ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรถบ้านๆอย่าง Innova หน่อยครับ vs Wish  (อ่าน 12939 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ขอความเห็นเกี่ยวกับ Innova ตัวปัจจุบันครับ 2.0 เบนซิน หรือ 2.5 ดีเซลดีครับ เอาไว้ใช้ขนของนิดๆหน่อยๆโต๊ะเก้าอี่ซะส่วนใหญ่ ขนคนบ้าง ไม่ได้ใช้ลุย นานๆจะเอาไป ตจว ทีครับ เน้นวิ่งระยะสั้นวันละสัก 20โล เทียบหรือไม่เทียบกับFortuner ก็ได้ครับ ถึงมันจะคนละประเภทแต่ตัวถังโดยพื้นฐานเหมือนกัน
แล้วระหว่างคันนี้กับ Wish ข้อดีข้อเสียของทั้งคู่ ไม่กะขับเร็วครับ ค่อยๆไป
รุ่นนี้เร็วๆ 140 150 ร่อนไหมครับ แล้วช่วงล่างหลังแหนบหรือสปริงครับ
ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับ Innova จริงๆครับ
ตอนนี้โอนเอียงไปทาง Innova รุ่นถูกสุดครับ
แรกๆกะเอาวีโก้ 4dr แต่ไม่อยากโดนตำรวจเรียกบ่อยๆครับ
ขอบคุณครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ถามเรื่องรถบ้านๆอย่าง Innova หน่อยครับ vs Wish
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:51:55 PM »
ผมเองก็มองๆรถประเภทนี้อยู่...........แต่ตัวเลือกสำหรับผมเรื่องรถ 7 ที่นั่งมีคำตอบเดียวคือ Honda Stream................

ออฟไลน์ turboman

• *
  • Popular Vote : 7
Re: ถามเรื่องรถบ้านๆอย่าง Innova หน่อยครับ vs Wish
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:41:14 PM »
ผมเคยใช้ wish มาก่อน ขับทางไกลหรือในเมือง ค่อนข้างสบายนะครับ ฟิลคล้ายรถเก่ง ขับทางไกลกรุงเทพๆเชียงใหม่ 140-160 / ชั่วโมงสบายๆเลยครับ แต่ถ้าขับทางไกลไม่ควรนั่งเกิน 4 คนครับแถวหลังเล็กไม่สบาย แถมแอร์ไปไม่ถึง  :a109:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:23:35 PM »
Wish เพื่อนขับอยู่ บอกว่า เบาะหลังสุดจะร้อนๆ หน่อย เพราะแอร์ไม่ถึง

Innova ไม่ทราบข้อมูลเลยครับ

ผมเชียร์ให้ลองหันมามอง นิวเลแวน ครับ ขนของสบาย พับเบาะก็ได้ ขับเพลินๆ แรงมี กลัวเปลืองก็ติดแก๊ส เพราะเราเน้นขนของและใช้งานจริงๆ ผมขอเชียร์นิวเลแวนครับ

รับรองคุ้มแน่ สี่แสนบวกลบ งบประมาณหายลงไปกว่าครึ่งเลยนะครับ

:a115:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:43:55 PM »
ไม่เคยใช้ทั้งคู่แต่เท่าที่ทราบเบาะแถวสองของทั้งสองรุ่นมันต่างกันนิครับ
wish จะเป็นเบาะแยก คือเหมือนเบาะคู่หน้าเลย ดังนั้นสองแถวแรกจะนั่งได้แค่ 4 คนเท่านั้น
ส่วน Innova จะเป็นเบาะเหมือนรถเก๋ง ดังนั้นสองแถวแรกจะนั่งได้ 5 คน หรือเบียดๆได้ 6 คนถ้าตัวเล็ก (นั่งแถวสอง 4 คนเลย)
ส่วนข้างหลังหรือแถวสาม เหมือนว่า innova จะกว้างกว่านิดๆ
ส่วนหน้าตาภายนอกและวัสดุภายในผมว่า wish กินขาดครับ

ถ้าเอาไว้ขนของกระบะน่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ
แต่ถ้าไม่เอากระบะ Le Van ก็น่าสนนะครับ ถูกกว่าเยอะด้วย เห็นคนที่ใช้อยู่บอกว่าทุกของได้เยอะดี

ปล.ถามคุณโตหน่อยนึง ว่าทำไมถึงเลือก Honda Stream ไม่เลือก Mitsu Space Wagon อ่ะครับ?
เห็นคนใช้ Space Wagon กันเยอะเหมือนกัน เลยอยากรู้อ่ะครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:04:34 PM »
ไม่เคยใช้ทั้งคู่แต่เท่าที่ทราบเบาะแถวสองของทั้งสองรุ่นมันต่างกันนิครับ
wish จะเป็นเบาะแยก คือเหมือนเบาะคู่หน้าเลย ดังนั้นสองแถวแรกจะนั่งได้แค่ 4 คนเท่านั้น
ส่วน Innova จะเป็นเบาะเหมือนรถเก๋ง ดังนั้นสองแถวแรกจะนั่งได้ 5 คน หรือเบียดๆได้ 6 คนถ้าตัวเล็ก (นั่งแถวสอง 4 คนเลย)
ส่วนข้างหลังหรือแถวสาม เหมือนว่า innova จะกว้างกว่านิดๆ
ส่วนหน้าตาภายนอกและวัสดุภายในผมว่า wish กินขาดครับ

ถ้าเอาไว้ขนของกระบะน่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ
แต่ถ้าไม่เอากระบะ Le Van ก็น่าสนนะครับ ถูกกว่าเยอะด้วย เห็นคนที่ใช้อยู่บอกว่าทุกของได้เยอะดี

ปล.ถามคุณโตหน่อยนึง ว่าทำไมถึงเลือก Honda Stream ไม่เลือก Mitsu Space Wagon อ่ะครับ?
เห็นคนใช้ Space Wagon กันเยอะเหมือนกัน เลยอยากรู้อ่ะครับ

เอาทีละตัวนะ สำหรับผม

Innova เหมือนรถกระบะที่เอากระดองของ MPV มาใส่ ถ้าก้มดูข้างล่างนี่กระบะยังไงยังงั้นเลย ตัดปายย

Wish รูปลักษณ์ภายนอกสวย ดูสปอร์ต ภายในใช้ได้ เสียแต่ไม่มีแอร์หลัง อื่นๆไม่ค่อยมีลูกเล่นอะไรเท่าไหร่ ของแต่งไม่เยอะเท่าไหร่ (ผมหมายถึงของแต่งจากญี่ปุ่นนะครับ)

Spacewagon จริงๆผมชอบทีเดียว ขนาดเครื่องยนต์เหมาะสมกับตัวรถ แต่ผมรู้สึกว่ามันใหญ่ไปหน่อย เทอะทะ อีกอย่างคือค่าตัวค่อนข้างแพงครับ เกินงบผมไปพอควร

Stream ไปดูคันแรกก็โดนเลย ผมดูเป็นโฉม minor change นะครับ คนที่เล่นเขาเรียกกันว่าตากลม (เหมือนอิมเรย) ภายนอก ผมดูมันไม่สปอร์ตเท่า Wish แต่ดีไซน์ดูเป็นญี่ปุ่นมั่กๆ เครื่องยนต์ K20A แต่คนละตัวกะ TypeR น่าจะให้กำลังที่พอใช้ได้ ออกแบบภายในสวย มีลูกเล่นสำหรับคนขับเยอะพอควร ไม่ว่าจะเป็นที่เท้าแขน ที่เก็บของที่อยู่ระหว่างเบาะคู่หน้าที่สามารถทั้งเก็บของ และพับออกมาเป็นที่วางของและที่วางแก้ว มีแอร์หลังที่สามารถปิดเปิดและควบคุมความแรงพัดลมได้จากข้างหลังเลย ที่ผมชอบทั้งหมด จะไม่มีอยู่ใน Stream โฉมแรกที่เขาเรียกว่าไฟเหลี่ยม ของแต่งญี่ปุ่นค่อนข้างเยอะ เบรคแก้เอาเบรค DC5 ใส่ได้ไม่ยากเย็น ดูรวมๆคุณภาพงานจะดีกว่า Wish นะครับ ในสายตาผม

ฟังดูเหมือนอคติกับตัวอื่นสักหน่อย แต่ตอนนี้ตัด choice ได้หมดแล้วครับ เหลือ Stream อย่างเดียวจริงๆ ตอนนี้อยู่ทีว่าจะซื้อมาขับเองหรือว่าให้ภรรยาขับ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:12:37 PM »
Wish นั่งสบายกว่าเยอะครับ มีของเล่นเยอะด้วย ปรับแต่งนิดหน่อยก้อแหล่มแล้ว

Innova เครื่องดีเซลแรงมากๆ คับ แต่ช่วงล่างจะนิ่มกว่า Wish เยอะ ออกแนวโยนๆ ย้วยๆ เลยแหละ แ้ลวก้อประหยัดน้ำมันมากครับ
ผมเคยขับ Innova ดีเซลของเพื่อนคุณแม่ไปจันทบุรี กด 180 ตลอดทาง ยังกินแค่ 8.8 โลลิตรเองแต่ถ้าวิ่งแบบปุถุชนปกติเนี่ย ได้สิบกลางขึ้นแน่ๆ คับ

แต่ถ้าเน้นขนของเนี่ย ผมว่าเอา Innova ดีเซลดีกว่านะคับ หลังคาสูงกว่า Wish ด้วย แล้วโครงสร้างรถกระบะในตัวมันน่าจะรับน้ำหนักได้ดีกว่านะ

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:23:27 PM »
ถ้าพูดถึง 3 คันที่ว่ามา ดูเหมือน Fortuner จะกินนะครับ

Wish ใช้ในเมือง ok นอกเมือง ถ้าเร่งแซงเหนื่อยหน่อย การประคองตัวรถในย่านความเร็ว เหมือนรถเก๋ง ผมเคยขับขึ้นเชียงใหม่ลำปาง กำลัง เรียกได้ว่า ใช้เต็มหมด แต่เหนื่อย เพราะต้องคอยประคองพวงมาลัย ในย่านความเร็วสูงซึ่งจะต้องใช้สมาธิสูง ภายใน ไม่ได้กว้างมากนัก มีความสะดวกหน่อยตรงที่เบาะพับได้ เก็บของได้เยอะพอสมควร อุปกรณ์ ภายใน อยู่ในเกรดที่ดีหมด ไม่น่าแปลกใจครับ CKD ล้วน เพราะเรียกได้ว่า สั่ง ชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นมาทั้งคันเพื่อประกอบเมืองไทย เพราะฉะนั้นคุณภาพ ไม่ว่าจะภายใน ระบบ ต่างๆ ถือว่า Spec ญี่ปุ่นครับ เพราะ Wish มีแค่ ญี่ปุ่นกะเมืองไทยเท่านั้น ในโลก

Innova

เป็นรถที่ base on IMV Project นั้นคือ ใช้ โครงสร้าง แชสซี เดียวกับ กระบะ หรือ Fortuner ดูผิวเพินแล้ว ไม่ต่างอะไรมาก กับตัวกระบะ หรือ ตัว Fortuner แต่ขับจริงๆแล้ว จะรู้สึกว่า เทอะทะกว่า พวกกระบะ 4 ประตูอย่าง Vigo อีก ภายในดูเหมือนจะมีลูกเล่นเยอะและกว้างขวางกว่า Wish และระบบแอร์ที่ดีกว่า แต่เอาจริงๆแล้ว ราบละเอียดแล้ว Wish เหนือกว่าเยอะครับ ถ้าจะกิน wish ได้ก็คงแค่เรื่องของ Space ที่เยอะกว่าเท่านั้นเอง และที่สำคัญ Innova ประกอบที่ อินโดเนเชีย ซึ่งต้องยอมรับว่า การประกอบ ห่วยกว่าของ ประเทศไทยเยอะมาก ทั้งในเรื่องของรายละเอียด ภายนอกภายใน หรือแม้แต่กระทั้งสี ซึ่ง เรียกได้ว่า แต่ละคัน เช็คค่า Delta E ออกมา ไม่เคยเหมือนกันซักคัน เล่นต่างกันแบบเสี่ยวๆเลย

Fortuner

แม้ว่าจะ Base on IMV Project เหมือนกับ Innova แต่ช่วงล่างที่ต่างกัน ระบบขับเคลื่อนที่ต่างกัน ทำให้รถออกมา ดีกว่ากันเยอะมาก แต่ถ้าแนะนำให้ซื้อ แนะนำตัวที่เป็น TRD Sportivo นะครับ เพราะช่วงล่างจะแน่นกว่ากันเยอะ ขับนี่รู้เลย ภายใน ระบบต่างๆ รองรับดีกว่า Innova แทบคนละคัน ถ้า งบประมาณไม่ถึง ลองดูตัวรองลงมาก็ยังพอมี เช่นตัวธรรมดา หรือ Fortuner ขับ 2 หรือรุ่นพิเศษอย่างรุ่น Aparto ที่จะไม่เน่นเรื่อง Performance แต่จะเน้นในเรื่อง Entertanment และใช้งานในเมืองเสียส่วนใหญ่

ที่ว่ามาทั้งหมดผมเชียร์ Fortuner นะครับ ยิ่งถ้าเลือกรถใหม่แล้วด้วยยิ่งเชียร์

Wish ถ้าจะเอารถใหม่ รู้สึกว่าใกล้จะหมดแล้วเช่นกัน ลองดูตาม Dealer ดูครับ ยิ่งรุ่น Sport Touring 3 นี่น่าจะใกล้หมดแล้ว เพราะ Prius เข้ามาแทนที่

ส่วน Innova ถ้าจะใช้ Innova ขับ Vigo 4 ประตูดีกว่าถูกกว่า
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:21:07 PM »
Wish ดีกว่าครับใช้อยู่ 5ปีเเล้ว 200,000โล เเล้วยังดีอยู่ครับวิ่งต่างจังหวัดตีกอล์ฟบ่อย. Ok เลยครับ
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ _BirddKunG_

• รักทุกคนคร๊าบ Impreza
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:06:50 AM »
wish คับ ผมเอาไปติดแอร์เพิ่ม แถวหลังสุดมาอ่ะคับ แถมมีตู้เย็นด้วย อิอิ
บูสต์มา.......เมียด่า

ปีหน้าจะไปทำงานที่ไทยออยล์แล้วคับ แล้วว่างๆจะได้ไปเที่ยวกับชาวชลบุรี

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 12:27:16 AM »
ขอแก้ข้อมูลของพี่อัศหน่อยนะครับ
 wish มีที่ใต้หวันอีกประเทศนะคับพี่ spec เทพกว่าของ JDM อีกเพราะมีซันรูฟ 2 บานคับ

ออฟไลน์ erggy

• *
  • Popular Vote : 3
  • hYdra EMS
    • hYdra EMS
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:14:10 PM »
ผมใช้ spacewagon อยู่และชอบมากๆครับ อาจจะแพงกว่า  wish หน่อย แต่ option มันก็มากกว่าตามครับ  นั่งเจ็ดคนได้ มีแอร์ทุกแถวครับ อัตราเร่งใช้ได้ครับ วิ่ง 150-160 สบายๆครับ   แต่กินนํ้ามันเหมือนกัน 7-9 km/l highway + city ครับ

ส่วนที่บ้านใช้ wish ด้วย ผมว่าขับได้อารมณ์รถเก๋งมากกว่า spacewagon ครับ   แต่เสียที่แถวหลังแหละครับ เคยเอาไปนครสวรรค์  ทรมานพอควรคับ นั่งงอๆแถมร้อนแสด
เรารักในหลวง
the fully sequential hYdra EMS

ออฟไลน์ obomm

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:40:16 PM »
ผมเอา Chev Zafira มาแปลงเป็น Subaru Traviq ครับ  :a20:

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:29:54 PM »
ขอแก้ข้อมูลของพี่อัศหน่อยนะครับ
 wish มีที่ใต้หวันอีกประเทศนะคับพี่ spec เทพกว่าของ JDM อีกเพราะมีซันรูฟ 2 บานคับ

โอ้วววว อาจจะเข้าใจผิดนิดนึงครับ ที่ผมบอกว่ามี หมายถึงมีประกอบนะครับ มีแค่ 2 ประเทศ หรือถ้ามีประกอบที่ ไตหวันอีกทีผมก็ไม่ทราบเช่นกัน  เพราะเท่าที่มีข้อมูลอยู่ มันมีประกอบแค่ 2 ประเทศ ที่ไตหวัน อาจจะนำเข้าหรือประกอบเอง อันนี้ไม่ทราบครับ

แต่ถ้าเทียบ Spec ของญี่ปุ่น กะไทยก็ต่างกันแล้วครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 02:43:58 PM »
แล้ว EXIGA  หล่ะครับ    :a109:

หรือ Proton EXORA  ดี    เพราะดูหน้าตา  ใกล้เคียงกันเลย    :a20:     

ตัวอักษรชื่อรุ่นยังคล้ายๆกันเลย   :a114:
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม