ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที่ล้างโคมไฟสปอร์ตไลต์หน่อยคับ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ waveter

• *
  • Popular Vote : 0
  • Love me Love my IM -_- ....
พอดีว่าน้ำเข้าโคมไฟคับแต่ก็เคยไปร้านที่รับล้างโคมไฟแล้วครับ แต่ทางร้านบอกว่าไม่เคยถอดโคมไปสปอร์ตไลท์ของซูบารุน่ะคับ  เลยอยากทราบว่าโคมไปสปอตรืไลท์ของ Gc นี่ถอดได้ไหมคับ และพี่ๆมีใครพอจะรู้ร้านที่เขาล้างได้บ้างไหมคับ
ส่วนใหญ่จะล้างแต่ฑโคมไฟหน้าเท่านั้นคับ  ยังไรรบกวนพี่ๆที่พอทราบบอกหน่อยแล้วกันนะคับ  ขอบคุณครับ  :a116:

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
Re: แนะนำที่ล้างโคมไฟสปอร์ตไลต์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:39:18 PM »
ส่วนใหญ่แนะนำว่า เอารถตากแดดแรงๆ หน่อย สักวันสองวันก็หายครับ แต่ถ้าไม่หาย แสดงว่าน้ำเข้าหนักเหมือนของผม

ง่ายๆ ครับ แกะสปอทไลท์ออกมา แค่ไขควงและหกเหลี่ยม ไม่ยากครับ ไขๆ หมุนๆ ออกมาครับ
ลองพลิกดูด้านหลัง จะเห็นสลัก และรูปให้หมุนตามเพื่อปลดล๊อกเปิดโคมไฟ (เหมือนเวลาจะเปลี่ยนหลอด)
เสร็จแล้วก็ถอดหลอดออกมา ระวังหน่อยนะครับตอนนี้ จากนั้น ก็จะเห็นว่าเราสามารถเอาลมเป่าทำความสะอาดในโคมไฟได้โดยตรงแล้วครับ
ผมใช้ลมเย็นเป่าแรงๆ ทีสองที หายเกลี้ยงครับ คราบน้ำ คราบไอน้ำ ที่เกาะมานานหลายเดือนจากหน้าฝน เพราะโคมไฟผมมีรอยแตกนิดนึง
เรียบร้อย ค่อยๆ ใส่ทุกอย่างกลับไปเหมือนเดิม ทีนี้เราก็ได้สปอทไลท์ ใสๆ แหร่มๆ เหมือนเดิมแล้วครับ

:a122: