ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru  (อ่าน 29625 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoZiE

• *
  • Popular Vote : 0
ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru
« เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 05:43:37 PM »
เพื่อนๆ SSS คนไหนได้ติด แก๊ส LPG ลงในรถ Subaru ของตนบ้างครับ
อยากสอบถามถึงการใช้งานปัจจุบัน etc. ปล.แนะนำที่ติดตั้งด้วยก็ดีครับ :a1:

ผมเองขับ Legacy BD5 RS อยุ่ครับกำลังคิดไปติดแก๊สใช้งานอยุ่เหมือนกัน..><
สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวจิงๆครับ ผมยังเรียนอยุ่เลย...T_T :a18:
เลยอยากสอบถามมา ณ ที่นี้..^^

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 05:52:03 PM »
ติดเลยครับ ขอเป็นระบบหัวฉีดนะครับ ส่วนรายละเอียด อยากให้สมาชิกแต่ละท่านที่ใช้งานอยู่มาโพสต์ในเรื่อง
ข้อสังเกตุในการติดตั้ง ข้อควรระวังต่างๆ เพื่อเป็น gluide line ให้กับสมาชิกท่านที่สนใจในการติดแก๊สน่ะครับ
ส่วนของผม กำลังติดอยู่ครับ ใช้ชุดหัวฉีดของ AG แต่หม้อต้มเปลี่ยนเป็นรองรับแรงม้าได้ 350 แรงม้า มีทางออก
แก๊ส 2 ทาง (คาดว่าน่าจะเป็นหม้อต้มสำหรับเครื่อง 6 สูบด้วยถึงออก2 ทาง) +ถังโดนัทครับ 33 ลิตร
เครื่องยนต์เป็น คอขาว 260 เกียร์ออโต้ ตัวถังเป็น GC ครับ ถ้าติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้ว จะมารายงานการใช้
อีกครั้งครับ   
 :a23:

ออฟไลน์ b&b

• *
  • Popular Vote : 28
Re: ว่าด้วยเรื่องการติดแก๊ส LPG กับ Subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 07:23:50 PM »

:phone:  081-7329598   :a119:
[img width= height= alt=" class="bbc_img]http://gdurl.com/g4mY[/img]

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:34:33 PM »
เอาเลกาซี 2.0 BL GT เทอร์โบไปติด LPG  มาได้ 5000 กมแล้วคับ    วิศวกรลงมือเองที่อยุธยา    ฝีมือสุดยอดเพราะยอมขับจากอุตรดิตถ์มาพักอยุธยาเพื่อการนี้โดยเฉพาะสนใจดูลิ้งค์นี้คับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=60184.0

ออฟไลน์ N-o-K

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:12:55 AM »
ติดเลยครับ ขอเป็นระบบหัวฉีดนะครับ ส่วนรายละเอียด อยากให้สมาชิกแต่ละท่านที่ใช้งานอยู่มาโพสต์ในเรื่อง
ข้อสังเกตุในการติดตั้ง ข้อควรระวังต่างๆ เพื่อเป็น gluide line ให้กับสมาชิกท่านที่สนใจในการติดแก๊สน่ะครับ
ส่วนของผม กำลังติดอยู่ครับ ใช้ชุดหัวฉีดของ AG แต่หม้อต้มเปลี่ยนเป็นรองรับแรงม้าได้ 350 แรงม้า มีทางออก
แก๊ส 2 ทาง (คาดว่าน่าจะเป็นหม้อต้มสำหรับเครื่อง 6 สูบด้วยถึงออก2 ทาง) +ถังโดนัทครับ 33 ลิตร
เครื่องยนต์เป็น คอขาว 260 เกียร์ออโต้ ตัวถังเป็น GC ครับ ถ้าติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้ว จะมารายงานการใช้
อีกครั้งครับ   
 :a23:

ไม่ทราบว่าเป็นหม้อต้มขอยี่ห้ออะไร และรุ่นอะไรครับ อยากเอามาเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน รองรับได้ตั้ง 350 เจ๋งแน่ๆ

ออฟไลน์ ANURAK

• *
  • ซูบารุผมไม่แรง แต่แซงตลอด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:31:04 PM »
ใช้ LPG เหมือนกันครับติดตั้งใน IM 210 ม้า  ให้ VERSUS  หม้อต้ม BIGAS TURBO แรกๆมีปัญหา เข้าใจว่าจูนไม่ดี   หลังจากนั้นทำการขยายหัวฉีดจาก 2.3 เป็น 2.8 และเพิ่มแรงดันหม้อต้มเป็น 130 ครับ  จูนโดยใช้ MAP และทำการยกกราฟให้หนาหน่อย  ผลวิ่งดีมากครับ  แต่บางช่วงเดินเบาสะดุดบางครั้ง เข้าใจว่ามาจากสภาพเครื่องที่วิ่งมา 2 แสนกว่า แล้วครับ   วิ่ง TOP SPEED ไม่ต่ำกว่า 200 ครับ  อัตราการกินแก๊ส วิ่ง 120-140 ตกโลละ1.30  ครับ

แต่หลายท่านมักแนะนำว่าเครื่อง TURBO ติดแก๊สระวังกระจาย เพราะส่วนผสมไม่แน่นอนอันนี้ก็ไม่รู้ว่า จริงหรือไม่  โทษแก๊สไว้ก่อน  แก๊สผิดอะไร  แล้วน้ำมันสมเหตุผลแล้วหรือ    ไม่ทราบว่าท่านใดใช้ LPG  มาแชร์กันหน่อยดีไหมครับ

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:08:21 PM »
สวัสดีครับ

ผมใช้หัวฉีด AG ในเครื่องอินเตอร์เฉียง 210 เกียร์ Auto ครับ
ปัจจุบัน วิ่งดี ก่อนหน้านี้แก้หลายครั้ง จูนหลายครั้งหลายที่ กว่าจะเข้ารูปเข้ารอยครับ
ตอนนี้วิ่งดีไม่แพ้น้ำมันเลยครับ แต่กำลังรู้สึกผิดปกติกับเรื่องอัตราการกินแก๊สหละครับ
ตอนนี้ผมวิ่งได้ประมาณ 5 กิโลลิตรเท่านั้นเอง เพื่อนๆว่ามันผิดปกติมากมั้ยครับ  :a121:

ยังไงช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 12:48:14 AM »
รุ่นเดียวกันเลยคับ ว่าจะติดเหมือนกัน รถพ่อผมแวนติด LPG ใช้ดีนะคับ แต่วางเครื่องใหม่ถอดออกไปละ  .... เรียนอยู่เหมือนกันคับ ปีไรแล้วคับ

ออฟไลน์ MoZiE

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 12:57:40 AM »
รุ่นเดียวกันเลยคับ ว่าจะติดเหมือนกัน รถพ่อผมแวนติด LPG ใช้ดีนะคับ แต่วางเครื่องใหม่ถอดออกไปละ  .... เรียนอยู่เหมือนกันคับ ปีไรแล้วคับ

อยุ่ปี 3 ครับ..^^ นานๆทีจะเห็นคนเรียนอยุ่ขับ Legacy ส่วนใหย่รุ่นป่ะป๊าทั้งน้าน...อิๆๆ.. :a124:
ยิ่งรุ่น Sedan หาอยากใหย่เลย..>< ผมหา part ไม่ได้เลย สเกิตหลังน่ะ ..>< พอมีม่ะคับ อิๆๆๆ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 06:21:08 AM »
ไม่ทราบว่าเป็นหม้อต้มขอยี่ห้ออะไร และรุ่นอะไรครับ อยากเอามาเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน รองรับได้ตั้ง 350 เจ๋งแน่ๆ
ของbigas ครับ

ออฟไลน์ ANURAK

• *
  • ซูบารุผมไม่แรง แต่แซงตลอด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:40:51 PM »
ติด LPG แล้วใช้หัวเทียนเบอร์อะไรครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:28:01 PM »
อยุ่ปี 3 ครับ..^^ นานๆทีจะเห็นคนเรียนอยุ่ขับ Legacy ส่วนใหย่รุ่นป่ะป๊าทั้งน้าน...อิๆๆ.. :a124:
ยิ่งรุ่น Sedan หาอยากใหย่เลย..>< ผมหา part ไม่ได้เลย สเกิตหลังน่ะ ..>< พอมีม่ะคับ อิๆๆๆ

บางนามีเยอะคับ เออแต่เด็กๆขับเลกาซี่หายากจริงๆ แต่มีน้อง ม4ขับอยู่2คนที่เคยเจอนะ ตอนนี้ผมปี1

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:57:36 PM »
ติดได้ไม่มีปัญหาครับ  แต่ต้องเป็นแบบ หัวฉีดนะครับ  ตอนนี้ผมถอดออกแล้ว  ผมว่าพวกวาวมันรั่วไวไปหน่อย อาจเป็นเพราะความร้อนในห้องเผาไหม้มันสูงมากๆก็เป็นได้  แต่ก็ใช้คุ้มดีครับ  1 ถังวิ่งระยะทางได้น้อยกว่าน้ำมันนิดหน่อยครับ   
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 05:49:07 PM »

ผมใช้แก๊สใน นิวเลแวน เครื่องทวิน ปี 98 เดิมๆเลยนะครับ

จนบัดนี้ ใช้มา 1 ปีครึ่ง วิ่งไปแล้วกว่า 35000 โล

ปัจจุบัน เครื่องยังปกติ ไร้ปัญหาครับ

เรื่องแก๊สคุยกันยาวครับ

081 910 1684  ครับ

อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:54:07 PM »
หากวิ่งปกติในเมืองก็ไม่เท่าไหร่   แต่หากชอบอัดซัดกันหนักๆเวลาจูนแนะนำให้เอา AF  มิเตอร์ต่อท่อไอเสียช่วยโน๊ตบุคจูนคับ  เค้าบอกมายังงั้น  ค่าปลายความเร็วสูงจูนหนาเข้าไว้วาวล์จะได้ไม่พังคับ        ลิ้งค์นีเลย 
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=60184.0