ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสมาชิกใหม่ แกะกล่อง อยากให้พี่ๆ ช่วยดูรถคันนี้หน่อยคับ  (อ่าน 13902 ครั้ง)

ออฟไลน์ klaoies

• *
  • Popular Vote : 4
  • อย่าคิดแบบนั้น !! ถ้าคุณยังไม่เคยรับรู้ มองมุมใหม่บ้าง
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=H20090051&row=2

ผมดีว่า เต๊นเนี่ย อยู่ไม่ไกลจากบ้านผมคับ

ผมก้อไป มองๆมาอยุ่ วัน 2 วัน

และแล้ว วันนี้ผมก้อ เข้าไปดูแบบจิงจัง ได้ทดลองขับ

ก่อนอื่น ผมขอบรรยาย รถสักหน่อยคับ

ภายนอก ถือว่าโอเคคับ  แต่สีเดิมเปนสีน้ำเงิน เดิม รถคันนี้เป็นเกียร์ออโต้มาก่อน

เจ้าของเก่า ยกเครื่องใหม่คับ  ระบบไฟ ใช้ได้คับ เปนปกติ

ภายใน ยังดูใหม่อยุ่คับ  เปนแอร์ออโต้ แอร์เย็นพอได้คับ ต้องสัก 5 นาทีไปแล้ว

รถคันนี้เปนมือที่ 3 คับ ถ้าผมซื้อ ก้อเป็นมือที่ 4 ไมล์ 2 วันก่อน ผมมาแอบๆมอง มันอยุ่ที่ 24 แต่พอมาวันนี้มันเหลือ 16  -*-

ยาง ดันลอป ญี่ปุ่น ปี 04 คับ

พี่ครับ ผมอยากจะถามว่า หลังคา พอผมเคาะไป ทำไมมันดูบางๆจังคับ เหมือนว่า ไม่มีอะไรบุมาเลย หรือว่า เจ้า legacy รุ่นนี้ เป็นแบบนี้อยุ่แล้วคับ

มาถึง การทดลองการขับ เครื่องยนต์เงียบดีคับ วิ่งปกติ ไม่มีเสียงอะไร เหยียบคันเร่งหนัก ไปประมาณ 80  โห ผมรุ้แล้ว ความแรงเป็นยังไง ต้องรีบถอน ไม่ไหว แรงอ่ะคับ

เบรกดีไม่มีปัญหาคับ

ผมสงสัย เค้าไม่มี ABS กะ airbag รุ่นนี้ไม่มีหรอคับ

ประเด็นก้อคือ ผมจะวางเงินจอง ไม่กี่วันนี่แล้ว 2 หมื่น

แต่คือ ผมไม่ได้มีความรุ้อะไรเรยคับ

แล้วราคาที่ตั้งไว้ ผมว่าสูงไปสักหน่อย แต่ก้อต่อมาได้เล็กน้อย

เรื่องราคาผมไม่ซีเรียส เพราะถ้าใจรักแล้ว  ซูบารุ มีค่า มากกว่าเงิน3 4 หมื่น  ที่ต่อ กับ พ่อค้าเต๊น   

ส่วนเรื่องทางบ้าน พ่อก้อไม่ได้ว่าอะไรคับ  เพียงแต่บอกว่า ให้หารถที่ดีๆ อย่ามาซ่อมอะไรมากมาย ให้เสียความรุ้สึก เสียเงินทั้งที

แต่แม่เนี่ยคับ เค้ากลัวมาก เรื่องย้อมแมว

แล้วคือ อยากจะถามพี่ๆ ครับว่า สภาพ ที่ผมกล่าวมาพอได้มั้ยครับ

แต่ผมก้อทราบดีว่า ทั้งนี่ทั้งนั้น ต้องไปเห็นกับตา ตัวเอง

แล้วผมจะมีวิธีเชค จุดสำคัญๆ อย่างไรบ้างคับ

มีคำถามอีกเยอะเลยครับ แต่เกรงใจ

ปล.ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ที่เสียสละเวลาอ่านครับ
ตามแต่ เจตนา !!

ออฟไลน์ BC785

• *
  • Popular Vote : 0
ใจเย็นๆครับ ใช้เวลาศึกษา อ่านไปเรื่อยๆ
ในบอรด์เคยมีคนเขียนไว้ตรึม

รุ่นนี้ ราคานี้ หาได้อีกแยะคร้าบ ผมว่า ......

• *
  • อย่าคิดแบบนั้น !! ถ้าคุณยังไม่เคยรับรู้ มองมุมใหม่บ้าง
ขอบคุณครับ

ผมต่อเค้าเหลือ 29 นิดหน่อย แต่โอนเอง

ภายนอกและภายใน ของตัวนี้ ทำให้หลงไหล ไปเกิน 60 เปอเซ็นแล้วครับ

แต่ส่วนเรื่อง เครื่องยนต์และ ช่วงล่างนี่สิครับ

แต่ผมคิดว่า น่าจะเอาแน่ๆ

เก็บเงินค่าซ่อมไว้ 2 หมื่น ไม่รู้จะพอหรือป่าวครับ

ผมไม่อยาก ทำให้พ่อกับแม่ เสียความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • Popular Vote : 1
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
เห็นด้วยครับ ช้าๆได้Suคันงาม....

แต่คันนี้ แต่งสวยใช้ได้เลย
ต้องลุ้นเครื่อง กับช่วงล่างละครับ

อ้อ แล้วตัวถังเช็คดูหรือยังครับ

ยินดีต้อนรับครับ  :wavey:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2009, 09:28:07 PM โดย SuBie NewBie »
Z Z Z Z Z Z

• *
ขอบคุณครับ

แต่หายากจัง ดูหลายเว็บแล้ว แล้วก้อหนังสือต่างๆ รวมทั้งในบอร์ดหน้า ซื้อ ขายทีนี่แหละครับ

แต่ผม ชอบ MT แล้วก้อ no gas อ่ะครับ

แล้ว 3 วันก่อน ไปดูที่ รังสิต คลอง 2 มา รถบ้าน คันนี้สวยมาก  มากๆๆ มากๆๆที่สุด ปี 98 มี abs airbag  สภาพสวยมากจิงๆ

ตั้งไว้45  คุยไปคุยมาเหลือ 41   เค้าบอกไม่มีที่จอด แต่ก้อจริงๆอะครับ ชะโงกดู เห็นมี ท้ายเบนซ์แต่งเปน อีโว6 กับ อิม สีน้ำเงินอยู่

แต่ไม่ไหวครับ ผมมีงบ แค่ 30

• *
เชคตัวถัง เรามีวิธีเชคยังไงอ่ะครับ ผมรุ้แต่ว่า เพลท ตรงกะ ที่ฝนดินสอ -*-

ส่วนเรื่องการซ่อม เก็บ งาน ส่วนนี้ผมเข้าใจดีครับ รถทุกคัน มันก้อต้องมีบ้าง แต่อย่าให้ถึงกับเสียความรู้สึกครับ

มีงบซ่อม ในส่วนที่ให้รถอยุ่ในกร ใช้งานได้เป็นปี          ประมาณ  2 หมื่นเองครับ

ส่วนเรื่องการแต่ง ให้สมรรถนะดีขึ้น หรือเรื่องความสวยงาม ผมไม่เท่าไรครับ เท่าที่เค้ามีให้ มันก้อเหลือๆๆ สำหรับ ผมมากแล้วครับ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
น่าจะเตรียมไว้อีกสัก 3-4 หมื่นนะครับสำหนับค่าซ่อมจิปาถะ
รุ่นนี้เต๊นท์รับเข้าผมว่าไม่เกิน 230 k แต่งนิดหน่อย
เป็นผมจะหา ราคา 200 k เดิมทุกอย่างแล้วมาทำเองมันส์กว่า

ค่อยดูอย่าใจร้อนครับ รุ่นนี้หาง่าย
โชคดี
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
เรื่องไม่มี airbag เนี่ย เข้าใจได้ว่าเปลี่ยนพวงมาลัยมาแล้ว ปกติรุ่นนี้พวงมาลัยจะเป็นสีก้าน มี airbag แต่เจ้าของเปลี่ยนเป็น Nardi 3 ก้านไปแล้ว ส่วน airbag คนขับนี่จากรูปไม่มีใช่ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันต้องมีทุกคันหรือเปล่า แต่ของผมเป็น wagon มี airbag คนนั่งข้างๆด้วย

ส่วน ABS เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดมากับรถ ถ้าไม่มีแปลว่าถอดออก ส่วนมากที่ไม่มีเคยเจอ 2 เคส คือไม่ชอบ เลยถอดออก กับชนหน้าถึงปั๊ม ABS มา แล้วไม่ได้ใส่คือตอนซ่อมเสร็จ ถ้าเห็นรถไม่มี ABS เช็ครายละเอียดพวกคานหน้าให้เยอะๆครับ ทั้งคานบนคานล่าง

ส่วนเครื่อง ช่วยก้มไปดูฝาครอบวาวล์นิดนึงว่าเป็นฝาเรียบหรือฝาลาย ถ้าฝาลายเป็นเครื่องรุ่นเก่า (250 ม้า) ถ้าฝาเรียบเป็นตัวใหม่ครับ (280 ม้า) ถ้าเป็นเกียร์ M/T แท้นะครับ พอดีเห็นหน้าปัดยังเป็น A/T อยู่ แต่เป็นหน้าปัดตัวเทอร์โบแล้ว (เข็มไมล์เป็นเข็มแดง) ผมเลยไม่แน่ใจว่าเครื่องตัวนี้เป็นเครื่องเกียร์ A/T แล้วเอาเกียร์ M/T ชนหรือไม่ เพราะถ้าเป็นเรือนไมล์เดิม จะเป็นเข็มสีขาว ความเร็วสูงสุดที่ 220 km/h เท่าที่เห็นจากห้องเครื่องลางๆน่าจะเป็นเครื่องฝาเรียบครับ

แอร์ออโต้ รอ 5 นาทีกว่าจะเย็น ผมว่ารอนานไปหน่อยนะ แต่ไม่เป็นไร ระบบแอร์ซูบารุไม่ยากเท่าไหร่ มีปัญหาปรึกษา ST air ลาดพร้าว 104 ได้ครับ

เรื่องกรอไมล์ ทำใจครับ ถึงตัวเลขจริงจะเป็น 24x,xxx แต่ดูจากเล่มทะเบียนก็พอจะอนุมานได้ว่าเครื่องตัวนี้ขับมาเท่าไหร่แล้วครับ 24 นี่คงรวมของเก่ามาด้วย

ปล. วิจารณ์เยอะหน่อยคงไม่ว่ากัน เพราะเป็นรถเต็นท์ ฮา ฮา ฮา  :supergrin:

• *
ครับ แต่คงไม่มี airbag แหละครับ เพราะ ฝั่งข้างคนขับ ก้อไม่มี  ส่วน ABS ที่ว่ามีทุกรุ่น

ถ้ากรณ๊ นี่ คือผม ลองบิดกุญแจ แต่ยังไม่ได้สตาร์  ไฟโชว์หมด แต่ ยกเว้น ABS

ถ้าเป็นอย่างนี้ เราซ่อม หรือ แก้ไข อะไรได้มั้ยครับ หรือว่า เลยตามเลย -*-

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Popular Vote : 16
  • Playmaker #7
เรื่องไม่มี airbag เนี่ย เข้าใจได้ว่าเปลี่ยนพวงมาลัยมาแล้ว ปกติรุ่นนี้พวงมาลัยจะเป็นสีก้าน มี airbag แต่เจ้าของเปลี่ยนเป็น Nardi 3 ก้านไปแล้ว ส่วน airbag คนขับนี่จากรูปไม่มีใช่ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันต้องมีทุกคันหรือเปล่า แต่ของผมเป็น wagon มี airbag คนนั่งข้างๆด้วย

ส่วน ABS เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดมากับรถ ถ้าไม่มีแปลว่าถอดออก ส่วนมากที่ไม่มีเคยเจอ 2 เคส คือไม่ชอบ เลยถอดออก กับชนหน้าถึงปั๊ม ABS มา แล้วไม่ได้ใส่คือตอนซ่อมเสร็จ ถ้าเห็นรถไม่มี ABS เช็ครายละเอียดพวกคานหน้าให้เยอะๆครับ ทั้งคานบนคานล่าง

ส่วนเครื่อง ช่วยก้มไปดูฝาครอบวาวล์นิดนึงว่าเป็นฝาเรียบหรือฝาลาย ถ้าฝาลายเป็นเครื่องรุ่นเก่า (250 ม้า) ถ้าฝาเรียบเป็นตัวใหม่ครับ (280 ม้า) ถ้าเป็นเกียร์ M/T แท้นะครับ พอดีเห็นหน้าปัดยังเป็น A/T อยู่ แต่เป็นหน้าปัดตัวเทอร์โบแล้ว (เข็มไมล์เป็นเข็มแดง) ผมเลยไม่แน่ใจว่าเครื่องตัวนี้เป็นเครื่องเกียร์ A/T แล้วเอาเกียร์ M/T ชนหรือไม่ เพราะถ้าเป็นเรือนไมล์เดิม จะเป็นเข็มสีขาว ความเร็วสูงสุดที่ 220 km/h เท่าที่เห็นจากห้องเครื่องลางๆน่าจะเป็นเครื่องฝาเรียบครับ

แอร์ออโต้ รอ 5 นาทีกว่าจะเย็น ผมว่ารอนานไปหน่อยนะ แต่ไม่เป็นไร ระบบแอร์ซูบารุไม่ยากเท่าไหร่ มีปัญหาปรึกษา ST air ลาดพร้าว 104 ได้ครับ

เรื่องกรอไมล์ ทำใจครับ ถึงตัวเลขจริงจะเป็น 24x,xxx แต่ดูจากเล่มทะเบียนก็พอจะอนุมานได้ว่าเครื่องตัวนี้ขับมาเท่าไหร่แล้วครับ 24 นี่คงรวมของเก่ามาด้วย

ปล. วิจารณ์เยอะหน่อยคงไม่ว่ากัน เพราะเป็นรถเต็นท์ ฮา ฮา ฮา  :supergrin:

ป้าโต ถ้าว่างก็อนุเคราะห์เพื่อนสมาชิกไปดูรถเป็นเพื่อนเขาเลยดิ ชอบไม่ใช่เหรอ เรื่องดูรถอ่ะ เผื่อจะไปเจอเนื้อคู่ อีวง อีโว อะไรของป้าที่เต็นท์นี้ก็ได้นะ  :supergrin:
Siam Subaru Society Football Club

• *
แหะๆ ผมว่าก้อดีนะครับ ถ้าพี่ๆจะเมตตา ผม น้องใหม่อย่างผม

ไปดูรถ เชคสภาพให้หน่อย ครับ คือผม อ่อนประสบการณ์มากครับ

แต่ที่บ้าน เริ่ม โอน เอน  วิตกกังวล เรื่องยอมแมวแล้วครับ

กำลังจะปันใจ ไป ฮอนด้า หารถบ้าน -*-

แต่ผม ใจเดียว หนึ่งเดียว ซูบารุ

ถ้าได้พี่ๆ มาช่วยดูรถ  และ ถ้าคันนี้ผ่าน

ผมก้อพร้อม จะ เป็นน้องใหม่ที่น่ารัก ใน คลับ ครับ

เมตตา น้อง คนนี้ด้วยเถอะ

ปล. พาช่างไปดูมา แต่ก้อ เหมือนจะ งงๆ

ใครรือ จะสู้ นักรัก ซูบารุด้วยกันเอง

ผมไม่ได้ขำๆ ผมไม่ได้ หลงไหลได้ปลื้ม ชั่วครั้ง ชั่วคราว เห็นว่ารถแรง

แต่ ซูบารุ คือ ส่วนหนึ่งในชีวิต

พี่ๆหลายคน อาจจะคิด ผมแพล่ม ทำเปน ปากหวาน ขอร้องให้ ไปดู

ผม ยอม ไม่ไปเที่ยวกะเพื่อน ผมยอมไม่ซื้อเสื้อผ้า ราคา แพง ผมยอมใส่นาฬิกา 199  ใช้ได้ 3 วัน

ผม จบ ป ตรี ด้วยการ นั่งรถเมล์ จาก บางบัวทอง-สุพรรณ  ไป ราชมงคล ธัญบุรี คลองหก

ผมตะเวนไปบ้านญาติบ่อยๆ เพื่อจะได้ ได้ตังจากญาติ ทีละ ร้อย 2 ร้อย

ทำไม มือใหม่อย่างผม ไม่เปนเล่น 3 ห่วง อีคาร์

ทำไม เปรี้ยว เล่น ซูบารุ   กับ ประสบการณ์การอันหน่อยนิด

ผมรวบรวมเงินได้ 2 หมื่นกว่าบาทครับ เปนค่าซ่อม บำรุง รักษา ซูบารุ

ส่วนตัวรถ พ่อผมให้รางวัล ที่ผม จบ ปริญญาตรี ครับ แล้วมีงานทำแล้ว

ตอนนี้ฝันของพ่อเปนจริงแล้วครับ คือผมเรียนจบ มีงานทำ

แต่พี่ๆทุกคน สามารถ สร้างฝันของผมให้เป็นจริงได้

ขอบคุณมากครับ พี่ๆ ทุกคน

• *
ครับ แต่คงไม่มี airbag แหละครับ เพราะ ฝั่งข้างคนขับ ก้อไม่มี  ส่วน ABS ที่ว่ามีทุกรุ่น

ถ้ากรณ๊ นี่ คือผม ลองบิดกุญแจ แต่ยังไม่ได้สตาร์  ไฟโชว์หมด แต่ ยกเว้น ABS

ถ้าเป็นอย่างนี้ เราซ่อม หรือ แก้ไข อะไรได้มั้ยครับ หรือว่า เลยตามเลย -*-

ขับรถประเภทนี้ผมว่า ABS นี่มีก็ดี ไม่มีก็ได้นะครับ..........

• *
ป้าโต ถ้าว่างก็อนุเคราะห์เพื่อนสมาชิกไปดูรถเป็นเพื่อนเขาเลยดิ ชอบไม่ใช่เหรอ เรื่องดูรถอ่ะ เผื่อจะไปเจอเนื้อคู่ อีวง อีโว อะไรของป้าที่เต็นท์นี้ก็ได้นะ  :supergrin:

บรี๊เมย์กร๊าบบ.......ผมขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมดูตัวถังไม่เก่งหน่ะคร้าบ แค่พอดูได้ในระดับนึงเท่านั้น ถ้าไปเจอย้อมแมวระดับเทพ ผมก็ไม่รอดครับ ยังเคยโดนกะตัวมาแล้วเลย :bawling: ผมเลยไม่กล้าฟันธงเรื่องตัวถังให้ใครคร้าบ เด๋วจะผิดใจกันเปล่าๆ แต่ถ้าให้ดู option รถว่ายำมามากน้อยแค่ไหนอันนี้โอเคคร๊าบบบ

• *
ยังไงก้อได้ครับพี่  จัดให้ผมสักชุดที

พวงมาลัย เบ๊าเบา นิ๊มนิ่ม หมุนเบาๆ ก้อเลี้ยวแว้ว

คลัชแข็งดีจัง แต่ไม่มาก

คันเร่ง เตะนิดหน่อย หลังจะติดเบาะ

ตื่นเต้นจัง ถ้าเป็นเจ้าของ

แต่ก่อนจะตื่นเต้น ผมไม่อยากให้น้ำตาผม ใช้เติม แทน น้ำมัน

ถ้าพี่ เมตตาผม บอก วัน เวลา ได้เลยครับ ทุกเมื่อ

เรื่องของเรื่อง จะไปวางมัดจำ วันเสาร์เนี่ย 2 หมื่น

-*-

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • Popular Vote : 1
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
ถ้าจะเช็คตัวถังให้ชัวร์ ก็คงต้องไปที่Test Car ศรีนครินทร์ครับ

ค่าเช็คพัน-สองพัน แต่คุ้ม เพราะตรวจรู้ชัวร์ๆ  :agree:

แต่เต้นท์กับTest Carอยู่ไกลกันจัง

ไม่แน่ใจว่า ฝั่งธนฯมีตรวจตัวถังแบบนี้ด้วยหรือเปล่า :confused:
Z Z Z Z Z Z