ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าได้หน้าแมว 2.0R 5ประตู มา คิดว่าควรติดLP-G ไหมครับ  (อ่าน 9424 ครั้ง)

ออฟไลน์ PoKoZa

• *
  • Popular Vote : 0
อยากได้ดาวลูกไก่ ซื้อได้  แต่สู้น้ำมันไม่ไหว  หรือว่าควรทนใช้ไปซักปีแล้วคติดแก๊สครับ  พี่ๆๆผู้รู้ท่านใดให้ความเหนทีครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tamvader

• *
  • มือใหม่ ตามหาGC คู่กายครับ ใครขาย PM มาได้เลย
Re: ถ้าได้หน้าแมว 2.0R 5ประตู มา คิดว่าควรติดLP-G ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:09:10 PM »
นั่นดิคิดเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ถ้าได้หน้าแมว 2.0R 5ประตู มา คิดว่าควรติดLP-G ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 02:15:20 PM »
อยากได้ดาวลูกไก่ ซื้อได้  แต่สู้น้ำมันไม่ไหว  หรือว่าควรทนใช้ไปซักปีแล้วคติดแก๊สครับ  พี่ๆๆผู้รู้ท่านใดให้ความเหนทีครับ  ขอบคุณครับ

ข้อแรกนะครับ.......ลองถามตัวเองดูนิดนึงว่า....อยากได้เจ้าดาวลูกไก่นี่เพราะอะไร...........เท่ห์...ดูดี.....มีบุคลิก หรือว่าชอบตรง performance ครับ ........ถ้าข้อแรก คุณคงอยู่กับมันได้ไม่นาน เพราะมันก็จะมีรถรุ่นใหม่ๆที่มัน เท่ห์....ดูดี.....มีบุคลิก ออกมากันเรื่อยๆ...........แต่ถ้าเป็นตัวหลังแล้ว ผมคิดว่ามาถูกทางแล้วครับ แต่สิ่งที่สวนทางกันกับ performance ก็คือเรื่องน้ำมันนั่นเอง ต้องทำใจในเรื่องนี้นะครับ

รถใช้ไปปีนึงแล้วติดแก๊ส กับติดเดี๋ยวนั้นเลยตั้งแต่ซื้อ ผมว่าไม่ต่างกันสักเท่าไหร่ การติดแก๊ส ไม่ได้ทำให้บริโภคประหยัดขึ้น แต่ unit price ของพลังงานมันถูกลงเท่านั้น ซุบารุเติมแก๊ส น่าจะมีค่าใช้จ่ายพอๆกับรถเล็กเติมน้ำมันนะครับ

ฉะนั้น ตอบตัวเองให้ดีก่อนตัดสินใจ....ขอให้โชคดี

.

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:09:46 PM »
อ่านแล้วมัน ขัดแย้งในตัวเองยังไงไม่รู้

ผมแนะนำว่าถ้าต้องการรถที่ประหยัดไม่ควรเอา Impreza GH มาอยู่บัญชีซื้อของคุณเลย คุณบอกว่าจะทนใช้สักพัก รู้อะไรไหมสักพักเนี่ย มันหลายเงินนะสำหรับ รถที่บริโภค 6-7 โลลิตรในเมืองเนี่ย  เต็มที่ได้ประมาณ 10 โลลิตร นอกเมือง  :a114:  แล้วอีกอย่างอุปกรณ์ตกแต่งเนี่ย ทุกชิ้นแพงกว่ารถยี่ห้ออื่นที่นิยมกันพอควรของแต่งทั้งมหดที่ได้ซื้อมานำเข้าทั้งหมดน่อยมากที่จะมี ก๊อป เทียบ เทียม

รถที่แนะนำให้ซื้อ

lancer 1.6 cng ตัวเก่ายังมีขาย เอามาแต่งเป็นอีโวก็ได้  good

altis 1.6 cng ใส่ชุดของ TRD มาใส่ก็พอดูสปอร์ตได้   good

อยากจะบอกว่า CNG เนี่บโคตรกินเลย ถ้าราคาเกิน 20 บาทเนี่ยไม่มีใครใช้แน่ๆ

ออฟไลน์ PoKoZa

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:25:16 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะ...

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:53:41 PM »
ถามนิดนึงว่า ปั้จจุบันใช้รถอะไรครับ

ผมมี โตโยต้า วิช กะ แมว turbo
ผลคือ กินน้ำมันเท่ากันนะครับ

ส่วนนึงมันอยู่ที่ เท้าขวาครับ

ออฟไลน์ payayam

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:14:27 PM »
เสียดายรถอ่าาาา

ออฟไลน์ ohm144

• *
  • Popular Vote : 3
  • แมวขาว อยากแรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:41:19 PM »
ไม่น่าติดอะครับ เสียดายรถ หาอีกคันแบบประหยัดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ลูกเสธ.

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:25:12 PM »
อืม... ผมว่านะครับ รถใหม่ บางท่านก็กลัวเสียดายรถเอามาติดแก๊ซ แต่ก็เข้าใจเจ้าของกระทู้ดีครับที่บ้านผม ก็ติดทุกคันละครับ^^
ถ้าไม่กลัวเสียดายรถ ก็ติดเลยครับคนที่เค้าว่ารถเราอย่างโน้นอย่างนี้เค้าไม่ได้เป็นคนมาจ่ายเงินนะครับ ทั้งหมดอยู่ที่เราครับคิดดีๆครับผ ม

ส่วนเรื่อง performance เสียอย่างเดียวจริงๆเลยคือเรื่องความแรงครับ อาจหายบ้างเล็กน้อย ครับ ส่วนเรื่องการสึกหรอของเครื่องยนต์ ไม่ได้ต่างอะไรกันเท่าไรเลยครับคอขอว lpg มา4 ปีแล้วบำรุงรักษาปกติครับไม่มีอะไรเสียหายครับนี่เครื่อง ปี96 แล้วนะครับ ส่วนแมวเครื่องใหม่ๆ ไม่ต้องห่วงครับ ที่สำคัญอย่างอื่นที่รถ ยี่ห้ออื่นไม่มี คือ ระบบช่วงล่าง และความภูมิใจที่ได้ขับ subaru และมีสังคมดีๆ แบบ sss ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 11:30:01 PM โดย ลูกเสธ. »

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 02:04:53 AM »
เห็นว่าตอนนี้ถังโดนัทจดทะเบียนผ่านแล้วด้วย

น่าสนเหมือนกันนะครับ

ติดแก๊ซนี่ติดได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Qiang

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:12:23 AM »
ได้อิมแมวมาใหม่ๆ จับไปติดแก๊สเรียบร้อยแล้วครัย 1.5R ถังโดนัท จะให้ดี หาวาล์วนอก จะได้หันวาล์วไปด้านท้ายรถ เพราะเวลาขึ้นเขา หรือเร่งแซง LPG จะได้ไปกองที่วาล์ว ไม่ตัดเป็นน้ำมัน (ใช้ Gasohol E10)

เก็บตังค่าเชื้อเพลิงไปก่อน แล้วเอาไปเพาะกล้ามดีกว่าครับ บอกได้เลยว่าถ้าใช้ 2.0NA เดี๋ยวก็ไม่ถูกใจ แรงแบบครึ่งๆกลางๆ
1.5/2.0 ราคาต่างกัน สองแสน สุดท้ายก็ต้องโยนเครื่องทิ้ง.... เก็บเงินหาเครื่องแรงๆดีกว่าครับ AWD แล้ว ตัวรถขับกระชับ มันต้องสั่งอัตราเร่งได้ตามใจด้วย

รถคันนี้ มีโปรเจค 2.5T + 6MT อัตราทดยาว ใช้เดินทาง ตจว.

ส่วนคันเก่าที่ทำเสร็จแล้ว มี Imp GF Legacy กับ Wagon 2.5T สองร้อยม้าฝ่าๆ ดม LPG ถังโดนัทมาปีกว่าๆแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เรื่องจดแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง ไม่ได้ทำ ไม่เห็นมีตรวจ เว้นแต่ตอนจะโอนทะเบียน ก็แค่ถอดบางชิ้นออก ส่วนประกันภัย ไม่เกี่ยวครับ

ช่วงวันหยุดเอาอิมเก่าๆ ขึ้นเขาใหญ่ พวกปิคอัพนั่งท้าย ตอนปีนเนินชันๆ อ้าปากค้างไปหลาย
"รถอะไรฟระ... แซงขึ้นเนินชันๆ รวดเดียวสองคัน ตรูลากเกียร์ 1 ควันโขมงแร๊ว...."

นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า.....
1. จะแรงแบบงกๆ ก็พอทำได้.... ไม่ต้องเสียดายเครื่อง ส่วนที่ประหยัดได้ เก็บไว้ ถ้าเครื่องพังก็เปลี่ยนได้ของใหม่ๆสดๆ
2. ติดป้าย หกดาวไว้ท้ายรถ อย่าให้ใครเห็นนาน เดี๋ยวคนขับรถแพงๆหมั่นไส้... ต้องรีบหนี...อิอิอิ....(มีดาวเยอะกว่าเค้า ต้องไว้ลายหน่อย)

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:16:56 AM »
ช่วงปีก่อน น้ำมันแพงมากๆ มีหลายคนไปใช้รถเล็กๆให้ประหยัด ผมไม่เคยเห็นด้วยนะ...
1. เราซื้อรถมาเพื่ออะไร? เอาไว้ใช้ไม่ใช่หรือ?? แล้ว ต้องขับคันอื่นที่ไม่ถูกใจ เพราะไม่อยากจ่ายแพง นานๆที ค่อยเอามาขับปล่อยผีรึ?
2. แล้ว หารถอีกคัน มันบาทสองบาทรึ? เอาเงินมารวมกัน ค่าติดตั้ง LPG กับซื้อเครื่องอีกตัวมากองรอไว้ยังเหลือ....
3. ที่จอด ภาระการซ่อมบำรุง? ใช้คันเดียว ถึงไหนถึงกัน ดีกว่าครับ....

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:31:47 AM »
แล้วที่บอกว่าเสียรถ เสียอะไร? มีรูเจาะเพิ่มที่ตัวถัง?
ถ้าถังแคบซูลก็แน่นอน เสียที่ขนของ
นน.มากกว่าโดนัท(เพราะไม่ได้เอายางอะไหล่ออก)

ส่วนเรื่องเครื่องพัง?? จริงรึเปล่า?? แท๊กซี่วิ่งกันสี่ห้าแสนกิโล ลองไปถามเค้าดูว่าทำอะไรบ้าง เครื่องไปเร็วกว่าน้ำมันไหม แล้วชั่ง นน.เอาว่า ติดดี รึให้ปตท.ปล้นดี....

http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2009-12-09.xls

Lpg 550g/l
E10 750g/l

เครื่องบริโภคโดยมวล และค่าความร้อน LPG ต่ำกว่า
แน่นอน ว่าอัตราสื้นเปลืองมากกว่า เช่น 10km/l E10(31.74b) ---> 8km/l LPG(11.35b)

แล้วสมมุติว่า เราใช้ E85 ได้แบบ Lancer
10km/l E10(31.74b) ---> 7km/l LPG(18.72b)
ไปดูประวัติราคา ตั้งแต่ที่มีขายในบ้านเรา ไม่นับจำนวนปั๊ม ขึ้นลงตามใจผู้มีอิทธิพล
http://www.pttplc.com/TH/news-energy-fact-oil-price-bangkok.aspx?aBMloOREoMuW

แล้วเรื่องพิสัย ต่อการเติมเชื้อเพลิง 1 ครั้งล่ะ?
E85 ใส่ถังเดิมที่มากับรถ เคยวิ่งได้ 500km จะเหลือแค่ 350km / ถัง หมายความว่า ต้องหาปั๊ม E85 ทุกๆ300 km เวลาเดินทางไกล
LPG มีถังแยก ราวๆ 300 กม ทั่วประเทศ หา GPS บอกตำแหน่งปั๊มเดินทางสบายครับ...เกิดไม่มี ปั๊ม ยังใช้เบนซินได้...

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:51:55 AM »
ถามนิดนึงว่า ปั้จจุบันใช้รถอะไรครับ

ผมมี โตโยต้า วิช กะ แมว turbo
ผลคือ กินน้ำมันเท่ากันนะครับ

ส่วนนึงมันอยู่ที่ เท้าขวาครับ

เหนด้วยกับพี่ป็อกครับ สำคัญที่เท้าขวา

ถ้าเท้าขวาควบคุมไม่ได้ จะติดแกส หรือ น้ำมัน มีเท่าไรมันก้หมดไว  :a119:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 03:37:06 PM »
เป็นผมไม่ติดแก๊สกับ SUBARU แน่นอนครับ
แต่ถ้าเป็น  โตต้า ละไม่แน่