ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชาวเชียงใหม่หน่อยคร้าบ  (อ่าน 33520 ครั้ง)

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ถามชาวเชียงใหม่หน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 07:52:24 PM »
สะดวกกว่าครับ และไม่เหนื่อยด้วยครับ  :supergrin:
ผมเช่า Vios ขับอยู่เป็นประจำ เคยเช่า Altis เหมือนกันครับ แต่ชอบขับ Vios มากกว่า
ถ้าจะให้เปรียบเทียบ Altis จะคล้าย GD นิ่งๆ กว่า
ส่วน Vios จะให้ความรู้สึกของ GC แต่ขับ 2 ล้ออ่ะครับ  :supergrin:

ขอให้สนุกกับการขับรถเส้นเชียงใหม่ -- พะเยานะครับ

แล้วพวก Civic หละครับ

ออฟไลน์ naipatt

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:13:33 PM »

แล้วพวก Civic หละครับ

เกียร์ Vios ตัวใหม่ที่เป็น ออโต้ ขับสนุกครับ สามารถดีงมา Shift Down ลง 3 ลง 2 เองได้ง่ายๆ
เหมาะเล่นในโค้ง ใช้ Engine Brake และก็เวลาจะเร่งแซงครับ ตอบสนองได้ดีเกือบเหมือนเกียร์ธรรมดาเลยครับ

Civic เกียร์ออโต้ เป็นออโต้แบบธรรมดาน่ะครับ

ตอนนี้รถเช่าไม่ค่อยจะมีเกียร์ธรรมดาให้เช่าใช้แล้วครับ  :blue:

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 11:19:51 PM »
รถเช่าเกียร์ธรรมดา
เคยเช่าได้ครั้งสุดท้ายก็ โซลูน่า (ก่อนตัววีออส) ได้มาจาก Avis อ่ะครับ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีแล้ว

เดี๋ยวเดือนหน้าผมขึ้นไปพะเยาครับ
ยังคิดอยู่ว่า จะขี่แมวไป หรือจะไปยังไงดี

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 01:00:30 AM »
เอาแมวแดงไปเล่นโค้งระหว่างพะเยากับวังเหนือเลยครับคุณโจ้  :supergrin:

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 06:19:00 AM »
รถเช่าเกียร์ธรรมดา
เคยเช่าได้ครั้งสุดท้ายก็ โซลูน่า (ก่อนตัววีออส) ได้มาจาก Avis อ่ะครับ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีแล้ว

เดี๋ยวเดือนหน้าผมขึ้นไปพะเยาครับ
ยังคิดอยู่ว่า จะขี่แมวไป หรือจะไปยังไงดี

อย่าเอาไปเลยครับ รถกำลังประกาศขาย เอาไปวิ่งทางไกล โดนสะเก็ดหินมั่ง หรือเสี่ยงต่ออุบัติเหตุมั่ง..............เด๋วราคาตกนะคร้าบบบ  :agree:

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 11:22:16 AM »

อย่าเอาไปเลยครับ รถกำลังประกาศขาย เอาไปวิ่งทางไกล โดนสะเก็ดหินมั่ง หรือเสี่ยงต่ออุบัติเหตุมั่ง..............เด๋วราคาตกนะคร้าบบบ  :agree:

ไม่เป็นไรครับพี่
ตอนนี้กะว่า ขายได้ก็ขาย
ขายไม่ได้ ก็เก็บเงินลงเครื่องแล้วคร๊าบ

ผมเคยเอาแมวแดงวิ่งเส้น เชียงใหม่-พะเยา แล้ว
ขับสนุกมากๆ ครับ
แต่ว่า ช่วงขึ้นเขานี่ โดนกระบะแซงหมด
น้องแมวไม่มีแรงปีนเขาอ่ะครับ

แต่ก็ไปแซงคืนตอนขาลงเขา
สรุปแล้ว เวลาที่ใช้วิ่งก็พอๆ กับกระบะ คอมมอนเรล เลย
 :lol:

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:28:45 PM »

ไม่เป็นไรครับพี่
ตอนนี้กะว่า ขายได้ก็ขาย
ขายไม่ได้ ก็เก็บเงินลงเครื่องแล้วคร๊าบ

ผมเคยเอาแมวแดงวิ่งเส้น เชียงใหม่-พะเยา แล้ว
ขับสนุกมากๆ ครับ
แต่ว่า ช่วงขึ้นเขานี่ โดนกระบะแซงหมด
น้องแมวไม่มีแรงปีนเขาอ่ะครับ

แต่ก็ไปแซงคืนตอนขาลงเขา
สรุปแล้ว เวลาที่ใช้วิ่งก็พอๆ กับกระบะ คอมมอนเรล เลย
 :lol:

จริงอ่ะคุณโจ้ แมว 2.0 NA แรงสู้กระบะตอนขึ้นเขาไม่ได้จริงๆ เหรอครับ  :confused:
เคยขับของภรรยาไปต่างจังหวัดบ้างเหมือนกัน ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรน่ะครับ
ของที่บ้านเป็นเกียร์ออโต้ด้วย

แต่ถ้าคุณโจ้ได้ขับน้องแมวเล่นเส้นนั้นแล้ว ผมเห็นด้วยนะครับว่าถ้าจะยังขายอยู่
อย่าเอาออกทางไกลเลยครับ นอกจากจะโดนหินได้แล้ว เลขกิโลก็จะขึ้นด้วย

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 12:03:50 AM »
จริงๆ ครับ
น้องแมว 2.0 n/a ขึ้นเขาสู้กระบะไม่ได้จริงๆ
แม้แต่กระบะ Dmax รุ่น แพร๊ตตตตินั่ม 2500cc ก็ยังสู้ไม่ได้ครับ

(แต่ผมก็ไม่กดให้สุดๆ นะครับ เน้นขับเรื่อยๆ เข้าโค้งสนุกๆ ไม่เค้นรถมากนัก)

ผมยังไม่รู้เลยครับว่าจะได้ขึ้นไปเมื่อไหร่ อาจจะเป็นกลางๆ เดือนหน้า
ถึงเวลานั้น น้องแมวคงจะอยู่กับเจ้าของใหม่แล้วมั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 11:37:00 PM »
จริงๆ ครับ
น้องแมว 2.0 n/a ขึ้นเขาสู้กระบะไม่ได้จริงๆ
แม้แต่กระบะ Dmax รุ่น แพร๊ตตตตินั่ม 2500cc ก็ยังสู้ไม่ได้ครับ

(แต่ผมก็ไม่กดให้สุดๆ นะครับ เน้นขับเรื่อยๆ เข้าโค้งสนุกๆ ไม่เค้นรถมากนัก)

ผมยังไม่รู้เลยครับว่าจะได้ขึ้นไปเมื่อไหร่ อาจจะเป็นกลางๆ เดือนหน้า
ถึงเวลานั้น น้องแมวคงจะอยู่กับเจ้าของใหม่แล้วมั้งครับ

อีมส์ อย่างนี้ผมต้องคอยระวังเวลาขับน้องแมวคันขาวของผบ. ซะแล้ว

ต้องคอยมองหลังเจอไฟสูงๆ จะได้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายหลบทัน  :supergrin:

ขอเอาใจช่วยให้คุณโจ้หาเจ้าของใหม่ให้เจ้าแมวแดงแรงฤทธิ์เร็วๆ นะครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 05:29:38 AM »
เปลี่ยนแผนอีกแล้วคร้าบบ.............คราวนี้มันส์กว่าเดิม คงเริ่มจาก

วันแรก  เชียงใหม่ - ฝาง - เสร็จธุระจากฝาง ตีไปนอนเชียงราย
วันที่สอง จากเชียงราย - พะเยา - เสร็จธุระจากพะเยา ตีกลับเชียงใหม่
วันที่สาม อยู่เชียงใหม่ (มีคนขับให้และ)

ว่าแต่มีบริษัทรถเช่าที่เชียงใหม่แนะนำไหมครับ ...........มีซูบารุให้เช่าขับมั่งไหมหว่า อิ อิ  :supergrin:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:02:41 AM »
ว่าแต่มีบริษัทรถเช่าที่เชียงใหม่แนะนำไหมครับ ...........มีซูบารุให้เช่าขับมั่งไหมหว่า อิ อิ  :supergrin:

ถามเพื่อนที่อยู่เชียงใหม่มา เค้าบอกก็มี Avis, Budget แล้วก็ North Wheel (เพื่อนบอกว่าอันนี้ถูกหน่อยแล้วก็ดีเหมือนกัน)
เช่าได้ที่สนามบินเลยพี่ แต่ถ้าให้ดีเช็คราคาจาก กทม. แล้วจองไว้ก่อนเลยดีกว่าครับ ไปถึงจะได้แว๊นๆ เลย...อิอิ

ส่วนถ้าพี่โตจาเช่าซู ผมว่าพี่คงต้องไปเช่าเพื่อนๆ ที่อยู่เชียงใหม่ขับแล้วหล่ะ :embarass:

แต่เค้าอาจจะคิดค่าเช่าแพงหน่อยมั้ง....แบบวางมัดจำไว้ซัก 4 แสนก่าๆ แล้วก็ค่าเช่าต่างหากอ่ะ :supergrin: :lol:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:29:44 PM »
กลับมาแล้วคร้าบบ .... เอารูปมาฝากเพื่อนๆ

สรุปก็คือผมขึ้นเครื่องไปแล้วไปเช่ารถเอาที่เชียงใหม่คร้าบบ ตั๋วเครื่องบินตอนนี้ถูกมากๆเลย ผมจอง Bangkok Airways ไปกลับ ราคา 2,4XX อันนี้ราคาเน็ทแล้วนะครับ

พอไปถึง เจ้าหน้าที่บริษัทรถเช่าเอารถมาให้ ไอ้เราก็ไอ้หยา เอาหยั่งงี้เลยเหรอ

เห็นแค่ล้อก็หนาวแล้ว Emotion CR + เบรค TRD 55555

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:32:57 PM »
มันคือ Vios ครับ แต่พี่แกแต่งซ้า.................เนี่ยนะ รถเช่า แต่ก็ดีครับ โหลดหน่อยๆ หนึบดี

เริ่มขับออกจากเชียงใหม่แล้วครับ ออกมาทาง อ.แม่ริม จุดหมายคือ อ.ฝาง เส้นทางจะเป็นโค้งสั้นๆครับ ผมว่ารถเล็กที่มีแรงบิดรอบต่ำจะค่อนข้างได้เปรียบรถเทอร์โบพอควร เพราะโค้งมันสั้นจริง

ออกจากเชียงใหม่ตอน 10 โมงเช้าครับ ถึงฝาง 12:30 รวมเวลาแวะกินข้าวที่ห้วยลึกอีก 30 นาทีคร้าบบ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:37:04 PM »
เสร็จธุระที่ฝางประมาณบ่าย 3 ........ก็ตีรถเข้าเชียงรายต่อเลยครับ วิ่งเส้น ฝาง - แม่สรวย - เชียงราย ...........เบ็ดเสร็จใช้เวลา 1.30 ชั่วโมงคร้าบ อันนี้ไม่พักเลย

ใกล้จะถึงเชียงรายเลยแอบแวะวัดร่องขุ่นนิสนึง

คืนนี้พักที่ Laluna hotel ครับ แถวๆสนามบินเก่า โรงแรมสวย ราคาไม่แรง (ต่ำกว่าพัน) เป็นเหมือนห้องพักในสวนครับ ห้องใหญ่ใช้ได้ เสียแต่ว่ามันอยู่ในส่วน ดึกจะมีพวกกิ้งกือ มาวิ่งเล่นในห้องบ้าง

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:40:48 PM »
เช้ามา ออกจากเชียงราย มุ่งหน้าจังหวัดพะเยาครับ อันนี้วิ่งถนนพหลโยธิน ถนนใหญ่ๆวิ่งยาวๆครับ ไม่ถึงชั่วโมงก็ถึงพะเยาแล้วว

เสร็จธุระจากพะเยา ก็กลับเข้าเชียงใหม่คร้าบ วิ่งเส้น พะเยา - วังเหนือ - ดอยสะเก็ด - เชียงใหม่ครับ อันนี้ก็สนุกไม่แพ้เส้นฝาง แต่โค้งโหดน้อยกว่า ถนนดีกว่าครับ

เจ้ารถกระบะที่ขนของสูงๆข้างหน้านั่น อย่านึกว่าช้านะครับ โคตรซิ่งเลย กว่าจะแซงแกได้ เหนื่อยยยยยย