ผู้เขียน หัวข้อ: GC คอขาวกับคอแดงดูยังไงครับ ถ้าไม่ได้ดูที่สีคออ่ะครับ  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ thetopsatun

• *
  • Popular Vote : 0
แล้วอินเตอร์เฉียงกับตรงมันต่างกันยังไงครับ แล้วคอแดงนี่แรงกว่าใช่ไหมครับ
ผมรักซูบารุ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
สำหรับกรณีที่รถไม่ถูกยำเละตุ้มเป๊ะมานะ (เช่น... สลับของจากหัวตัดมาใส่ หรือเดิมๆนั่นแหละครับ)

แนะนำว่า.......... ให้ดูที่เลขกล่องชัวร์ที่สุดครับ บอกได้ว่าคอขาวคอแดงและมาจากรุ่นไหน
นอกนั้นพอถูไถ(แต่มันเปลี่ยนกันได้)ก็มีอินเตอร์ฯ คอไอดี เทอร์โบ หัวฉีด เลขเครื่อง ฯลฯ

รุ่นที่มีอินเตอร์ตรงจะใหม่กว่าอินเตอร์เฉียงครับ อินเตอร์ตรงเริ่มปี96ปลายๆปี และใหญ่กว่า

ตามspec. GC8คอแดงรุ่นต่อรุ่น มีสมรรถนะดีกว่า เกียร์จัดกว่า ใส้ทนบูสท์ได้มากกว่า แรงบิดสูงกว่าคอขาว
แต่ถ้าสังเกตจากบางคันในSSSแล้ว คอขาวหลายคันก็สังหารคอแดงไปแล้วครับ  :a116:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 06:49:49 PM โดย ready..GO!!! »

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
ผมว่าดูยากครับ เพราะอย่างรถผมเจ้าของเก่าบอกว่าเครื่องคอแดงver.4 แต่พอตอนมันพังแล้วยกลงแยกชิ้นปรากฎว่า ท่อนกลางเป็นของทวิน280 แปลงสายไฟกับกล่องเป็น 4 ปลั๊กคอขาว260 ค่อมรอมbos speed มีฝาสูบของคอแดงver3 เทอร์โบกับดินเตอร์sti ver.3  สรุปผมยกลงและเปลี่ยนเครืองเลยครับ เพราะมันยำมาซะเละเลยครับ เปลี่ยนใหม่สบายใจกว่าครับ แนะนำว่าดูสภาพโดยรวมและถามประวัติกับเจ้าของรถ(เป็นคนทีไว้ใจได้) จะเหมาะที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ผมว่าดูยากครับ เพราะอย่างรถผมเจ้าของเก่าบอกว่าเครื่องคอแดงver.4 แต่พอตอนมันพังแล้วยกลงแยกชิ้นปรากฎว่า ท่อนกลางเป็นของทวิน280 แปลงสายไฟกับกล่องเป็น 4 ปลั๊กคอขาว260 ค่อมรอมbos speed มีฝาสูบของคอแดงver3 เทอร์โบกับดินเตอร์sti ver.3  สรุปผมยกลงและเปลี่ยนเครืองเลยครับ เพราะมันยำมาซะเละเลยครับ เปลี่ยนใหม่สบายใจกว่าครับ แนะนำว่าดูสภาพโดยรวมและถามประวัติกับเจ้าของรถ(เป็นคนทีไว้ใจได้) จะเหมาะที่สุดครับ
ผมก็เห็นด้วยตามนี้ครับ ลำพังดูเองมึนครับ  :a124:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???