ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยมีปัญหา Limited Slip ติดๆขัดๆ  (อ่าน 7058 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong BH5

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
  • Popular Vote : 0
มีใครเคยมีปัญหา Limited Slip ติดๆขัดๆ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:42:42 AM »
รถผมเวลาเลี้ยวแล้วเหมือนกับ เต็ด มันล้อค มันดังกึกๆๆๆ เหมือนล้อขัด เป็นจังหวะๆ มีใครเคยเป็นไหมครับ แล้วแก้อย่างไร?

ช่างบอกว่า ของมันไม่ได้ใช้นาน ใช้ๆไปเดี๋ยวก็หาย จริงหรือไม่ครับ

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
Re: มีใครเคยมีปัญหา Limited Slip ติดๆขัดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:20:16 PM »
มันเป็นตอนวิ่งไปได้สัก 45นาทีแล้ว ถ้าเครื่องเย็นๆไม่เป็น. รถไม่มี c-diff ครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
Re: มีใครเคยมีปัญหา Limited Slip ติดๆขัดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:23:48 PM »
เต็ดเดิมปะครับ ถ้าเดิมผมไม่เคยได้ยินเสียงมันเลยนะ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ RA111

• *
  • ขอบคุณพี่นุ่นสำหรับรูปนี้ค้าบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 01:14:28 PM »
เคยครับอาจารย์  ช่างบอกว่ามันเป็นปกติโดยเฉพาะเวลาเลี้ยววงแคบหรือถอยจอด(เลี้ยวด้วย)
แต่เป็นตอนร้อนหรือวิ่งไปแล้วนี่ไม่แน่ใจ   รอผู้รู้จริง

ปล.เอามาใส่ทั้งยวงตั้งแต่เฟืองท้าย เพลา ดุม เบรกเลย  แต่อยู่ในBG นะครับ  บวกมีอาการยางตุ๊กตาเพลากลางทรุดอยู่ด้วย

ออฟไลน์ kong

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 01:37:48 PM »
รถผมเวลาเลี้ยวแล้วเหมือนกับ เต็ด มันล้อค มันดังกึกๆๆๆ เหมือนล้อขัด เป็นจังหวะๆ มีใครเคยเป็นไหมครับ แล้วแก้อย่างไร?

ช่างบอกว่า ของมันไม่ได้ใช้นาน ใช้ๆไปเดี๋ยวก็หาย จริงหรือไม่ครับ

ถ้านิดหน่อยก็ปกติครับ แต่ถ้าเยอะๆ ผมเคยเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายแล้วหาย จำได้ว่าเปลี่ยนเป็น เพนซอยล์ กระป๋องเหลือง  ยังไม่เคยลองใช้ไปจนหายนะครับ  :wavey:

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 05:23:41 PM »
เช็คน้ำมันเฟืองท้ายด่วนครับ แล้วถ่ายใหม่เลยก็ได้ ลอง ของวาโวลีน (คารเทกซ์) ผมก็ใช้อยู่ครับ
ดีนะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 05:32:17 PM »
ปัญหาของผม ไม่ใช่เสียงครับ แต่มันชะงักกึก เหมือนล้อมันล้อคเลยครับ
ท่าทางไม่เคยมีใครเจอเหมือนผม เซ็งจังค้าบ T_T

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 05:50:26 PM »
อาการเหมือนเต็ดซิ่งจับหนักๆเลย
ถ้าเต็ดซิ่งกับรถคันเก่าเต้อ(200sx) อาการเป็นแบบนี้มันปกติอ่ะครับ
เพราะมันพยายามฝืนล้อให้หมุนพร้อมกัน 2 ด้านมันเลยดังและล้อเหมือนจะขัดๆ
แต่ไม่รู้ว่ากับอิมมันจะเหมือนกันหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 06:08:31 PM »
อาการเหมือนเต็ดซิ่งจับหนักๆเลย
ถ้าเต็ดซิ่งกับรถคันเก่าเต้อ(200sx) อาการเป็นแบบนี้มันปกติอ่ะครับ
เพราะมันพยายามฝืนล้อให้หมุนพร้อมกัน 2 ด้านมันเลยดังและล้อเหมือนจะขัดๆ
แต่ไม่รู้ว่ากับอิมมันจะเหมือนกันหรือเปล่า

ช่างพนม บอกว่า viscous coupling limited slip มันรวน
ตอนนี้ก็ต้องจอด

ออฟไลน์ marchman

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 06:12:05 PM »
ของผมเคยเป้น ครับ ตอนนั้นวางเครื่องมาใหม่ๆๆ เวลา เลี้ยว จะมีเสียงดังก้อกๆ ก็คิดว่าไม่เป็นไรครับ พอใช้ไปซัดแป้บแล้ว
ตอนนั้นกลับรถแล้ว ก็ ซัด เลยครับ แล้วก็มีเสียงดังปัง แล้วรถก็เหยียบไม่ไป อีกเลยครับ มีแต่ เสียงเครื่องแต่ รถไม่วิ่งครับ ต้องโทรเรียกรถลาก เข้าอู่
สรุป กระโหลก เพรลาหน้า มันสึก ครับ แล้วก็บังเอินไปตก ร่องพอดีเลย แตก ครับ  แนะนำว่า ถ้าได้ยินเสียงแบบ นี้ให้ รีบเอา ไปซ่อมโดยด่วนไม่งั้นจะเป็นแบบผมครับ โอ้ว :crying:

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 07:31:04 PM »
อ๋อ เต็ดโรงงาน ชอบเต็ออย่างนี้จัง ไม่โวยวายดี
อยากได้มั่งจัง พอรู้ราคามั๊ยอ่ะครับ เอามาใส่ 3.9 อิอิ

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 07:59:49 PM »
ใหนๆก้อมีคนถามหัวข้อนี้เเล้ว เเล้วสำหรับตัวที่มี c-diff หละเลี้ยววงเเคบๆเเล้วมันขืนๆนิดๆ พอรู้สึกเนี่ยมันปกติรึเปล่าครับ ปรับเป็นออโต้ใว้ครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 12:03:02 AM »
ของผมเคยเป้น ครับ ตอนนั้นวางเครื่องมาใหม่ๆๆ เวลา เลี้ยว จะมีเสียงดังก้อกๆ ก็คิดว่าไม่เป็นไรครับ พอใช้ไปซัดแป้บแล้ว
ตอนนั้นกลับรถแล้ว ก็ ซัด เลยครับ แล้วก็มีเสียงดังปัง แล้วรถก็เหยียบไม่ไป อีกเลยครับ มีแต่ เสียงเครื่องแต่ รถไม่วิ่งครับ ต้องโทรเรียกรถลาก เข้าอู่
สรุป กระโหลก เพรลาหน้า มันสึก ครับ แล้วก็บังเอินไปตก ร่องพอดีเลย แตก ครับ  แนะนำว่า ถ้าได้ยินเสียงแบบ นี้ให้ รีบเอา ไปซ่อมโดยด่วนไม่งั้นจะเป็นแบบผมครับ โอ้ว :crying:

โอ้ว 7เข้ ชิบเป๋งแล้วตู

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:21:24 AM »
ขอบคุณครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:22:09 AM »
ใหนๆก้อมีคนถามหัวข้อนี้เเล้ว เเล้วสำหรับตัวที่มี c-diff หละเลี้ยววงเเคบๆเเล้วมันขืนๆนิดๆ พอรู้สึกเนี่ยมันปกติรึเปล่าครับ ปรับเป็นออโต้ใว้ครับ

ปกติครับ ใหม่ๆอาจจะเหวอหน่อย เหมือนมันจะขืนๆฝืดๆ

ถ้าเป็นในรุ่นเก่า(GC) เวลาใช้งานบนถนน โดยเฉพาะถ้าจะต้องเลี้ยวแคบๆหรือถอยจอด เรามักจะปรับไปที่ตำแหน่งล่างสุด เพื่อลดอาการที่ว่า

C-diff ถ้าปรับไว้ที่ตำแหน่ง Auto ก็มักจะมีอาการนิดๆหน่อยๆครับ  :supergrin:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!