ผู้เขียน หัวข้อ: Feeling เหมือนกันไหมครับ?  (อ่าน 2144 ครั้ง)

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Feeling เหมือนกันไหมครับ?
« เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 09:28:25 PM »
คือสงสัยมาได้พักหนึ่งแล้วว่า รถที่มี Torque เยอะๆ กับน้องซูคอแดงขับ4 เนี่ย เวลากดตรงทางตรงเนี่ย ให้ความรู้สึก Feeling ต่างกันไหมครับ?  :confused:เพราะว่ารถขับ4 มักจะออกตัวเร็วเช่นเดียวกับรถที่มี Torque เยอะด้วย เลยสงสัยมากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 09:28:58 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: Feeling เหมือนกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:21:03 PM »
ก่อนอื่นน้องต้องเข้าใจระหว่างความแตกต่างของ Torque กับ Horsepower ก่อนครับ

Torque คือแรงที่กระทำกับรถเพื่อฉุดลากตัวถังไปข้างหน้าครับ เวลาเราเอา acceleration...Troque จะเข้ามามีบทบาทครับ...มันคือแรงที่ลากรถเราไปข้างหน้าหล่ะครับ

ส่วน Horsepower พี่ทิ้งไว้ให้เป็นการบ้านน้องดีกว่า....ไปหามาว่ามันคืออะไร

Torque คือ.....พูดง่ายๆ ก็คือ เวลาวิ่งรถเราดึงแค่ไหนนั่นคือแรงบิดที่กระทำกับตัวรถเราครับ

เพราะฉะนั้นถ้ารถที่แรงบิดเยอะๆ ก็จะรู้สึกดึงมากกว่ารถที่แรงบิดน้อยๆ.....ถ้าสังเกตง่ายๆ ก็....อิมที่มีโบกับอิม N/A มันดึงต่างกันครับ

ส่วนเรื่องขับเคลื่อนกี่ล้อ....มันเป็นเรื่องของระบบขับเคื่อนครับ.....แยกกันให้ออกครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 12:10:38 AM »
ก่อนอื่นน้องต้องเข้าใจระหว่างความแตกต่างของ Torque กับ Horsepower ก่อนครับ

Torque คือแรงที่กระทำกับรถเพื่อฉุดลากตัวถังไปข้างหน้าครับ เวลาเราเอา acceleration...Troque จะเข้ามามีบทบาทครับ...มันคือแรงที่ลากรถเราไปข้างหน้าหล่ะครับ

ส่วน Horsepower พี่ทิ้งไว้ให้เป็นการบ้านน้องดีกว่า....ไปหามาว่ามันคืออะไร

Torque คือ.....พูดง่ายๆ ก็คือ เวลาวิ่งรถเราดึงแค่ไหนนั่นคือแรงบิดที่กระทำกับตัวรถเราครับ

เพราะฉะนั้นถ้ารถที่แรงบิดเยอะๆ ก็จะรู้สึกดึงมากกว่ารถที่แรงบิดน้อยๆ.....ถ้าสังเกตง่ายๆ ก็....อิมที่มีโบกับอิม N/A มันดึงต่างกันครับ

ส่วนเรื่องขับเคลื่อนกี่ล้อ....มันเป็นเรื่องของระบบขับเคื่อนครับ.....แยกกันให้ออกครับ

:agree: :agree:   :biggrin:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 03:36:26 AM »
คือสงสัยมาได้พักหนึ่งแล้วว่า รถที่มี Torque เยอะๆ กับน้องซูคอแดงขับ4 เนี่ย เวลากดตรงทางตรงเนี่ย ให้ความรู้สึก Feeling ต่างกันไหมครับ?  :confused:เพราะว่ารถขับ4 มักจะออกตัวเร็วเช่นเดียวกับรถที่มี Torque เยอะด้วย เลยสงสัยมากครับ 
เอาง่ายๆนะครับน้องเฟม รถยิ่งมี torqueเยอะ มันจะดึงและขับสนุกมากครับ
ส่วนขับ4น่ะแค่ได้เปรียบคนอื่นเค้าตอนออกตัวนิดหน่อยเท่านั้นแหละครับ พอเหยียบไปได้นิดเดียวก็โดน RBกับJZขับหลังแซงไปลิบๆแล้ว :laugh: :lol:

พี่อาจจะตอบไม่ค่อยตรงเท่าไหร่นะ ยังงงๆกับคำถามอยู่น่ะครับ :P
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง