ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงซูบารุ Version บุญธรรม พระประโทน  (อ่าน 11453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
เพลงซูบารุ Version บุญธรรม พระประโทน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:55:35 PM »
วันก่อนน้องชายร้องให้ฟัง
เลยเพิ่งนึกขึ้นมาได้ว่ามีเพลงแปลง ใช้ทำนองซูบารุ ที่ไม่ได้พูดถึงดาว แต่พูดถึงรถ
ไปค้นเน็ต เจอว่าเป็นเพลงของบุญธรรม พระประโทน ราชาเพลงแปลงผู้ล่วงลับ
ลองร้องดู ใช้ทำนองซูบารุ ฮาดีครับ

emo50o

ช่างสุขใจ ยามเที่ยวไป แดนไกลทุกแห่ง
ลิ่มลมแรง แซงขวา แซงซ้ายว่องไวเหลือคณา
ช่างสุขสม  ยามเที่ยวชมโขดเขาแนวป่า
สุขหนักหนา ปานดั่งพายุ ขับ"ซูบารุ"กินลม

ซ่อมเกือบแสน เจอรถอีแต๋นตัดหน้า
ซ้ายรถไถนา  ขวารถบรรทุกน้ำอัดลม
เบรคถลำ  ตำเข้าไปในร้านข้าวต้ม
คันเร่งมันจม ผมดันนึกว่ามันเป็นเบรค

ด้านหลัง  มองดูก็ใช่
ด้านหน้าเปลี่ยนไป เป็นรุ่นใหม่ "ซูบารุ"เศษเหล็ก
เมีย มันหาว่ารถราไม่เช็ค
ผัวตายเรื่องเล็ก มันว่าจะได้หาผัวใหม่

เรื่องมันยาว ตั้งแต่เริ่มดาวน์เมียเราเริ่มดุ
เพื่อนมันยุ ว่า"ซูบารุ"ความเร็วเหนือใคร
เหยียบเบาเบา รถมีเพลา ยังไม่กล้าเข้าใกล้
จะไปไหน แซงซ้ายแซงขวาเดินหน้าห้าเกียร์

หนึ่ง สอง แซงนิสสันซันนี่
เกียร์สามทันที เกียร์สี่ แซงกาแลนท์แลนเซีย
หนึ่งสอง ซีตรอง ตามมาไล่เลี่ย
พอเครื่องเสีย จอดซุกให้ตุ๊กตุ๊กไปก่อน

แสน  ระทมขมขื่น
เมื่อวานซืนเมียทำแจ๋ เอากุญแจไปซ่อน
เมื่อวาน หัวฉันยังไม่ทันถึงหมอน
แม่งามงอน หน้าง้ำ จะมาคลำหัวเทียน..

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
Re: เพลงซูบารุ Version บุญธรรม พระประโทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 01:10:58 AM »
โหพี่ จ้อน รักเสียงเพลงจริง ๆ  พี่  เพิ่งเคยได้ยินเพลงซูบารุ
ผมจะไปดูคอนเสริต์คีรีบูนไปไม๊ครับพี่
Deestone the heart of your control

• *
  • Sports performance for every day use. . .
Re: เพลงซูบารุ Version บุญธรรม พระประโทน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 01:24:39 AM »
โหพี่ จ้อน รักเสียงเพลงจริง ๆ  พี่  เพิ่งเคยได้ยินเพลงซูบารุ
ผมจะไปดูคอนเสริต์คีรีบูนไปไม๊ครับพี่

คีรีบง คีรีบูน ไม่รู้ัจักอ่ะ

(ถ้าพูดเรื่องเก่าๆ ขอเป็นหลังไมค์, OK?)

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 09:37:42 AM »
พี่จ้อน ครับ เมื่อไหร่ จะได้ไปทาน เสต็ก อร่อยๆๆๆๆๆ อีกอะครับ เตรียม ไวน์ รอไว้แล้วครับ   emo72o emo58o emo72o emo58o

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 09:59:52 AM »
คุณ  บุญธรรม แกเสียไปนานแล้วหรือครับ  ไม่ทราบเรื่องเลยย emo68o

เคยอ่านประวัติแก เกี่ยวกับรถที่ใช้  ช่วงที่แกเริ่มโด่งดัง และเอาดีทางด้านเพลงแปลง
แกไม่รู้จักรถยี่ห้อ ซูบารุ เท่าไหร่ แต่เผอิญเพื่อนใช้อยู่ (  OLD Legacy ) ให้ ช่วยขับ ให้ตอนไปเที่ยวเชียงราย ในตอนขากลับ
ด้วยความรักเพื่อน+อยากลองด้วย ก็เลย โอเค  ทีแรกตั้งใจว่าจะช่วยขับลงมาแค่ แพร่ แต่ติดลม และชอบมาก เลยดิ่งลงมาถึงกทม.
หลังจากนั้นก็เริ่มรู้ซึ้งถึง สมรรถนะ ของเครื่องยนต์ เทอร์โบ ขับ สี่ล้อ พอกลับมาถึง กทม. ก็เริ่มมองหารถสไตล์นี้
แต่แปลกครับ  แกกลับไม่ออกซูบารุ แต่ไปถอยCelica GT4 ป้ายแดง สีดำ
มาใช้งาน โดยยกรถ เบนซ์ E -class ( แต่งด้วยนะ) คันงาม ที่เคยใช้อยู่ประจำให้ ภรรยาไป โดยไม่ใยดีอีกเยยย
ผมจำไม่ได้ว่าอ่านมาจากไหน  ข้อมูลอาจผิดเพี้ยนบ้าง ก็ขออภัยครับแต่ตอนนั้น ก็เพิ่ง ถอย GC8 ป้ายแดงมาเหมือนกัน
ไม่แปลกเลย ที่เพลงของแกเพลงนี้ มี รถยนต์ ยี่ห้อ SUBARU มาอยู่ในเพลงด้วย

ด้วยความอาลัยครับ

Kaew 5045
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 11:31:08 AM »
พี่จ้อน ครับ เมื่อไหร่ จะได้ไปทาน เสต็ก อร่อยๆๆๆๆๆ อีกอะครับ เตรียม ไวน์ รอไว้แล้วครับ   emo72o emo58o emo72o emo58o

จะเป็นวันศุกร์ที่ 5 หรือ เสาร์ที่ 6 มี.ค. ดีครับ ลูกปิดเทอมพอดี

ผมเพิ่งเปลี่ยนลำโพงใหม่เป็น Behringer (ลำโพง PA) 12" แล้วก็เปลี่ยน Mixer ใหม่ Power มากขึ้ัน

เสียงดีกว่าเดิมมากมาย รับรอง  ต่อให้คนร้องเสียงไม่ดี ก็ปรับช่วยได้เยอะ  ชวนเพื่่อนๆมากันได้เลย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 11:36:37 AM »
คุณ  บุญธรรม แกเสียไปนานแล้วหรือครับ  ไม่ทราบเรื่องเลยย emo68o

เคยอ่านประวัติแก เกี่ยวกับรถที่ใช้  ช่วงที่แกเริ่มโด่งดัง และเอาดีทางด้านเพลงแปลง
แกไม่รู้จักรถยี่ห้อ ซูบารุ เท่าไหร่ แต่เผอิญเพื่อนใช้อยู่ (  OLD Legacy ) ให้ ช่วยขับ ให้ตอนไปเที่ยวเชียงราย ในตอนขากลับ
ด้วยความรักเพื่อน+อยากลองด้วย ก็เลย โอเค  ทีแรกตั้งใจว่าจะช่วยขับลงมาแค่ แพร่ แต่ติดลม และชอบมาก เลยดิ่งลงมาถึงกทม.
หลังจากนั้นก็เริ่มรู้ซึ้งถึง สมรรถนะ ของเครื่องยนต์ เทอร์โบ ขับ สี่ล้อ พอกลับมาถึง กทม. ก็เริ่มมองหารถสไตล์นี้
แต่แปลกครับ  แกกลับไม่ออกซูบารุ แต่ไปถอยCelica GT4 ป้ายแดง สีดำ
มาใช้งาน โดยยกรถ เบนซ์ E -class ( แต่งด้วยนะ) คันงาม ที่เคยใช้อยู่ประจำให้ ภรรยาไป โดยไม่ใยดีอีกเยยย
ผมจำไม่ได้ว่าอ่านมาจากไหน  ข้อมูลอาจผิดเพี้ยนบ้าง ก็ขออภัยครับแต่ตอนนั้น ก็เพิ่ง ถอย GC8 ป้ายแดงมาเหมือนกัน
ไม่แปลกเลย ที่เพลงของแกเพลงนี้ มี รถยนต์ ยี่ห้อ SUBARU มาอยู่ในเพลงด้วย

ด้วยความอาลัยครับ

Kaew 5045

มิน่า ผมเพิ่งทราบว่าแกเคยลองขับซูบารุ ไม่งั้นคงไม่ถึงกับเอามาแต่งเป็นเพลงซะเป็นเรื่องเป็นราว

เท่าที่จำได้ คุณบุญธรรม เสียชีวิตไปเมื่อสองสามปีก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 08:33:57 AM »
มิน่า ผมเพิ่งทราบว่าแกเคยลองขับซูบารุ ไม่งั้นคงไม่ถึงกับเอามาแต่งเป็นเพลงซะเป็นเรื่องเป็นราว

เท่าที่จำได้ คุณบุญธรรม เสียชีวิตไปเมื่อสองสามปีก่อนได้ครับ

ปล่อยห่านแล้วเรา emo62o

ผมจำสับกันครับ  จริงๆ แล้ว ผมหมายถึง คุณ บุญโทน  คนหนุ่ม    .. ถึงว่า เห็นคุณ จ้อน บอก แกไปแล้ว
แต่ผมยังเห็นแก มาออก หม่ำโชว์บ้าน  สินเจริญ บราธอร์ ฯลฯ
ขออภัยอย่างแรงงงงงงง emo74o

แต่ทั้ง 2 ท่าน คงรู้จักกันอยู่แล้วแหละครับ emo64o
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:52:30 AM »
ปล่อยห่านแล้วเรา emo62o

ผมจำสับกันครับ  จริงๆ แล้ว ผมหมายถึง คุณ บุญโทน  คนหนุ่ม    .. ถึงว่า เห็นคุณ จ้อน บอก แกไปแล้ว
แต่ผมยังเห็นแก มาออก หม่ำโชว์บ้าน  สินเจริญ บราธอร์ ฯลฯ
ขออภัยอย่างแรงงงงงงง emo74o

แต่ทั้ง 2 ท่าน คงรู้จักกันอยู่แล้วแหละครับ emo64o

บุญธรรม พระประโทน เป็นต้นตำรับครับ

ต่อมามี บุญโทน พระไม่ทำ มาเลีียนแบบ ตอนแรกบุญโทนคงนึกไม่ถึงว่าจะดัง เลยไปตั้งชื่อเลียนแบบบุญธรรมอย่างจงใจ อาศัยชื่อเสียงบุญธรรมที่ดังมาก่อน

ตอนหลังคนชักสับสน เลยต้องเปลี่ยนชื่อตัวเอง บุญโทน เป็นคนหนุ่ม จะได้ไม่สับสนกับ่บุญธรรม (คนแ่ก)่

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:42:37 PM »
จะเป็นวันศุกร์ที่ 5 หรือ เสาร์ที่ 6 มี.ค. ดีครับ ลูกปิดเทอมพอดี

ผมเพิ่งเปลี่ยนลำโพงใหม่เป็น Behringer (ลำโพง PA) 12" แล้วก็เปลี่ยน Mixer ใหม่ Power มากขึ้ัน

เสียงดีกว่าเดิมมากมาย รับรอง  ต่อให้คนร้องเสียงไม่ดี ก็ปรับช่วยได้เยอะ  ชวนเพื่่อนๆมากันได้เลย
[/quote

ดีครับงั้นพี่จ้อนเปิดกระทู้เลยครับค่าใช้จ่ายขอให้แชร์นะครับเพื่อนๆเกรงใจครับเดี๋ยวจะไม่กล้าไปครับ เอาเป็นศุกร์ละกันครับ
 ผมจอง1ที่ครับ emo72o
พี่บัติ1ที่ครับ emo72o

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:50:26 PM »
ตกลงครับพี่หนุ่ย ผมเปิดกระทู้ใหม่เลยครับ