ผู้เขียน หัวข้อ: :: มีเรื่องมาถามเกี่ยวกะเบาะ ::  (อ่าน 7060 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaZZillA

• *
  • Popular Vote : 0
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
:: มีเรื่องมาถามเกี่ยวกะเบาะ ::
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:33:16 PM »
จากงานแทรคเดย์ที่ผ่านมา

ได้มีผู้สังเกตุการณ์จากสหประชาชาติ มานั่งรถ แล้วตั้งข้อสังเกตว่า ทำไมคนขับ(คือผมเนี่ย) กลิ้งเป็นลูกหมูทุกๆโค้งเลย
ทั้งที่ขับได้แค่สามพันรอบต่อนาทีแค่นั้น เบาะมันเล็กไป หรือผมมัน(ตัว)ใหญ่ไป หรืออย่างไร

สรุปจบกันข้างกองกระป๋องลีโอได้ว่า ต้องหาเบาะใหม่

เลยมีเรื่องมาถามดังนี้ครับ
เบาะหลังแข็งกับเบาะพวกปรับเอนได้
สมมตินะครับเช่น Bride หลังแข็ง กับ Lowmax

อันไหนจะกระชับกว่ากัน
แล้วเบาะไทย เบาะก๊อบ เบาะไต้หวัน เกาหลี อินโด มาเลย์ มันแตกต่างจากของแท้ๆ มากมั๊ยครับ เรื่องคุณภาพ

โดยส่วนตัวแล้วเล็งหา สามมงกุฏหลังแข็งตัวใหญ่สักตัวนึง แต่ก้อไม่รู้ว่าร้านเค้าอยู่ไหนมีเว็บบ้างหรือป่าว

ขอคำชี้แนะจากเหล่าจอมยุทธด้วยครับ
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: :: มีเรื่องมาถามเกี่ยวกะเบาะ ::
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:45:40 PM »
พี่ต้น แถวๆบ้านผมมีร้านขายเบาะก๊อปเยอะมากๆ สวยเหมือนๆเลย เด๋วไว้แวะเข้าไปดูคุณภาพและหลอกถามราคามาให้นะพี่
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
Re: :: มีเรื่องมาถามเกี่ยวกะเบาะ ::
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:47:25 PM »
พี่ต้น แถวๆบ้านผมมีร้านขายเบาะก๊อปเยอะมากๆ สวยเหมือนๆเลย เด๋วไว้แวะเข้าไปดูคุณภาพและหลอกถามราคามาให้นะพี่

นั่นแหละ แต่ระยะยาวหล่ะใช่ป่ะโบ็ต ใช้ไปสามเดือนปีกล้ม สีสกรีนติดเสื้อ อะไรแบบนี้อ่ะ ที่กังวล
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 03:57:35 PM »
นั่นแหละ แต่ระยะยาวหล่ะใช่ป่ะโบ็ต ใช้ไปสามเดือนปีกล้ม สีสกรีนติดเสื้อ อะไรแบบนี้อ่ะ ที่กังวล
อย่าว่าแต่สามเดือนเลยพี่ เพื่อนผมไปซื้อเบาะก๊อปเฮงซวยมาจาก ลาดปลาเค้า85 ใส่เซฟิโร่สองเจโมหนัก
ไม่ถึงวันที่สามออกตัวเต็มๆ เบาะมันหักได้ด้วยอ่ะพี่ ดีว่าไม่แทงหลังมัน :crap: :crap:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:12:29 PM »
เบาะก๊อปผมไม่แนะนำครับพี่ต้น.....ทั้งในเรื่องของความแข็งแรงและความปลอดภัย ถ้าจะเปลี่ยนทั้งทีหาเบาะแท้มาใส่เถอะครับ ม่ายงั้นเด๋วเกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นมา เบาะทิ่มหลังตายนี่ ดูไม่จืดเลยนะพี่ :supergrin:

มีเบาะที่ผมแนะนำ น่าจะพอดีกับพี่ต้นนะครับ คือ เบาะตรงรุ่น GC ครับ เช่น เบาะปีกแดง V6 ครับ เพราะมันจะโอบรัดกว่าเบาะฟ้า STI ซึ่งเป็นเบาะที่ผมอยากได้มากกกกก แต่ไปลองนั่งทีไร ก็ไม่ชอบซักที ไม่ว่าจะเป็นความกระชับ ความสบาย หรือ Setting ที่ไม่ลงตัวกับ GC
.....สุดท้ายก็ตัดใจใช้เบาะปีกเทาเทอร์โบธรรมดาต่อไปดีก่า เหมาะกับคนตัวไม่ใหญ่อย่างผม :brain:

แล้วขอ้ดีอีกข้อของการใส่เบาะ GC คือ Setting เบาะ GC ก็จะเตี้ยกว่าใส่เบาะฟ้าครับ (เบาะ STI สูงแล้วยังเด้งอีกอ่ะ) น่าจะเป็นทางเลือกที่ประหยัดตังได้พอสมควรครับ แล้วก็ใช้งานอยู่ในระดับที่ดีเลยนะครับ

ส่วนเบาะหลังแข็งผมว่าคนตัวใหญ่อย่างพี่ ถ้าใช้งานทุกวันมันจะสะดวกมั้ย พี่ลองคิดดูครับ

ยังงัยไปลองนั่งดูก่อนซื้อนะครับพี่ :beer: :biggrin:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 04:15:59 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:15:07 PM »
มันมีเบาะฟ้า RA อีกคู่ที่อู่พี่พนม พี่ก้ออยากได้นะ แต่พี่พนมก้อลีลา บอกว่า หาเบาะตากลม WRX ดีกว่า
ส่วนในรถมันเบาะตากลม STI ม้าง ซึ่ง มันสูงมั่ก ขาติดพวง(มาลัย) ทำ Heel&Toe ไม่ได้เล้ย(ว่าไปนั่น)

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:18:29 PM »
มันมีเบาะฟ้า RA อีกคู่ที่อู่พี่พนม พี่ก้ออยากได้นะ แต่พี่พนมก้อลีลา บอกว่า หาเบาะตากลม WRX ดีกว่า
ส่วนในรถมันเบาะตากลม STI ม้าง ซึ่ง มันสูงมั่ก ขาติดพวง(มาลัย) ทำ Heel&Toe ไม่ได้เล้ย(ว่าไปนั่น)

นั่นงัยพี่....มันสูงจิงๆ ครับ ผมไม่ใช่คนตัวสูงไปนั่งเบาะฟ้าที่อยุ่ใน GC ยังรู้สึกเหมือนขับรถตู้เลย :grazy: :frown: :error:

เบาะตากลม WRX ก็ต้องยอมรับว่าเป็นอีกเบาะที่ดีเลยครับ นั่งสบาย ไม่สูง (แต่ก่อนรถพี่ตั้มใส่ครับ แต่ตอนนี้แกเอาไปใส่เลแกละ) ก็เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ดีครับพี่
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 05:01:51 PM »
แล้ว RA ฟ้าแบบของอีเกย์หล่ะ เป็นไง

แต่ใจพี่อยากได้เบาะซิ่งเลยหว่ะ โลว์แม็กก้อตั้งเจ็ดหมื่นห้า ไม่ไหว ไม่ไหว

ออฟไลน์ nood

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 05:20:06 PM »
พี่ต้น ผมก็มีนะ เบาะตากลมwrx จะเอาไปลองใส่ดูก่อนมะ

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 05:41:11 PM »
ผมก้ประสบปัญหานี้เช่นกันครับ คือพอมันเหวียงมากๆ เข้า ตัวเราเหมือนตกใจไปก่อน เพราะ เมื่อเสียการทรงตัว ร่างกายก็จะทำงาน อัตโนมัติเพื่อให้กลับมาสู่ความเป็นปรกติ

มันก็เลยทำให้เราเบรคแรงบ้าง เบรคเกินบ้าง เบรคก่อนบ้าง

ผมก็เลยคิดว่า ถ้าจะแก้ปัญหานี้ ก็คงต้องเลือกเอา เบาะ Bracket จริงๆจังๆใส่เพื่อแก้อาการนี้ดูครับ ให้มันกระชับแบบ แบบที่พอเวลาเลี้ยว มันไม่ Effect กับร่างกาย (อันใหญ่โต) ของเรามาก

ก็เลยเลือกที่จะซื้อเบาะของ สามมงกุฎ อะครับ ราคาไม่แรงมาก ใช้เฉพาะตอนไปวิ่ง Trackday เพราะถ้าใช้ประจำวันละก็ อาจจะเป็นหมันได้ เพราะมันคงบีบไข่เสียเหลือเกิน

อีกอย่าง เค้าสามารถสั่งให้ทำฟองน้ำตรงเองบางๆได้ครับ แฮะๆๆๆ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 06:05:49 PM »
พี่ต้น  ที่ว่ากลิ้งเป็นลูกขนุนนี่  ว่าใครอ้วนหรือป่าวเนี้ย

ผมว่าเบาะเดิมของ imp ก็กระชับระดับนึงแล้วน่ะครับ  ลองอีกครั้งน่ะพี่ เวลาวิ่งสนามลองปรับพนักพิง ให้ ตั้งตรงขึ้นอีกหน่อยดูครับผม

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=1opjnmffb1saicfd10vjdmjgj1&/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 06:15:20 PM »
พี่ต้น  ที่ว่ากลิ้งเป็นลูกขนุนนี่  ว่าใครอ้วนหรือป่าวเนี้ย

ผมว่าเบาะเดิมของ imp ก็กระชับระดับนึงแล้วน่ะครับ  ลองอีกครั้งน่ะพี่ เวลาวิ่งสนามลองปรับพนักพิง ให้ ตั้งตรงขึ้นอีกหน่อยดูครับผม

เห็นด้วยครับ แล้วก็หา belt 4จุดมาใส่ก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 06:37:13 PM »
เบาะพวกGCเหมาะที่สุดละพี่ต้น กระชับดี ใช้ทุกวันก็ได้ ผมนั่งปุ๊บเหมือนมันเกิดมาเพิ่อผมเลย
fitกำลังดีกับขนาดตัวผมเลย (แต่ถ้าสำหรับพี่ต้นอาจจะแน่นไปรึเปล่าอันนี้ไม่รู้ น่าจะต้องเป็น
เบาะGD wrxละมั้ง ฮี่ฮี่)

เมื่อก่อนผมเคยใส่ของ3crowns ทรง SPG มันก็เป็นเบาะที่ดีนะ แต่มันไม่ถูกกับผมเท่าไหร่
เพราะรู้สึกมันแน่นเกินไปสำหรับผม ไม่มีสมาธิขับรถได้เต็มที่ เหมือนหย่อนก้นไปนั่งใน
ลังเบียร์เลยอ่ะ สุดท้ายทนใช้ไป3-4เดือนก็เลยขาย แล้วเอาเบาะGFลายเสือของเดิมๆมาใส่แทน
ขับเป็นธรรมชาติกว่าเยอะเลยอ่ะ 

อ่ะลองดูพี่ต้น เป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆของผม

PS ท่าทางน้องในภาพเค้าจะชอบ"รี๊ดดดด"เนอะ  :redface:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 06:39:09 PM โดย ready..GO!!! »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 06:50:07 PM »
พี่ต้น ผมก็มีนะ เบาะตากลมwrx จะเอาไปลองใส่ดูก่อนมะ

อ้าว แล้วก้อไม่บอกคนใกล้ตัวแท้ๆ เอามาๆ แล้วถ้าชอบจะขายให้ป่าวเนี่ย

ออฟไลน์ nood

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:31:18 PM »
วันศุกร์นี้ว่างป่าวพี่ หรือจะเป็นเสาร์ก็ได้ ถ้าชอบก็ขายให้พี่ต้นถูก ๆ แบ่ง ๆ กันใช้ครับ