ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชาวเชียงใหม่หน่อยคร้าบ  (อ่าน 33513 ครั้ง)

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ถามชาวเชียงใหม่หน่อยคร้าบ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 05:14:42 PM »
พอดีอาทิตย์หน้าผมจะขึ้นไปธุระที่เชียงใหม่ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะขึ้นเครื่องไปหรือขับซูไปดี (ใจจริงอยากขับซูขึ้นไปแต่ขี้เกีขจขับกลับ) เสร็จแล้วจากเชียงใหม่ ผมต้องไปธุระต่อที่พะเยา........ไม่ทราบว่าจากเชียงใหม่ไปพะเยาเนี่ย ขับทางไหนดีครับ แล้วน่าจะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ timmy

• SOMETHING TO DRINK
  • *
  • Popular Vote : 0
  • TIMPREZA
Re: ถามชาวเชียงใหม่หน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 05:41:42 PM »
พอดีอาทิตย์หน้าผมจะขึ้นไปธุระที่เชียงใหม่ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะขึ้นเครื่องไปหรือขับซูไปดี (ใจจริงอยากขับซูขึ้นไปแต่ขี้เกีขจขับกลับ) เสร็จแล้วจากเชียงใหม่ ผมต้องไปธุระต่อที่พะเยา........ไม่ทราบว่าจากเชียงใหม่ไปพะเยาเนี่ย ขับทางไหนดีครับ แล้วน่าจะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

จากเชียงใหม่ไปพะเยานี่ต้องใช้เส้นเชียงใหม่-เชียงรายครับ

ระยะทางถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 150 กิโลเมตร ครับ

ช่วงที่ออกจากเชียงใหม่ตอนแรกจะใช้เวลาประมาณ 1 ชม ครับ จะถึง อ แม่ขะจาน (พื้นที่ จ เชียงราย)

ทางช่วงนี้เป็นขึ้น-ลง เขาคดเคี้ยวสลับกันไปครับ รถวิ่งสวนทางกัน สภาพถนนก็ถือว่าดีปานกลาง

เมื่อถึงแม่ขะจานจะมีสามแยกแล้วให้เลี่ยวขวา ซิ่ง 15 นาที ก็ถึง อ วังเหนือ

ถนนช่วงนี้ดีมากครับ จะเป็นถนนวิ่งข้ามเขา 1 ลูก แต่ต้องระวังช่วงขาลงครับ ถนนกว้างจริงแต่อันตรายครับ

หลังจากนั้น วิ่งจาก อ วังเหนือไป พะเยา ใช้เวลา 1 ชม ทางเป็นแบบวิ่งสวนกันครับ

ครั้งล่าสุดที่ผมไป (ปีที่แล้ว) ถนน แย่มากๆ แต่ด้านฝั่งพะเยาก็มีการปรับปรุงทำถนนใหม่นะครับ
แต่ก็คงไม่ทั้งหมด ถนนคดเคี้ยวดีครับ

ก็ประมาณนี้นะครับ เป้นเส้นที่ไวและใกล้ที่สุดครับ
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นย่อมดีเสมอ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:25:17 PM »
จากเชียงใหม่ไปพะเยานี่ต้องใช้เส้นเชียงใหม่-เชียงรายครับ

ระยะทางถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 150 กิโลเมตร ครับ

ช่วงที่ออกจากเชียงใหม่ตอนแรกจะใช้เวลาประมาณ 1 ชม ครับ จะถึง อ แม่ขะจาน (พื้นที่ จ เชียงราย)

ทางช่วงนี้เป็นขึ้น-ลง เขาคดเคี้ยวสลับกันไปครับ รถวิ่งสวนทางกัน สภาพถนนก็ถือว่าดีปานกลาง

เมื่อถึงแม่ขะจานจะมีสามแยกแล้วให้เลี่ยวขวา ซิ่ง 15 นาที ก็ถึง อ วังเหนือ

ถนนช่วงนี้ดีมากครับ จะเป็นถนนวิ่งข้ามเขา 1 ลูก แต่ต้องระวังช่วงขาลงครับ ถนนกว้างจริงแต่อันตรายครับ

หลังจากนั้น วิ่งจาก อ วังเหนือไป พะเยา ใช้เวลา 1 ชม ทางเป็นแบบวิ่งสวนกันครับ

ครั้งล่าสุดที่ผมไป (ปีที่แล้ว) ถนน แย่มากๆ แต่ด้านฝั่งพะเยาก็มีการปรับปรุงทำถนนใหม่นะครับ
แต่ก็คงไม่ทั้งหมด ถนนคดเคี้ยวดีครับ

ก็ประมาณนี้นะครับ เป้นเส้นที่ไวและใกล้ที่สุดครับ

ขอบคุณครับ .........แล้วอย่างถ้าไปเช้าเย็นกลับจากเชียงใหม่นี่ไหวไหมครับ ผมกะจะทำธุระที่พะเยาใช้เวลาไม่เกิน 4 - 5 ชั่วโมง ถ้าขับกลับเชียงใหม่ค่ำหน่อยจะมีปาหินไหมครับ  :confused:

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:00:21 PM »

ขอบคุณครับ .........แล้วอย่างถ้าไปเช้าเย็นกลับจากเชียงใหม่นี่ไหวไหมครับ ผมกะจะทำธุระที่พะเยาใช้เวลาไม่เกิน 4 - 5 ชั่วโมง ถ้าขับกลับเชียงใหม่ค่ำหน่อยจะมีปาหินไหมครับ  :confused:

กลับคืนไหน บอกด้วย จาไปดักปาเลแวน สีแดง.......5...5...5....

:laugh:      :laugh:      :laugh:

.

ออฟไลน์ M94

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:18:15 PM »
ถ้าขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ไม่แนะนำเลยครับ สงสารรถครับทางก่อนถึงตากแย่มากกก ขากลับกรุงเทพเลยตากมาหน่อยก็แย่มากกกก เอาหมูไปมาขับเหงื่อตกเลยครับทั้งเกร็งทั้งสงสารรถ

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:18:03 AM »
เคยขับ GC ไปกลับกรุงเทพ - เชียงใหม่เหมือนกันครับ  ราบรื่นไม่มีปัญหา  แต่ทางช่วงตากแย่มากครับ

ช่วง 2 - 3 วันที่ผ่านมาเชียงใหม่ฝนตกเยอะครับ  ถ้าขับรถขึ้นมาก็ระวังนิดนึง

ส่วนทางไปพะเยาเพื่อนผมขับไปเดือนที่แล้วบอกว่าทางดีแล้วครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 12:21:25 AM โดย Im_Net »

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:27:21 AM »
เส้นเชียงใหม่-พะเยา นี่ขับสนุกมากครับป้าโต

ผมเอาน้องแมวไปใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงก็ถึงแล้วครับ
(พอดีผมค่อนข้างชินทาง เลยกล้าขับเร็วครับ)
ปกติก็จะใช้เวลากันประมาณ 2-3 ชั่วโมงครับ

ถ้านั่งรถเมล์เขียวก็ประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่งครับ

ไปกลับเลยก็ได้ ไม่เหนื่อยครับ เพราะผมก็ไป-กลับบ่อย

เส้นทางก็ใช้ทางหลวงหมายเลข 118 (เชียงใหม่-เชียงราย)
แล้วเลี้ยวขวา ใช้ทางหลวงหมายเลข 120 (วังเหนือ-พะเยา)

ถ้าขับกลางคืน ก็ต้องใช้ความระมัดระวังเพิ่มมากนึดนึงครับ
เพราะโค้งขึ้น-ลงเขา เยอะมาก

เส้นนี้ถ้ามีโอกาสได้เอาซูฯ ขึ้นไป แนะนำเลยครับ
ขับสนุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 12:36:39 AM โดย Horizontal »

ออฟไลน์ naipatt

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:40:04 AM »
เส้นทางเชียงใหม่ พะเยา ทางดีแล้วครับ
ช่วงนี้ผมขับอยู่ประมาณเดือนละ 2 หน ใช้ Vios รถเช่าของ Master Car Rental จากสนามบินเชียงใหม่น่ะครับ
วันศุกร์นี้ก็จะขึ้นไปอีกแล้วครับ ขับได้ทั้งกลางวันและกลางคืน โค้งเยอะหน่อยครับ
ไปเรื่อยๆ ใช้เวลาประมาณ 2 ถึง 2 ชั่วโมงครี่งครับ
ไปกลับวันเดียวได้สบายครับ   :wavey:

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:08:41 AM »
ขาไปกรุงเทพเชียงใหม่ ถนนยังเนียนๆ

ขากลับ เชียงใหม่กรุงเทพ ช่วงตาก กำแพงเพชร ถนนห่วยแตกมากครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:00:55 AM »
ขาไปกรุงเทพเชียงใหม่ ถนนยังเนียนๆ

ขากลับ เชียงใหม่กรุงเทพ ช่วงตาก กำแพงเพชร ถนนห่วยแตกมากครับ

ขอ definition สำหรับคำว่าห่วยเพื่อการตัดสินใจหน่อยสิครับ เช่น ห่วยเพราะเป็นหลุมเป็นบ่อ หรือถนนกำลังสร้างอยู่ แล้วมันจะห่วยไปสักกี่กิโลเมตรครับ :confused:

ออฟไลน์ HoLYReX

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 07:25:15 PM »
ไปมาแล้วทางสวยมากๆ จาก เชียงใหม่ พะเยา  ไปเที่ยวที่ อำเภอ ดอกคำใต้ ด้วยนะครับ สวยครับสวย

ช่วงนั้นถนนมันเหมือนโดนน้ำท่วมมาอะครับ ไม่หนักหนาเท่าไร 90% ถนนดีแล้ว

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:20:54 PM »
รายงานจากพะเยาครับ พึ่งจะมาถึงครับ
ออกมาจากเชียงใหม่ตอน 3 ทุ่ม มาถึงประมาณ 5 ทุ่มครับ
ขับมาสบายๆ รถน้อยครับตอนกลางคืน
ถนนดีครับ ยกเว้นช่วงเลยวังเหนือมา จะมีช่วงที่ยังไม่ได้ทำผิวถนนใหม่อยู่
ประมาณ 10 กว่ากีโลได้ครับ แต่ก็ไม่ได้เสียอะไรนะครับ แค่เป็นถนนเก่าแคบนิดหน่อย

ถ้าไม่อยากขับรถยาวจากกรุงเทพฯ
มาเช่ารถเอาที่เชียงใหม่ก็ได้ครับ บริษัทรถเช่าเยอะมาก  :supergrin:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:09:28 PM »
รายงานเพิ่มเติมครับ ตอนนี้กลับมาถึงกรุงเทพฯ แล้วครับ

เมื่อตอนบ่ายขับรถกลับมาจากพะเยา ออกตอนบ่าย 3 ถึงเชียงใหม่ 5 โมงเย็น
จับระยะถนนที่ยังเป็นผิวถนนเก่าก่อนถึงวังเหนือได้แค่ประมาณ 7 กีโลเองครับ ไม่ถึง 10 กิโลครับ  :supergrin:
โดยรวมทางดีขับสนุกครับ  โดยเฉพาะช่วงเขาระหว่างพะเยากับวังเหนือโค้งสนุกมากครับ  :wavey:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:55:56 AM »
รายงานเพิ่มเติมครับ ตอนนี้กลับมาถึงกรุงเทพฯ แล้วครับ

เมื่อตอนบ่ายขับรถกลับมาจากพะเยา ออกตอนบ่าย 3 ถึงเชียงใหม่ 5 โมงเย็น
จับระยะถนนที่ยังเป็นผิวถนนเก่าก่อนถึงวังเหนือได้แค่ประมาณ 7 กีโลเองครับ ไม่ถึง 10 กิโลครับ  :supergrin:
โดยรวมทางดีขับสนุกครับ  โดยเฉพาะช่วงเขาระหว่างพะเยากับวังเหนือโค้งสนุกมากครับ  :wavey:

สงสัยจะได้ขึ้นเครื่องไปแล้วหละคร้าบบ.........เพราะว่ายังไม่มีเวลาไปทำช่วงล่างเลย ตอนนี้หลวมนิดๆละ ไปเด๋วขับไม่สนุก ไปเช่ารถขับเอาที่โน่นดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 12:54:42 PM »

สงสัยจะได้ขึ้นเครื่องไปแล้วหละคร้าบบ.........เพราะว่ายังไม่มีเวลาไปทำช่วงล่างเลย ตอนนี้หลวมนิดๆละ ไปเด๋วขับไม่สนุก ไปเช่ารถขับเอาที่โน่นดีกว่า

สะดวกกว่าครับ และไม่เหนื่อยด้วยครับ  :supergrin:
ผมเช่า Vios ขับอยู่เป็นประจำ เคยเช่า Altis เหมือนกันครับ แต่ชอบขับ Vios มากกว่า
ถ้าจะให้เปรียบเทียบ Altis จะคล้าย GD นิ่งๆ กว่า
ส่วน Vios จะให้ความรู้สึกของ GC แต่ขับ 2 ล้ออ่ะครับ  :supergrin:

ขอให้สนุกกับการขับรถเส้นเชียงใหม่ -- พะเยานะครับ