ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า GC ไม่สว่างเท่าที่ควร...  (อ่าน 1888 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
ไฟหน้า GC ไม่สว่างเท่าที่ควร...
« เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 02:18:31 PM »
 :a21:เปลี่ยนแบตมายังไม่ถึง 3 เดือนไฟหน้าไม่สว่างเท่าที่ควร..เป็นไฟตาเพชร...แสงไฟออกสีเหลืองๆหน่อย...แก้ไขยังงัยดีครับ..หรือต้องเพิ่มตัวรีเลย์...ในรถมีอุปกรณ์แค่เครื่องเสียงแอมป์ 300 วัตต์ 1 ตัวเท่านั้น ไม่มีสปอร์ตไลท์...ติดไฟส่องป้ายทะเบียนแบบ led 6 หลอดแค่นั้นเอง..ช่วยแนะนำด้วยครับ... :a21:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: ไฟหน้า GC ไม่สว่างเท่าที่ควร...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 02:48:31 PM »
ผมก็เป็นนะ เลยติดไฟซีนอน สว่างได้ใจมากๆครับ แต่แสงฟุ้งทำลายสายตาชาวบ้านพอสมควรเลยครับ  :a28:  ตอนนี้ไฟต่ำสว่างกว่าไฟสูงอีกอะ  :a124:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
Re: ไฟหน้า GC ไม่สว่างเท่าที่ควร...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 03:45:11 PM »
:a21:เปลี่ยนแบตมายังไม่ถึง 3 เดือนไฟหน้าไม่สว่างเท่าที่ควร..เป็นไฟตาเพชร...แสงไฟออกสีเหลืองๆหน่อย...แก้ไขยังงัยดีครับ..หรือต้องเพิ่มตัวรีเลย์...ในรถมีอุปกรณ์แค่เครื่องเสียงแอมป์ 300 วัตต์ 1 ตัวเท่านั้น ไม่มีสปอร์ตไลท์...ติดไฟส่องป้ายทะเบียนแบบ led 6 หลอดแค่นั้นเอง..ช่วยแนะนำด้วยครับ... :a21:

ถ้าแต่เดิมไฟหน้าเคยสว่างกว่านี้ แต่ปัจจุบันมันสว่างน้อยลง อันนี้ควรตรวจเช็คระบบดูครับอาจมีอุปกรณ์เสื่อมสภาพ เช่นหลอดไฟ สายไฟ รีเลย์ ฟิวส์ สวิทช์ คอนเนคเตอร์ตามจุดต่างๆ แบตเตอรี่และตัวไดชาร์จ หากมีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งเสื่อมสภาพไปก็ทำให้ไฟไม่สว่างได้ครับ

ส่วนสีของไฟนั้น ในกรณีที่หลอดยังไม่เสื่อมสภาพแต่อยู่ดีๆ แล้วสีมันออกเหลืองมืดลงกว่าเดิม อันนี้ไฟที่จ่ายมาที่ตัวหลอดอาจมีแรงเคลื่อนลดลงครับ

ในกรณีที่ไฟสว่างเท่าเดิมแต่ยังไม่เป็นที่พอใจ อาจเปลี่ยนตัวหลอดเป็นชนิดที่มีพวกสารเคลือบผิวหลอดแบบอื่นดูก็ได้ครับ บางยี่ห้อโฆษณาว่าเป็นหลอด 60/55 W. แต่ให้ความสว่างเทียบเท่าหลอด 110/100 W ก็มีครับ แต่ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นหลอดไฟที่มีวัตต์สูงกว่าที่โรงงานกำหนดมานะครับ เพราะจะมีปัญหาตามมามากมาย เนื่องจากมันกินกระแสสูงกว่าเดิมที่โรงงานออกแบบมา ระบบไฟส่องสว่างอาจเกิดการชำรุดเสียหายได้ ส่วนการเปลี่ยนเป็นไฟซีนอนก็จะพบปัญหาอย่างที่ท่านข้างบนแจ้งครับ เพราะโคมไฟของเดิมไม่ได้ออกแบบมาใช้กับหลอดซีนอน การควบคุมการกระจายของแสงไฟจึงทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร จึงมักเกิดปัญหากับเพื่อนร่วมทางเสมอ บางคนก็แก้โดยการใส่ที่ครอบหลอดเพื่อป้องกันการฟุ้งกระจายของแสงในทิศทางที่ไม่ต้องการและปรับตั้งจานฉายในตัวโคมช่วยด้วย แต่ก็ยังไงก็ยังไม่ดีเท่าโคมที่ออกแบบมาเพื่อใช้ซีนอนโดยตรงครับ

อีกปัญหาที่บางท่านไม่ทราบคือ บางครั้งมีการปรับแต่งช่วงล่างให้รถเตี้ยลง บางท่านโหลดเตี้ยไปหลายนิ้วก็มี กรณีแบบนี้ควรทำการปรับตั้งไฟหน้าใหม่ด้วยครับ เพราะถ้าไม่ปรับ แสงไฟก็จะตกลงที่ระยะใกล้กว่าเดิม การส่องสว่างก็จะทำได้ไม่ดีครับ ไม่ว่าจะไปยกสูงหรือโหลดเตี้ยมาก็ควรทำการปรับตั้งไฟหน้าใหม่ครับ

ขอให้โชคดี :a119: