ผู้เขียน หัวข้อ: สัจจะธรรมรถแต่ง  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
สัจจะธรรมรถแต่ง
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 02:50:12 AM »
หลังจากอ่านโพสข้างล่าง และ ประสบพบเจอในชีวิตตนเอง รถไม่ว่าจะแรงแค่ไหน เจอรถบ้าพลังก็ตามติดไม่ได้ห่างนักหรอก รถ 400 ม้า
กับรถ 200 ม้าเนี่ยบนถนนกรุงเทพ หรือ ปริมณฑล มันก็วิ่งพอๆกันแหละ ผมนั่ง เหยี่ยวของญาติ 400 ม้านิดๆ เจอกระบะลงกล่อง เปลี่ยนโบ 200 ม้า
ซีวิคบ้านๆ ลง B18C 200 ม้า มันก็หนีไม่ได้อยู่ดี รถพวกเนี่ย 200+ Km/Hr ได้ทุกคัน ม้าต่างกันตั้ง 200 กว่าม้าแต่ไม่มีประโยชน์
ได้แต่อัตราเร่ง เกิน 200 km/hr ก็ไม่เอากันแล้ว  ( หรือว่ามีใครซัดกันซะเกิน 250 km/hr ) แถมถนนถึงมีทาง แต่สภาพก็ดาวอังคาร
เพราะฉนั้น เลิกเลย ใครจะแรงปล่อยแมร่งไป เปลืองน้ำมัน 

เห็นด้วยกันไหม  :a20:

ปล. พิมพ์ผิดขออภัย หมดไปหลายกลม เอิ๊ก.....
 เจอ Audi a4 มั่ง บนวิภา ขับอยู่ 140 แซงซ้ายเราปาดขวาตัดหน้า เร่งปู๊ด ไปเลยน่าจะซัก 170-180 มั่งขี้เกียจตาม เหอะๆๆ  :a22:

ออฟไลน์ atakumi

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สัจจะธรรมรถแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 03:13:30 AM »
ที่บอกมาก้อถูกต้องน่ะครับ! (บนถนนกรุงเทพฯ)

แต่ถ้าแรงม้า200 กับ แรงม้า400 มันต่างกันค่อนข้าง เห็นผลนะครับ

อัตราเร่ง400ม้ากินขาดครับ  เห็นได้ชัดเจนครับ :a20:

[ผมว่าไว้ซิ่งกันในสนามดีกว่าครับ] "ถ้าพูดอะไรผิด ขออภัยด้วยน่ะครับ" :a16:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 03:32:26 AM โดย atakumi »

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 08:11:23 AM »
ที่บอกมาก้อถูกต้องน่ะครับ! (บนถนนกรุงเทพฯ)

แต่ถ้าแรงม้า200 กับ แรงม้า400 มันต่างกันค่อนข้าง เห็นผลนะครับ

อัตราเร่ง400ม้ากินขาดครับ  เห็นได้ชัดเจนครับ :a20:

[ผมว่าไว้ซิ่งกันในสนามดีกว่าครับ] "ถ้าพูดอะไรผิด ขออภัยด้วยน่ะครับ" :a16:

ไม่ผิดครับ ถูกเลย ไปเร็วและซิ่งในสนามดีกว่าครับ บนท้องถนน มีแต่เสียกับเสีย ไม่เห็นมีได้เลย
Think Feel Drive

ออฟไลน์ CHi.tA.kE

• aWd oNLy
  • *
  • Popular Vote : 1
  • DO wHat yOu lOve, LoVe wHaT yoU DO....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:32:53 AM »
ก้อเห็นด้วยอ่ะคับ ซัดกันที่สนามสควรกว่าทุกเหตุผลคับ บนถนนไม่สมควรคับ
ก้อบนถนน factor มันเยอะคับ ทั้ง สภาพถนน bad รถคันอื่นๆ จังหวะมุดอาจเป็นมิดทุกเมื่อ บางครั้งทำให้ต่างกันจากี่ร้อยม้ามันก้อ ผลออกมากัดกันปายเรื่อยๆ ไม่หลุดซ้าที นอกจากบนด่วนโล่งๆหน่อยอ่ะนะ ค่อยเห็นชัดเจนหน่อย :boy:
PERFORMANCE PLUS......>>>

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:38:59 PM »

200 ม้า อัตราเร่งต่างจริงๆครับ แต่ไม่เกิน 5 นาที ก็ตามได้แล้ว ในกรุงเทพ นอกจากบูรพาวิถีเนี่ย ทึ้งกันห่างเลย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:40:28 PM »

ไม่ผิดเลยครับ ที่โพสเนี่ยอยากให้คนที่อ่านเนี่ย อย่าไปบ้าจี้ตามพวกรถบ้าพลัง ทั้งเสี่ยงภัย แถมเปลืองอีก

ออฟไลน์ rennsport

• Certified Car Nuts
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:25:18 AM »
ประมาณนั้นครับ เห็นด้วยๆ

ตอนนี้ทำรถหรือหารถใหม่ผมเน้นแรงบิดเป็นหลัก

:beer:
เหยี่ยวมือใหม่ ขออภัยในบางลีลา

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 07:09:10 PM »
ถ้าทนไม่ไหวก็เร่งให้ขาดสักทีนึง(ถนนโล่งๆแถวนอกเมื่องนะ ในเมื่องเดี่ยวก็ติด อันตรายด้วย) พอเค้าตามมาทันก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เพราะก็เห็นๆกันแล้วว่าแรงกันแค่ไหน ในเมื่องผมไม่เคยไปมุดกะใครเดี๋ยวมิดแบบพี่ๆเค้าว่ากัน แต่ถ้ารอกเมื่องปกติผมขับแค่ช้า  80-100 เท่านั้นอยู่เลนส์กลางไม่ก็ซ้ายเลย ถ้าใครมาเทียบด้วยนานๆก็มีเล่นบ้างครับ ส่วนมากจะรอให้ข้างหน้าโล่งจริงๆแล้วกดถึงประมาณ 200 ละก็ปล่อยละคับ จากนั้นยังไม่เคยเจออีกคันมาเทียบต่อนะครับ ไม่พอๆกันแล้วแซงไปเลยก็ค่อยๆมาเร็วๆจากไกลๆละก็พุ่งผ่านไป ผมก็มาเต่าที่ 80 - 90 ต่อ...
แต่อย่าซิ่งบนถนนดีสุดนะค้าบบบบ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Mike7157

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:17:07 AM »
บนถนนจริง ม้าต่างกันไม่มีผลครับ เจอกันที่ไฟแดงครับ  :a13:

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:35:48 AM »
บนถนนจริง ม้าต่างกันไม่มีผลครับ เจอกันที่ไฟแดงครับ  :a13:

แล้วที่สนามบอลละ ไม่เจอเลยนะเจ้าไมค์  :a108:

สงสัยมัวแต่ไปป้อสาวๆ :a113:
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ pittawatmo

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:02:34 PM »
ผมวิ่งไม่เกิน 90 ตลอดเลยครับ ประหยัดน้ำมัน แม้มันจะช่วยอะไรไม่ได้ก็ตาม 555