ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ระหว่างโช๊ค GAP กับ Blistein หน่อยคัฟ  (อ่าน 16854 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoZiE

• *
  • Popular Vote : 0
อย่าทราบข้อดีและเสียระหว่าง 2 โช๊คนี้ครับ..
มีข้อต่างอย่างไรอีกบ้างครับ ขอบคุงคัฟๆ :go:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 10:55:25 PM โดย MoZiE »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: สอบถามผู้รู้ระหว่างโช๊ค GAP กับ Blistein หน่อยคัฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 01:07:16 AM »
เอ้า... พี่โต มาช่วยไขความกระจ่างหน่อยค้าบ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Keng_Kannasuth

• *
  • Popular Vote : 4
Re: สอบถามผู้รู้ระหว่างโช๊ค GAP กับ Blistein หน่อยคัฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 01:55:09 AM »
รอคำตอบเช่นกัรนคร้าบ อยากรู้ระหว่าง Gab ss

กับ tein super street คับ จะใส่ GD ครับ

พอดีรุ่นน้อง เขาฝากถาม  :a23:

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:42:22 AM »
รอคำตอบเช่นกัรนคร้าบ อยากรู้ระหว่าง Gab ss

กับ tein super street คับ จะใส่ GD ครับ

พอดีรุ่นน้อง เขาฝากถาม  :a23:

ผมว่าสำหรับ GD สวยๆ แย้ว น่าจาเล่น Ohlins ไปเลยดีฝ่า อนาคตไม่ต้องไปถอดขาย
หรือมองหา ตัวอื่นมาใส่ใหม่อีก........

:a115:

.

ออฟไลน์ tonyditthayam

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:24:44 AM »
 singผมใส่gap ssอยู่ครับ อืมก็โอเค แต่ไม่ประทับใจสุดๆ ส่วน super st.ไม่เอาอีกแล้ว สรุป เอเอสที หรือโอลินครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:13:40 PM »
สำหรับผมที่เคยลองมา  ผมว่า GAB ขับสบายกว่า Tein SS แต่รู้สึกว่าไม่แน่นเท่า SS ถ้าขับเร็ว  พอขับเร็วๆ Tein SS รู้สึกมั้นใจกว่า มันแน่นดี  ส่วน Bil นั้นก็ดีนะแต่ไม่รุ้สึกว่าหนึบเท่า Tein SS...
ส่วนตัวชอบ SS ครับมันหนึบพอสำหรับผม และไม่ได้ขับโหดมากมายครับ     ลองฟังท่านอื่นดูครับ หรือหาลองเลยคับ  แต่ถ้ามีงบก็ OHLINS เลยง้าบบบบ อยากได้อยู่เหมือนกันเอาไปใส่ทั้งซูและฟอจูนเนอร์โอวววแจ่ม :a14:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:19:30 PM »
คำตอบนี้คงขึ้นกับว่า
- ใส่ในรถรุ่นไหน
- โช้ครุ่นไหนครับ GAB กะ Bilstein มันเป็นแค่ยี่ห้อ .........ซึ่งแต่ละยี่ห้อมันก็มีรุ่นย่อยของมันอีก โช้ค GAB มันก็มี 2 Generation คือตระกูล Super รุ่นเก่าๆ กับที่เป็นพวกสตรัทปรับเกลียวรุ่นใหม่ๆ ซึ่งได้ยินมาว่าไม่ได้ทำใน Japan แล้ว รู้สึกจะเป็นพวกมาเลย์หรือสิงคโปร์นี่แหละเอามาทำ ส่วน Bilstein นี่มีตั้งแต่สปริงฐาน กระบอกสีเหลือง, ชมพู, ดำ อันนี้ใส่พวกเลกาซี, ขาว STi นี่ใส่มากับ 22B แล้วแต่ว่ามันใส่รถอะไร ส่วนพวก Bilstein แต่งอย่าง PSS9 ปรับเกลียวก็อีกเกรดนึง

ทางที่ดีระบุดีกว่าครับ ม่ายงั้นตอบกันไปเจ้าของกระทู้ก็คงไม่ได้ข้อมูลอะไรจริงๆจังๆเลย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:36:02 PM »
คำตอบนี้คงขึ้นกับว่า
- ใส่ในรถรุ่นไหน
- โช้ครุ่นไหนครับ GAB กะ Bilstein มันเป็นแค่ยี่ห้อ .........ซึ่งแต่ละยี่ห้อมันก็มีรุ่นย่อยของมันอีก โช้ค GAB มันก็มี 2 Generation คือตระกูล Super รุ่นเก่าๆ กับที่เป็นพวกสตรัทปรับเกลียวรุ่นใหม่ๆ ซึ่งได้ยินมาว่าไม่ได้ทำใน Japan แล้ว รู้สึกจะเป็นพวกมาเลย์หรือสิงคโปร์นี่แหละเอามาทำ ส่วน Bilstein นี่มีตั้งแต่สปริงฐาน กระบอกสีเหลือง, ชมพู, ดำ อันนี้ใส่พวกเลกาซี, ขาว STi นี่ใส่มากับ 22B แล้วแต่ว่ามันใส่รถอะไร ส่วนพวก Bilstein แต่งอย่าง PSS9 ปรับเกลียวก็อีกเกรดนึง

ทางที่ดีระบุดีกว่าครับ ม่ายงั้นตอบกันไปเจ้าของกระทู้ก็คงไม่ได้ข้อมูลอะไรจริงๆจังๆเลย

โถ.....ใครจาไปรู้รอบด้านแบบ ป้าหล่ะ.....ว่า GAB มันมี สตรัทปรับเกลียว ด้วย  อีกอย่าง
Bilstein เอง น้อยคนนักที่จารู้จัก สตรัทปรับเกลียวเช่นกัน

ถ้าจั่วหัวเฉยๆ แล้วเอ่ย ทั้ง 2 ชื่อมาพร้อมๆ กัน เค้าก็ละในฐานที่เข้าใจหล่ะ ว่า มันคง
หนีไม่พ้น โช้คฐานใหญ่ หล่ะคร๊าบ ป้า........

พูดหยั่งเงี้ย คนคอมเม้นท์ก่อนๆ ก็ เม้นท์ เพ้อเจ้อ แบบ ไม่มีปี่มีขลุ่ยหน่ะสิ
อย่าว่ากันน๊ะป้า ที่พูดตรงๆ ไม่งั้น เดี๋ยวเค้าจาหาว่าผมเพ้อเจ้อไปล่วย
ยังรักป้าอยู่ น๊ะจ๊ะ.....จุ๊บ..จุ๊บ..

.

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:10:30 AM »
โถ.....ใครจาไปรู้รอบด้านแบบ ป้าหล่ะ.....ว่า GAB มันมี สตรัทปรับเกลียว ด้วย  อีกอย่าง
Bilstein เอง น้อยคนนักที่จารู้จัก สตรัทปรับเกลียวเช่นกัน

ถ้าจั่วหัวเฉยๆ แล้วเอ่ย ทั้ง 2 ชื่อมาพร้อมๆ กัน เค้าก็ละในฐานที่เข้าใจหล่ะ ว่า มันคง
หนีไม่พ้น โช้คฐานใหญ่ หล่ะคร๊าบ ป้า........

พูดหยั่งเงี้ย คนคอมเม้นท์ก่อนๆ ก็ เม้นท์ เพ้อเจ้อ แบบ ไม่มีปี่มีขลุ่ยหน่ะสิ
อย่าว่ากันน๊ะป้า ที่พูดตรงๆ ไม่งั้น เดี๋ยวเค้าจาหาว่าผมเพ้อเจ้อไปล่วย
ยังรักป้าอยู่ น๊ะจ๊ะ.....จุ๊บ..จุ๊บ..

.

พี่ชูครับ..........ความเห็นที่ 3 กับ 5 นั่นเขาก็เป็น GAB ปรับเกลียว ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด..............เพราะทั้งสองท่านนี้น่าจะขับ GD ครับ GAB ฐานใหญ่ส่วนมากจะมีสำหรับรถรุ่นเก่า

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่ารุ่นรถมันก็สำคัญ รุ่นโช้คมันก็สำคัญ ผมคำนึงถึงว่าเจ้าของกระทู้น่าจะได้คำตอบที่ตรงใจเขา ดังนั้นก็น่าจะบอกรายละเอียดทั้งหมด ไม่งั้นคนเล่นรถรุ่นเก่ารุ่นใหม่ต่างก็คิดไปแต่โช้คยี่ห้อกะรุ่นที่ตัวเองใช้ ซึ่งบางทีมันก็คนละตัวคนละรุ่นกันกัน เดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่

ผมหวังดีครับพี่.........ไม่ต้องแดกดันผมก็ได้ว่ารู้รอบด้าน ผมมันก็แค่งูๆปลาๆ ....แค่อยากให้มันชัดเจนทั้งคำตอบและคำถามครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:33:14 AM »

พี่ชูครับ..........ความเห็นที่ 3 กับ 5 นั่นเขาก็เป็น GAB ปรับเกลียว ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด..............เพราะทั้งสองท่านนี้น่าจะขับ GD ครับ GAB ฐานใหญ่ส่วนมากจะมีสำหรับรถรุ่นเก่า

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่ารุ่นรถมันก็สำคัญ รุ่นโช้คมันก็สำคัญ ผมคำนึงถึงว่าเจ้าของกระทู้น่าจะได้คำตอบที่ตรงใจเขา ดังนั้นก็น่าจะบอกรายละเอียดทั้งหมด ไม่งั้นคนเล่นรถรุ่นเก่ารุ่นใหม่ต่างก็คิดไปแต่โช้คยี่ห้อกะรุ่นที่ตัวเองใช้ ซึ่งบางทีมันก็คนละตัวคนละรุ่นกันกัน เดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่

ผมหวังดีครับพี่.........ไม่ต้องแดกดันผมก็ได้ว่ารู้รอบด้าน ผมมันก็แค่งูๆปลาๆ ....แค่อยากให้มันชัดเจนทั้งคำตอบและคำถามครับ

ดีเยี่ยมเลยคร๊าบ จาได้เป็นความรู้เพิ่มขึ้นอ่ะคร๊าบ ป้า อย่าโกรธผมน๊ะ.......
ผมก็ว่าไปตามงูๆ ปลาๆ เช่นกัน คร๊าบ........

.

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:11:34 AM »
tein ss ถ้าได้รีวาล์วใหม่รับรองแหล่มเลยครับนุ่มหนึบ

ปล.ถ้าทนกับเสียงบอลจ๊อยได้นะ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:59:41 AM »
 :sunglasses

คำถามแบบนี้ผมว่าพวกเราเห็นกันบ่อยๆครับ  ผมเองก็มาตอบประจำ และก็คอยตอบแบบเดิมๆว่า

รุ่นไหน ยี่ห้อไหน สุดท้าย เพื่อนๆต้องลองเองตามวิธีการใช้งานปกติ  แต่ให้พิจารณาประเด็นการซ่อมบำรุงเป็นหลัก   เลือกยี่ห้อที่มีตัวแทนที่ไว้ใจได้

เมื่อมีปัญหา สามารถซ่อมแซมได้ในประเทศ  ไม่ใช่โช๊คเทพ แต่พอเสียทีนึง กลายเป็นเศษเหล็ก หรือต้องมานั่งรอกันเป็นเดือนๆ

ขอให้เจอช่วงล่างที่ถูกใจ(คุณเอง)นะครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ hunter

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:00:44 AM »
ใส่ GAB Strut ปรับเกลียว  อยู่ครับ แบบว่า วิ่งเข้าโค้ง เข้าสุวรรณภูมิ ซัดไป 150 ไม่มีย้วยเลยครับ หนุกๆ หนึบๆ แต่คิดว่าจะหา TEIN SS และ เพราะว่า ภรรยาท้อง ต้องให้นุ่มกว่าเดิมหน่อย ใครใส่ TEIN SS อยากแลกกับ GAB Strut ปรับเกลียว กระบอกแดง Ball Joint ทอง บอกน่ะครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:16:34 PM »
ซึ่งได้ยินมาว่าไม่ได้ทำใน Japan แล้ว รู้สึกจะเป็นพวกมาเลย์หรือสิงคโปร์นี่แหละเอามาทำ ส่วน Bilstein นี่มีตั้งแต่สปริงฐาน กระบอกสีเหลือง, ชมพู, ดำ อันนี้ใส่พวกเลกาซี, ขาว STi นี่ใส่มากับ 22B แล้วแต่ว่ามันใส่รถอะไร ส่วนพวก Bilstein แต่งอย่าง PSS9 ปรับเกลียวก็อีกเกรดนึง

GAB ตอนนี้ทำในมาเลย์คับ

ส่วนเรื่องที่เปรียบเทียบ ผมเห็นด้วยนะคับว่าต้องเอาเป็นรุ่นมาชนกัน ว่ากันเป็นยี่ห้อแบบนี้เทียบลำบาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ของผู้ใช้คับ 

ปล. แนะนำได้อย่างนึงคับ ถ้าชอบนุ่มๆ ไม่ชอบกระด้างๆ หลีกหนีทั้ง GAB และ TEIN ก็จะดีมากคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:52:56 PM »
ต้องลองนั่งดูครับ เรื่องโช๊คเหมือนอาหารบางคนบอกเค็มไป แต่อีกคนก็ว่าหวานไป ดังนั้นทางที่ดีลองเองดีที่สุดขอเพื่อนที่ใส่อยู่นั่งดูหรือถ้าสนิทกันขอเค้าลองขับก็ยิ่งแหล่มเลยครับ