ผู้เขียน หัวข้อ: วัคคั่มหายไปไหนไม่รู้ครับ  (อ่าน 2449 ครั้ง)

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
วัคคั่มหายไปไหนไม่รู้ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:36:24 AM »
อยู่ดีๆมันก็ชอบหายไปเลยครับตกลงต่ำกว่า 750(ยันเกจ greddy) จนไฟแดงขึ้นเลยครับเวลาปล่อยคันเร่ง แต่ถ้าเหยียบมันก็วิ่งขึ้นมาให้จนบูสปกติไม่รู้เกิดจากอะไรได้บ้างขับได้ปกติทุกอย่าง ช่วงออกจากบ้านยังปกติพอเกจความร้อนถึง80 ผมก็เหยียบๆๆๆๆ อีกทีก็เป็นงี้ซะแว้ว vacมันก็ยังหายยยๆๆจนผมจอดรถทิ้งไว้ซักพักก็กลับมาปกติ......
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: วัคคั่มหายไปไหนไม่รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:35:38 PM »
แวคคั่มหาย นี่หมายถึงมาลงไปเกินปกติหรือว่า หายหมายถึง0 หว่า...
เคยเป็นทั้ง 2 อาการเลย
ถ้าแวคคั่มเกิน ลองเช็คสายดูครับ อาจจะต่อผิด ทั้งสายแวคคั่มเองหรือสายที่ต่อเข้าเกจเอง
ถ้าแวคคั่มหายแบบ ไม่มีแวคคั่ม (0) น่าจะเป็นเพราะสายหลุดครับ

อาการนี้เป็นหลังจากไปทำอะไรเพิ่มมาหรือเปล่าครับ เช่น พึ่งติดเกจมา ฯลฯ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 05:57:18 PM »
แวคคั่มหาย นี่หมายถึงมาลงไปเกินปกติหรือว่า หายหมายถึง0 หว่า...
เคยเป็นทั้ง 2 อาการเลย
ถ้าแวคคั่มเกิน ลองเช็คสายดูครับ อาจจะต่อผิด ทั้งสายแวคคั่มเองหรือสายที่ต่อเข้าเกจเอง
ถ้าแวคคั่มหายแบบ ไม่มีแวคคั่ม (0) น่าจะเป็นเพราะสายหลุดครับ

อาการนี้เป็นหลังจากไปทำอะไรเพิ่มมาหรือเปล่าครับ เช่น พึ่งติดเกจมา ฯลฯ

วัคคั่มเกินครับ....เป็นเพียงบางครั้งัจับอาการไม่ได้ว่าเกิดจากการขับหรืออุณหภูมิช่วยฝนตก มันจะเกินแบบถอนคันเร่งทีไปอยู่ต่ำสุดขีดวัดจนดันเกจไฟแดงขึ้นเลยครับแต่ถ้าเหยียบคันเร่งมันจะมาให้ปกติตามเท้าครับถ้าถอนอีกก็เป็นอีกอาการเป็นงี้จนกว่าจะดับเครื่องทิ้งสักพักหรือจิดข้ามคืนก็จะหายครับ งงเหมือนกัน ไม่น่าจะเกี่ยวกับสายนะครับเพราะปกติใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหามันจะเป็นบางครั้งเท่านั้นเองง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2009, 05:58:31 PM โดย blac_belt »
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 06:20:18 PM »
เคยเป็นอาการนี้กับเกจ Greddy ตอนที่ใส่อยู่ใน 200sx อ่ะครับ
อาการอย่างนี้เลย เอ... ตอนนั้นซ่อมไงหว่า ถ้าจำไม่ผิด ไม่สาย ก็ ต่ออะไรเกี่ยวกับเกจผิดซักอย่างนี่แหละครับ
ตอนนั้นเป็นหลังจากเอารถไปทำเครื่อง แต่เท่าที่เป็นตอนนั้นไม่เกี่ยวกับเครื่องเลยอ่ะครับ แค่ช่างไปทำโดนสายซักอย่างเนี่ยแหละครับ

ลองเข้าอู่ในเขาเช็คดูดีก่อนดีกว่า เผื่ออาการเหมือนกันแต่สิ่งผิดปกติไม่เหมือนกันอ่ะครับ
อยู่ๆก็เป็นเหรอครับ เอาเข้าอู่ไปทำอะไรมาก่อนหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 02:25:25 AM »
ไม่ได้ทำอะไรนะครับ ไม่รู้เกจมันเพี้ยนหรึป่าว ตอนนี้ปกติเหมือนเดิมและเดี๋ยววันดีคืนดีสูงอีกเข้าอู่ไปก็ไม่รู้จะทำไงครับเพราะอาการมันปกติซะแล้ว แต่ผมต่อvaccumตัวนี้ร่วมกับvaccum โซลินอยปรับบูสแยกเป็น3ทางของgreddy profect b spec2 อะครับไม่แน่ใจว่าเวลาบูสเยอะๆโซลินมันตัดหรือทำงานมันมีผลรึป่าว เด๋วจะไปลองต่อแยกส่วนตัวดูครับ

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:45:05 PM »
ไม่ได้ทำอะไรนะครับ ไม่รู้เกจมันเพี้ยนหรึป่าว ตอนนี้ปกติเหมือนเดิมและเดี๋ยววันดีคืนดีสูงอีกเข้าอู่ไปก็ไม่รู้จะทำไงครับเพราะอาการมันปกติซะแล้ว แต่ผมต่อvaccumตัวนี้ร่วมกับvaccum โซลินอยปรับบูสแยกเป็น3ทางของgreddy profect b spec2 อะครับไม่แน่ใจว่าเวลาบูสเยอะๆโซลินมันตัดหรือทำงานมันมีผลรึป่าว เด๋วจะไปลองต่อแยกส่วนตัวดูครับ

ลองขยับๆสาย ท่อvac ดูด้วยครับ  บางที่อาจจะพับอยู่ พอเครื่องร้อนๆมันเริ่มนิ่ม ยิ่งพับง่ายกว่าเดิม

อีกอัน สายไฟครับ ลองเช็คดู