ผู้เขียน หัวข้อ: นำมันเกียร์ GC  (อ่าน 3320 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
นำมันเกียร์ GC
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 11:42:46 AM »
GCเครื่อง คอแดงV5 เกียร์ 4.4   ปกติต้องเติมน้ำมันเกียร์บ่อยแค่ไหนครับ  เมื่อเช้าคิดๆดึงขึ้นมาดูเห็นมันหดเหลือแค่ครึ่งนึงของแท่งวัด ถ้าจำไม่ผิดขาดครึ่งนึงเติมครึ่งลิตรก็พอใช่มั้ยครับ เพราะจริงๆแล้วน่าจะมีหลายสิบลิตรในลูกเกียร์   :a30:  แล้วจริงๆมันมีกี่ลิตรในลูกแล้วที่ผมเติมไปมันถูกรึป่าวเนี่ยยยย   :a28:  เติมเบอร์90งับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: นำมันเกียร์ GC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:22:58 PM »
ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายมา ใช้ทั้งหมด5ลิตรครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:34:47 PM »
ขอบคุณครับ  เหมือนเจอะรถคุณ Retro Racer เมื่ออาทิตย์ก่อนที่เซนแจ้งวัฒนะ???
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:32:55 PM »
ใช้ประมาณ 4.7 ลิตรครับ 
...YU...
GARAGE&CARCARE

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 08:07:35 PM »
ขอบคุณครับ   :blue:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 10:02:47 AM »
รถผมเปลี่ยนทุกๆ ประมาณ 20,000 โลครับ อาจจะลบนิดหน่อย ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

ถ้าใช้หนัก ก็อาจจะทอนลงมาเหลือซัก 16,000 - 18,000 ก็ว่ากันไปครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:37:34 PM »
ขอบคุณครับ  เหมือนเจอะรถคุณ Retro Racer เมื่ออาทิตย์ก่อนที่เซนแจ้งวัฒนะ*?

ไม่ไช่ผมครับ สงสัยรถตาป็อบRZB12
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ hunter

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:52:16 AM »
ผมพึ่งเปลี่ยนมา 2 สัปดาห์ ดำและ มีคนบอกว่าต้องทำความสะอาดระบบด้วย เพราะมันมีเขม่าครัชเยอะ ก่อนเปลี่ยนถ่าย หรือไม่ก็อาจจะเกิดจากการที่ใช้น้ำมันเกียร์คุณภาพต่ำครับ ปรกติมันต้อง ใส สะอาด เหมือนน้ำมันเบรค ครับผม

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:19:32 AM »
 good  น้ำมันเกียร์ไม่ว่าเกียร์กระปุกหรือ เกียร์ออโต้   สามารถยืนระยะได้ 40,000 - 50,000 กิโลได้สบายๆๆ   แต่ควรเปลี่ยนทุกๆๆ 2 ปี อยู่ที่อะไรถึงก่อน    ส่วนการที่เราเปลี่ยนเร็วขึ้นดีทุกอย่าง   เสียอย่างเดียวคือเปลืองสตางค์ครับ

ถ้าเรารู้จักการเข้าเกียร์แบบถนอมมันหน่อย   เกียร์มันก็ทนไม่ตีรวนเรา   อย่ากระแทกกระทั้นยัดโครมๆๆ   จับยัดเบาๆๆให้มันเข้ากรึ๊บๆๆ   มืออาชีพเล่าให้ผมฟังใช้มือกำหัวเกียร์เบาๆๆหลวมๆๆใช้ความรู้สึกสัมผัส 3 นิ้วยัดเปลี่ยนเกียร์นุ่มๆๆ
ลองทำกันดูซิครับ    มันก็เป็นความสูขอย่างหนึ่งที่สัมผัสได้

เสือ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ hunter

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:15:03 PM »
ขอบคุณครับพี่เสือ ปรกติเอาแต่ยัดๆๆๆๆ สงสัยต้องลอง สามนิ้วมั่งและ ฮิฮิ .... ดูสิว่าสูตรพี่เสือจะเสียวเปล่า