ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเบรกแบบเชนเกียร์ช่วยครับ  (อ่าน 5938 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: สงสัยเรื่องเบรกแบบเชนเกียร์ช่วยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:05:58 AM »
   แต่สงสัยอย่างว่าทำไมรถขับหน้าถึงไม่จำเป็นต้อง Heel & Toe ครับ  emo11o

emo72o

ผมตอบง่ายๆแล้วกันนะครับว่าทำไม      รถบ้าน(ส่วนใหญ่เป็นขับหน้า), รถที่ใช้คลัทช์เดิม รวมไปถึงรถแข่งประเภทวันเมค เรี่ยวแรงไม่ได้มาก

การจับจังหวะคลัทช์ สามารถทำได้ไม่ยาก รวมไปถึงในกรณีลดเกียร์ลงต่ำ  ถึงแม้รอบเครื่องจะโดดขึ้นก็จริง  แต่การปล่อยคลัทช์นุ่มๆ

ก็สามารถคุมอาการรถให้นิ่ง ให้ยังบาลานซ์อยู่ได้ไม่ยาก

ในขณะเดียวกัน รถขับหลัง หรือขับ4 ที่มีพละกำลังมากกว่า  ระบบคลัทช์ที่ใช้ แน่นอนว่าอาจจะโหดกว่าซักหน่อย  ถ้าคนขับยังสามารถคุมคลัทช์ได้

ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องทำheel&toeเช่นเดียวกัน 

ทีนี้  สมมุติว่า  คนขับไม่ได้ืำทำ  เลือกที่จะปล่อยคลัทช์นุ่มๆแบบที่ว่า   แต่พลาด    ในกรณีรถขับหน้า อาจจะมีกระชาก หรือกระตุกไม่มาก

ถ้าพลาดตอนล้อตรงๆก็ไม่มีอะไรน่ากลัว  ถ้าพลาดตอนล้อเริมเลี้ยว ก็อาจจะมีอาการ understeer นิดหน่อย  ก็ยังไม่น่ากลัวเ่่ท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นรถขับหลัง หรือขับสี่  ไม่ทำ heel&toe แล้วพลาดปล่อยคลัทช์แรง  อาการที่จะเกิดขึ้นในขับหลังก็คือ oversteer ซึ่งน่ากลัวกว่า

ในขับ4 ก็อาจจะเป็นได้ทั้ง under หรือ over  หรือ underก่อนแล้ว over ตาม  เป็นไปได้เหมือนกันครับ

ที่พูดๆมาทั้งหมดนี่คือสำหรับมือใหม่ๆนะครับ  พวกที่ทำจนเซียนแล้ว จับจังหวะทุกอย่างได้แล้วอาจจะทำหรือไม่ทำเลยก็ได้

ส่วนตัว ที่ผมไม่ทำในรถขับหน้า ก็ด้วยกรณีที่เล่าให้ฟัง  ผมเบรคจนรอบตกมาเยอะหน่อย ลดเกียร์ลง ปล่อยคลัทช์นุ่มๆ จบพิธีครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: สงสัยเรื่องเบรกแบบเชนเกียร์ช่วยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:34:45 PM »
ถามบ้างดีกว่าครับ รบกวนกูรูช่วยแนะนำบ้างครับ

ถ้าเป็นกรณีที่ว่าไม่ได้ใช้เบรคเลยเนื่องจากความเร็วไม่ได้สูงมาก คือ เหยียบคลัช แย๊บคันเร่ง แล้วลดเกียร์ลงจาก 4 ไป 3 น่ะครับ อธิบายไม่ค่อบถูกน่ะครับ แหะ แหะ เราเรียกลักษณะอย่างว่าอะไรหรอครับ ทำแบบนี้เรียกว่าผิด หรือป่าว แล้วจะเป็นผลดี หรือผลเสีย กับเครื่องยนต์ อย่างไรบ้างครับ

emo64o

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 02:05:11 PM »
ถามบ้างดีกว่าครับ รบกวนกูรูช่วยแนะนำบ้างครับ

ถ้าเป็นกรณีที่ว่าไม่ได้ใช้เบรคเลยเนื่องจากความเร็วไม่ได้สูงมาก คือ เหยียบคลัช แย๊บคันเร่ง แล้วลดเกียร์ลงจาก 4 ไป 3 น่ะครับ อธิบายไม่ค่อบถูกน่ะครับ แหะ แหะ เราเรียกลักษณะอย่างว่าอะไรหรอครับ ทำแบบนี้เรียกว่าผิด หรือป่าว แล้วจะเป็นผลดี หรือผลเสีย กับเครื่องยนต์ อย่างไรบ้างครับ

emo64o

เค้าเรียกว่าเปลี่ยนเกียร์ลงงัย หรือศัพท์วัยสะรุ่นเค้าเรียกว่าเชนเกียร์ emo76o emo76o

เอาดีๆ ดีกว่า เด๋วตู๋มันงอล emo63o

จากสิ่งที่ตู๋ถาม อธิบายสั้นๆ ละกัน คือเมื่อวิ่งอยู่บนถนนปกติ แล้วมีการเปลี่ยนเกียร์ลง เช่นจาก 4 เป็น 3 หรือจาก 3 เป็น 2 ซึ่งถ้าความเร็วเท่าๆ กันเกียร์ที่ต่ำกว่าจะมีรอบเครื่องที่สูงกว่าด้วยอัตราทดเกียร์ที่แตกต่างกัน ซึ่งถ้าเปลี่ยนเกียร์แล้วถอนคลัทซ์เฉยๆ อาจจะทำให้รถเกิดอาการกระตุกได้ เพื่อรักษาอาการรถไม่ให้กระตุกจึงอาจจะต้องมีการแย๊บคันเร่งเพื่อให้รอบมันขึ้นมาสัมพันธ์กับความเร็วของเกียร์นั้นๆ เราเรียกว่า "Rev Matching" ครับ เพื่อรักษาอาการรถให้เสถียรครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 03:20:08 PM »
เค้าเรียกว่าเปลี่ยนเกียร์ลงงัย หรือศัพท์วัยสะรุ่นเค้าเรียกว่าเชนเกียร์ emo76o emo76o

เอาดีๆ ดีกว่า เด๋วตู๋มันงอล emo63o

จากสิ่งที่ตู๋ถาม อธิบายสั้นๆ ละกัน คือเมื่อวิ่งอยู่บนถนนปกติ แล้วมีการเปลี่ยนเกียร์ลง เช่นจาก 4 เป็น 3 หรือจาก 3 เป็น 2 ซึ่งถ้าความเร็วเท่าๆ กันเกียร์ที่ต่ำกว่าจะมีรอบเครื่องที่สูงกว่าด้วยอัตราทดเกียร์ที่แตกต่างกัน ซึ่งถ้าเปลี่ยนเกียร์แล้วถอนคลัทซ์เฉยๆ อาจจะทำให้รถเกิดอาการกระตุกได้ เพื่อรักษาอาการรถไม่ให้กระตุกจึงอาจจะต้องมีการแย๊บคันเร่งเพื่อให้รอบมันขึ้นมาสัมพันธ์กับความเร็วของเกียร์นั้นๆ เราเรียกว่า "Rev Matching" ครับ เพื่อรักษาอาการรถให้เสถียรครับ

ขอบคุณทั่นประธานต่อมากค้าบ สำหรับความรู้

emo64o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor