrin: :supergrin: :supergrin:

เห็นด้วยกับ พี่แอนดรู ครับ

ถ้าเจอ GDA แบบที่โมแล้ว ก็ แรง ไม่ใช่ย่อย ครับ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ rennsport

• Certified Car Nuts
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 08:32:31 PM »
ใช้ GDA อยู่เหมือนกันครับ ทำมานิดหน่อย ขับง่ายแรงพอตัว ถ้า Accord เค้าแรงมากนัก ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ คิดเอาว่าขับปกติ 99%  เอาให้สบายใจดีกว่า ไอ้ที่จะมี Accord มาแซงน่ะคง 1% หรือต่ำกว่า จะทำรถให้เหมาะกับไว้ใช้ 1% หรือ 99% คงต้องเลือกเอาเองครับ

:supergrin:

เหยี่ยวมือใหม่ ขออภัยในบางลีลา

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 11:46:51 PM »
อ้างถึง
อยากรุ้เหมือนกันคับ บอดี้ตัว 1.6 กับ GDA GDB มันแข็งเท่ากันเปล่าคับ 

แต่เท่าที่ได้ยินมาเค้าบอกว่า เหมือนกันเลยอะคับ

ลอผุ้รุ้มาตอบอีกทีคับ
ข้อนี้อยากทราบเหมือนกันครับ   :confused:
ขอบคุณทุกท่านที่เมตตาน้องใหม่ครับ ได้ความเห็นหลากหลายมากๆ เป็นข้อมูลช่วย
ในการตัดสินใจได้มากเลยครับ  :wavey:

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:27:16 PM »
เรื่อง GDA กับ GDB ถามว่าต่างกันตรงไหนบ้าง

สำหรับรถเดิมๆแล้ว หลักๆก็มี เครื่อง เกียร์ คลัทช์ พวงมาลัย

GDA
เครื่องแรงพอตัว ขับสนุก โมเพิ่มได้บ้าง เครื่องเทอร์โบ ดึงกว่า NA เห็นๆอยู่แล้ว

เกียร์ 5 สปีด อัตราทดห่างๆ จะเรียกกำลัง ต้องรอรอบนิดนึง  เป็นเกียร์ spec เดียวกับ UK ทำมาเฉลี่ยวิ่งได้ถึง Top Speed ที่ 250

คลัทช์เบากว่า GDB พวงมาลัยทดมากกว่า GDB

GDB
เครื่องแรงกว่า GDA โดยกำเนิด  ชิ้นส่วนทนกว่า โมต่อได้มากกว่า

เกียร์ 6 สปีด JDM Spec ทำมาสำหรับวิ่งตาม กฎหมายญี่ปุ่น ไม่เกิน 180 ดังนั้นจึงทดรอบมาจัดจ้าน อัตราเร่งดี เรียกกำลังได้ต่อเนื่อง แต่ความเร็วปลายจะใช้รอบสูง Top Speed จะหมดเร็วกว่า GDA

คลัทช์หนักกว่า GDA เพื่อรองรับแรงม้าที่มากกว่า พวงมาลัย STI Quick Steering ทดรอบน้อยกว่า บังคับได้ว่องไว

สำหรับผม ถ้าขับทุกวัน วิ่งทางไกล หรือใช้ความเร็วเดินทางสูง เลือก GDA

ถ้าไว้ขับเล่นเอามันส์ เลือก GDB ครับ

เท่าที่ใช้ Imp มา  วิ่งมาเกินแสน กม. รถยังแน่นดี ทั้งตัวถัง ช่วงล่าง ให้ความมั่นใจดีมาก  ผิดกับหลายๆยี่ห้อ ที่เริ่มมีเสียงดังตั้งแต่ยังไม่ครบแสน กม.

เครื่องก็ไม่เคยเสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2009, 11:37:31 PM โดย Double You Are Ex »