ผู้เขียน หัวข้อ: ติดออยคูลเลอร์แล้วแรงดันตกครับ ปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 6625 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEPE

• *
  • Popular Vote : 0
ผมได้ติดชุดออยของTrustแบบที่มีวาวล์ปิดเปิดมาครับ ตอนวิ่งปกติไม่ซัด แรงดันอญุ่ที่ประมาณ5เกือบ6ครับ เหมือนตอนสตารท์รถทีแรกครับ พอน้ำมันอุ่นได้ที่ อุณหภูมิราวๆ85 แรงดันขึ้นลงตามรอบครับ3-6ครับ แต่ตอนรอบidelรถติดแรงดันหล่นไปที่1.5เองครับ ผมถามช่างดูแล้วแกบอกว่าปกติครับทางเดินน้ำมัน มันยาวขึ้น pressure dropเป็นปกติ ขอให้วิ่งแล้วขึ้นก็OK แต่ผมกังวลครับว่าจะหาปั๊มแต่งมาใส่อยู่เพราะพึ่งoverhaulออกมาหมาดๆครับ อยากถามว่าถ้ารอบเดินเบาแรงดันมีแค่1.5 1.6นี่มันปลอดภัยมั๊ย แล้วปั๊มแต่งนี่ ซื้อได้ที่ไหน เท่าไรครับ รบกวนด้วยครั้งก่อนที่ผมพังก็เพราะปั๊มตายครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ติดออยคูลเลอร์แล้วแรงดันตกครับ ปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 01:43:30 PM »
บอกมาก่อนว่า

- รถเครื่องอะไรบอดี้ไหน
- ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร

• *
Re: ติดออยคูลเลอร์แล้วแรงดันตกครับ ปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 03:24:57 PM »
Bliz Racing oil 5w40ครับ เครื่องคอแดงตากลมครับBody GC8  ติดเครื่องทีแรกอยู่ที่ 6ครับพอเดินคันเร่งเบาๆขยับขึ้นไปที่6กว่าๆครับ หวังว่ามันคงจะOKนะครับ กังวลตอนเดินเบาครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 03:55:46 PM »
ของผมก็เคยเป็นตกมาอยู่ที่รอบเดินเบา1.5บาร์ แต่เป็นที่ระดับน้ำมันเครื่องต่ำไป  พอเติมเต็มก้าน เข็มวัดดีดขึ้นมาที่3บาร์ทันที

ลองดูครับ ไม่แน่อาจจะเส้นผมบังภูเขาแบบผม
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ Andrew

• *
  • Love SUBARU อย่างเดียว!!!!!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 05:00:38 PM »
oil cooler ที่คุณใช้อยู่(ผมไม่แน่ใจว่า trust มีไหม)มีตัววาล์วเปิดปิดและadaptor ตรงที่ใส่ใส้กรองน้ำมันเครื่องไหม ของอิมต้องมีครับเพราะถ้าไม่มีปั๊มน้ำมันเครื่องสู้ไม่ไหว

:smokin:
"If in doubt, flat out!"

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 07:45:18 PM »
ผมได้ติดชุดออยของTrustแบบที่มีวาวล์ปิดเปิดมาครับ ตอนวิ่งปกติไม่ซัด แรงดันอญุ่ที่ประมาณ5เกือบ6ครับ เหมือนตอนสตารท์รถทีแรกครับ พอน้ำมันอุ่นได้ที่ อุณหภูมิราวๆ85 แรงดันขึ้นลงตามรอบครับ3-6ครับ แต่ตอนรอบidelรถติดแรงดันหล่นไปที่1.5เองครับ ผมถามช่างดูแล้วแกบอกว่าปกติครับทางเดินน้ำมัน มันยาวขึ้น pressure dropเป็นปกติ ขอให้วิ่งแล้วขึ้นก็OK แต่ผมกังวลครับว่าจะหาปั๊มแต่งมาใส่อยู่เพราะพึ่งoverhaulออกมาหมาดๆครับ อยากถามว่าถ้ารอบเดินเบาแรงดันมีแค่1.5 1.6นี่มันปลอดภัยมั๊ย แล้วปั๊มแต่งนี่ ซื้อได้ที่ไหน เท่าไรครับ รบกวนด้วยครั้งก่อนที่ผมพังก็เพราะปั๊มตายครับ

มือหนึ่ง หรือ เปล่าครับ เพราะ เคยมีบางท่าน ซื้อมือ 2 มาแล้วก็มีปัญหาเหมือนกันครับ พี่บางคนก็โชคดี ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้ามือ 1 ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ถ้าเป็นแบบที่มี pressure valve เรื่องสายไม่น่าจะเกี่ยวเท่าไหร่เพราะของผมก็ยาว ไปอยู่ที่ ซุ้มล้อโน้น เดินเบายังอยู่ เกือบๆ 2.5 ครับ ตอน start ใหม่ๆ จะอยู่ที่ 6

ถ้าวิ่ง cruise ก็ 4-6 ตามแต่เท้าจะกดครับ

ปล. ผมใช้ น้ำมันเครื่อง 17.5 - w 50 ครับ เปลี่ยนทุกๆ 5,000 ช่วงยุ่งๆ ก็ลากไป 10,000 km ครับ

ตากลมคอแดงเหมือนกันครับ pump standard ครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:53:47 PM »
Bliz Racing oil 5w40ครับ เครื่องคอแดงตากลมครับBody GC8  ติดเครื่องทีแรกอยู่ที่ 6ครับพอเดินคันเร่งเบาๆขยับขึ้นไปที่6กว่าๆครับ หวังว่ามันคงจะOKนะครับ กังวลตอนเดินเบาครับ

น้ำมันเครื่องใสไปก็มีส่วนนะครับ.......ผมเคยใช้เบอร์นี้แหละ 5w40 เดินเบานี่ได้ oil press เท่านี้เลย............. เปลี่ยนเป็น 50 เดินเบาได้ 2 บาร์ ............เปลี่ยนเป็น 60 ได้ 2.5 บาร์ ...........เครื่องทวินนะครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:10:15 AM »
ของผมเหมือนกันเลยครับ 1.5เวลาเครื่องร้อน ถ้าเหยียบมันก็ขึ้นไปถึง 4 บาร์ได้ไม่ทราบปกติป่าวอะครับ ไม่มีoilด้วย ไม่รู้ตำแหน่งที่วัดเซนเซอร์มีผลไหมครับ เปลี่ยนน้ำมันมาหลายยี่ห้อหละเท่านี้เลยครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:37:30 AM »
พี่ pepe  ครับ ถ้าติดแล้วไม่ชอบใจ รถผมยังรออยู่นะครับพี่  :supergrin:

Tia เอง

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 09:45:57 AM »
ของมือสองครับ มีpressure valve ไม่น่าจะเป็นที่ชุดOil ผมคาดว่าน่าจะป็นน้ำมันเครื่องครับ คงใสไป เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อนครับ แล้วจะupdatedให้ครับ
พี่ pepe  ครับ ถ้าติดแล้วไม่ชอบใจ รถผมยังรออยู่นะครับพี่  :supergrin:

Tia เอง
รอก่อนนะครับ ยังหาคำตอบไม่เจอ แต่ยังไงกว่ารถ tiaจะเสร็จ ผมก็คงเบื่อพอดีครับบบบ
ของผมเหมือนกันเลยครับ 1.5เวลาเครื่องร้อน ถ้าเหยียบมันก็ขึ้นไปถึง 4 บาร์ได้ไม่ทราบปกติป่าวอะครับ ไม่มีoilด้วย ไม่รู้ตำแหน่งที่วัดเซนเซอร์มีผลไหมครับ เปลี่ยนน้ำมันมาหลายยี่ห้อหละเท่านี้เลยครับ
ใช้มานานรึยังครับ 1.5บาร์ ถ้าใช้มานานแล้วก็คงOKครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:54:40 AM »
ปกติถ้าติดออยเพิ่ม ควรเติมนน้ำลงไปเพิ่มอีกนะครับ เพราะน้ำมันส่วนหนึ่งมันไหลไปเข้าออย ผมว่าน่าจะมีครึ่งลิตรนะครับ เห็นออยเล็กแบนๆ น้ำมันเข้าไปได้อื้อเลยนะนั่น
Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's

ออฟไลน์ DCdiff

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:13:50 AM »
ของมือสองครับ มีpressure valve ไม่น่าจะเป็นที่ชุดOil ผมคาดว่าน่าจะป็นน้ำมันเครื่องครับ คงใสไป เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อนครับ แล้วจะupdatedให้ครับ  รอก่อนนะครับ ยังหาคำตอบไม่เจอ แต่ยังไงกว่ารถ tiaจะเสร็จ ผมก็คงเบื่อพอดีครับบบบ ใช้มานานรึยังครับ 1.5บาร์ ถ้าใช้มานานแล้วก็คงOKครับ
:crying1:

ใช้นานแล้วครับ ขับขึ้นไปเชียงรายกลับมายังไม่เป็นไรเลย สงสัยคงต้องปล่อยมันเป็นเช่นนั้นต่อไป  :crying1: :crying1:

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 12:08:07 PM »
เป็นแบบนี้เปล่าครับ ลองดู

http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1553337&page=3

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:57:30 PM »

>>>>  รอก่อนนะครับ ยังหาคำตอบไม่เจอ แต่ยังไงกว่ารถ tiaจะเสร็จ ผมก็คงเบื่อพอดีครับบบบ

สิ้นปีพี่สิ้นปี.....

:lol: :lol: