ผู้เขียน หัวข้อ: หมดหวังด้วยโรคร้าย....หายได้ด้วยมะรุม  (อ่าน 6846 ครั้ง)

ออฟไลน์ SilverRabbit

• *
  • Popular Vote : 0
  • ความรู้คู่คุณธรรม
หมดหวังด้วยโรคร้าย....หายได้ด้วยมะรุม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:08:37 PM »
มะรุม..รักษาโรคร้ายได้จริง

ช่วยรักษาโรคไขข้ออักเสบ โรคเก๊าท์ โรครูมาติซั่ม,ป้องกันมะเร็ง,ฤทธิ์ลดไขมันและคอเลสเทอรอล.....

จากผลการวิจัยพบว่า "มะรุม"สามารถรักษาโรคร้ายต่างๆได้ เช่น
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ช่วยรักษาโรคไขข้ออักเสบ โรคเก๊าท์ โรครูมาติซั่ม
เสริมภูมิต้านทานป้องกันมะเร็ง
ฆ่าจุลินทรีย์
การป้องกันมะเร็ง
ชะลอความแก่
ฤทธิ์ลดไขมันและคอเลสเทอรอล รักษาโรคความดันโลหิตสูง
ฤทธิ์ป้องกันตับ
รักษาผู้ป่วยโรคเบาหวาน ให้อยู่ในภาวะควบคุมได้
ช่วยรักษาผู้ป่วยโรคภูมิคุ้มกันบกพร่อง ให้อยู่ในภาวะควบคุมได้

คุณค่าทางอาหารของมะรุม
มะรุมเป็นพืชมหัศจรรย์ มีคุณค่าทางโภชนาการสูงสุด กล่าวถึงในคัมภีร์ใบเบิ้ลว่าเป็นพืชที่รักษาได้ทุกโรค
ใบ มะรุมมีโปรตีนสูงกว่านมสด 2 เท่า การกินใบมะรุมตามชนบทของประเทศกำลังพัฒนาและประเทศโลกที่ 3 เป็นการเพิ่มโปรตีนคุณภาพสูงราคาถูกให้กับอาหารพื้นบ้าน นอกจากนี้ มะรุมมีธาตุอาหารปริมาณสูงเป็นพิเศษที่ช่วยป้องกันโรค นั่นคือ
วิตามินเอ                      บำรุงสายตามีมากกว่าแครอต 3 เท่า
วิตามินซี                       ช่วยป้องกันหวัด 7 เท่าของส้ม
แคลเซียม                      บำรุงกระดูกเกิน 3 เท่าของนมสด
โพแทสเซียม                  บำรุงสมองและระบบประสาท 3 เท่าของกล้วย
ใยอาหารและพลังงาน      ไม่สูงมากเหมาะกับผู้ที่ควบคุมน้ำหนักอีกด้วย
น้ำมันสกัดจากเมล็ดมะรุม มีองค์ประกอบคล้ายน้ำมันมะกอกดีต่อสุขภาพอย่างยิ่ง
ประโยชน์ของมะรุม
1.ใช้รักษาโรคขาดอาหารในเด็กแรกเกิดถึง 10 ขวบ และลดสถิติการเสียชีวิต พิการ และตาบอดได้เป็นอย่างดี
2.ใช้รักษาผู้ป่วยเป็นโรคเบาหวานให้อยู่ในภาวะควบคุมได้
3.รักษาโรคความดันโลหิตสูง ลดระดับไขมันและคลอเรสเตอรอลในกระแสเลือด
4.ช่วย เพิ่มและเสริมสร้างภูมิคุ้มกันให้แก่ร่างกาย ทานผลิตผลจากมะรุมในระหว่างตั้งครรภ์ เด็กที่เกิดมาจะไม่ติดเชื้อHIV นอกจากนี้ถ้ารับประทานอย่างน้อยอาทิตย์ละ 3 ครั้งยังช่วยให้คนทั่วๆไปสามารถสร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเอง
5.ช่วยรักษาผู้ป่วยโรคเอดส์ให้อยู่ในภาวะควบคุมได้ การรักษาโรคเอดส์ที่ประสพผลสำเร็จในกลุ่มประเทศแอฟริกา
6.ถ้า รับประทานสม่ำเสมอจะช่วยป้องกันไม่ให้เป็นโรคมะเร็ง แต่ถ้าหากเป็นก็จะช่วยให้การรักษาพยาบาลง่ายขึ้น ในบางกรณีสามารถหยุดการเจริญเติบโตของโรคร้ายได้ ถ้าใช้ควบคู่ไปกับยาแพทย์แผนปัจจุบัน
หากผู้ป่วยด้วยโรคมะเร็งได้รับการรักษาด้วยรังสี การดื่มน้ำมะรุมจะช่วยให้การแพ้รังสีฟื้นตัวเร็วขึ้นและมีร่างกายที่แข็งแรง
7.ช่วยรักษาโรคไขข้ออักเสบ โรคเก๊าท์ โรคกระดูกอักเสบ โรคมะเร็งในกระดูก โรครูมาติซั่ม
8.รักษา โรคตาเกือบทุกชนิด เช่น โรคตามืดตามัวเพราะขาดสารอาหารที่จำเป็น โรคตาต้อ เป็นต้น หากรับประทานสม่ำเสมอ จะทำให้ตามีสุขภาพที่สมบูรณ์
9.รักษาโรคลำไส้อักเสบ โรคเกี่ยวกับท้อง ท้องเสีย ท้องผูก โรคพยาธิในลำไส้
10.รักษาปอดให้แข็งแรง รักษาโรคทางเดินของลมหายใจ และโรคปอดอักเสบ
11.เป็นยาปฏิชีวนะ
ที่มา.. นิตยสารหมอชาวบ้านปีที่ 29 ฉบับที่ 338 มิถุนายน 2550

www.maroomthai.com

ไม่ได้มาโฆษณาให้ใครแต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์คร๊าบบบบบบ......ลองคลิ๊กไปดู
ระยะทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์คน

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: หมดหวังด้วยโรคร้าย....หายได้ด้วยมะรุม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:12:32 PM »
แกงส้มมะรุม อร่อยมากครับ  น้ำยายใหยยย emom75o 

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ emo65o

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
Re: หมดหวังด้วยโรคร้าย....หายได้ด้วยมะรุม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:02:32 PM »
อะไรคือมะรุมอะพี่      emo74o

• ???
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:14:23 PM »
พอเจอกะทู้นี้แล้ว เกิดความหิวขึ้นมาทันที เลยให้คุณแม่ ( บ้าน ) จัดหามะรุมตามตลาดนัดมาแกงส้มซะ เพิ่งลงจากเตาเมื่อสักครู๋ สดๆร้อนๆครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:52:17 PM »
พอเจอกะทู้นี้แล้ว เกิดความหิวขึ้นมาทันที เลยให้คุณแม่ ( บ้าน ) จัดหามะรุมตามตลาดนัดมาแกงส้มซะ เพิ่งลงจากเตาเมื่อสักครู๋ สดๆร้อนๆครับ

โอ้โฮ รวดเร็วทันใจจริงๆ emo65o

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:15:16 PM »
ใช่ครับ มะรุมมีประโยชน์อย่างมากมายเลยครับ ลองหามะรุมที่เป็นเม็ดแค็ปซูลทานกันดูนะครับ (ที่ทำมาจากใบแห้งๆแล้วอัดในแค็ปซูลครับ)

มีประโยชน์อย่างคุณ SilverRabbit โพสไว้เลยครับ เพราะที่บ้านก็ทานกันอยู่ครับ  emo65o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:07:12 PM »
ขอบคุณครับพี่โมดที่นำข้อมูลดีๆ แบบนี้มาแชร์ให้พวกเราได้รู้กันครับ emo30o

แล้วถ้ามะรุมมะตุ้มอ่ะครับ...ดีมะอ่ะ emo25o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:19:10 PM »
มะรุม แคปซูล ใช้ดีครับหายปวดเมื่อยไม่ต้องไปนวด ค่อยๆเริ่มในขนาดน้อยก่อน นะครับ
ครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นสมุนไพร  เลยลองกินไป สองเท่าของขนาดปรกติ อยากรู้ชัดๆว่ามีสรรพคุณอย่างไร
ผลคือถ่ายทั้งคืนแต่ก็หายเมื่อย ข้ามคืนเหมือนกันนะครับ       emo45o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:59:20 AM »
กินแล้วถ่ายสะดวกครับ แต่กินไปนานๆแล้วติดนะครับ เหมือนคนชอบกินมะขามแล้วจะถ่ายง่าย ทีนี้พอไม่กินมะขามเลยถ่ายไม่ได้เลย ติดไปเลย แม่ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

ผมมีเรื่องที่ยังสงสัยอยู่ว่า แม่ผมเป็นG6PD แน่นอนว่าผมก็เป็นด้วย แล้ววันนึงแม่เกิดเม็ดเลือดแดงแตก แต่แม่ไม่ได้สนใจอะไร ผ่านไปวันนึง ปรากฎว่าน็อคเลย ต้องเรียกรถพยาบาลมารับ ให้เลือดเป็นสิบถุงเลย ไตแทบวาย แต่ก็รอดปลอดภัยมาได้

แม่ให้ข้อมูลว่าไม่ได้ไปกินอะไรแปลกๆเลย ถั่วปากอ้าก็ไม่ได้กิน อยู่ดีดีก็เป็น แต่แม่กินมะรุมบ่อยๆ เพราะที่บ้านปลูก หมอก็บอกว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน แต่พอผมค้นในเน็ตดู เค้าบอกว่าคนเป็นG6PDไม่ควรจะกิน เพราะมันมีสารตัวเดียวกับในถั่วปากอ้า

เลยอยากจะถามพี่ที่เป็นหมอในนี้หน่อยครับ ว่ามันเกี่ยวกันมั๊ยไอ้มะรุมเนี่ยครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:56:49 AM »
 emo72o

ขอบคุณพี่โมดครับสำหรับบมความดีๆ    emo65o

พี่จะพาผมไปกินรึเปล่าครับพี่  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:21:52 AM »
กินแล้วถ่ายสะดวกครับ แต่กินไปนานๆแล้วติดนะครับ เหมือนคนชอบกินมะขามแล้วจะถ่ายง่าย ทีนี้พอไม่กินมะขามเลยถ่ายไม่ได้เลย ติดไปเลย แม่ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

ผมมีเรื่องที่ยังสงสัยอยู่ว่า แม่ผมเป็นG6PD แน่นอนว่าผมก็เป็นด้วย แล้ววันนึงแม่เกิดเม็ดเลือดแดงแตก แต่แม่ไม่ได้สนใจอะไร ผ่านไปวันนึง ปรากฎว่าน็อคเลย ต้องเรียกรถพยาบาลมารับ ให้เลือดเป็นสิบถุงเลย ไตแทบวาย แต่ก็รอดปลอดภัยมาได้

แม่ให้ข้อมูลว่าไม่ได้ไปกินอะไรแปลกๆเลย ถั่วปากอ้าก็ไม่ได้กิน อยู่ดีดีก็เป็น แต่แม่กินมะรุมบ่อยๆ เพราะที่บ้านปลูก หมอก็บอกว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน แต่พอผมค้นในเน็ตดู เค้าบอกว่าคนเป็นG6PDไม่ควรจะกิน เพราะมันมีสารตัวเดียวกับในถั่วปากอ้า

เลยอยากจะถามพี่ที่เป็นหมอในนี้หน่อยครับ ว่ามันเกี่ยวกันมั๊ยไอ้มะรุมเนี่ยครับ
หลีกเลี่ยงส่วนที่เป็น เมล็ดก็ดีครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:01:02 AM »
ลองดูในลิ้งค์ครับจุ๊บเผื่อมีประโยชน์พี่ทานมาเป็นปีแล้ว..
ใช่ครับ มะรุมมีประโยชน์อย่างมากมายเลยครับ ลองหามะรุมที่เป็นเม็ดแค็ปซูลทานกันดูนะครับ (ที่ทำมาจากใบแห้งๆแล้วอัดในแค็ปซูลครับ)

มีประโยชน์อย่างคุณ SilverRabbit โพสไว้เลยครับ เพราะที่บ้านก็ทานกันอยู่ครับ  emo65o

มะรุม แคปซูล ใช้ดีครับหายปวดเมื่อยไม่ต้องไปนวด ค่อยๆเริ่มในขนาดน้อยก่อน นะครับ
ครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นสมุนไพร  เลยลองกินไป สองเท่าของขนาดปรกติ อยากรู้ชัดๆว่ามีสรรพคุณอย่างไร
ผลคือถ่ายทั้งคืนแต่ก็หายเมื่อย ข้ามคืนเหมือนกันนะครับ       emo45o

ผมก็ทานเป็นแคปซูลครับ..

ลองดูในนี้ครับเผื่อเกิดจากอย่างอื่น  http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%8B%E0%B8%A1%E0%B9%8C_G-6-PD

ขอบคุณครับพี่โมดที่นำข้อมูลดีๆ แบบนี้มาแชร์ให้พวกเราได้รู้กันครับ emo30o

แล้วถ้ามะรุมมะตุ้มอ่ะครับ...ดีมะอ่ะ emo25o
emo72o

ขอบคุณพี่โมดครับสำหรับบมความดีๆ    emo65o

พี่จะพาผมไปกินรึเปล่าครับพี่  emo76o

ส่วนจารย์อั๋นกับประธานต่อต้องไปหาพี่เต๋านะครับเพราะแกรู้จักร้านดีดีพาไปกินได้ ฮา
ระยะทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์คน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:07:20 AM »

คุณbossmaมีคุณแม่น่ารักจังอยากทานก็ได้ทานเลย...

• ???
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:20:20 AM »
คุณbossmaมีคุณแม่น่ารักจังอยากทานก็ได้ทานเลย...
ขอบคุณครับพี่โมด

แต่ คุณแม่จัดหามะรุม  ส่วนผมเอง นั่งปอกมะรุม  ตำพริกแกง วิ่งซื้อมะขามเปียก ล้างหม้อแกง  emo68o emo68o emo68o

ทานเสร็จ เก็บชาม ล้างชาม เช็ดโต๊ะอาหาร emo68o emo68o

คุณแม่ก็เตือนแล้วว่าให้ซื้อสำเร็จมาทาน ถ้าทำเองมันยุ่งยาก แต่ด้วยความดื้อของผมอยากทำทานเอง เลยเหนื่อยซะ นี่ยังไม่หายเมื่อยมือเลยตำพริก งิงิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:23:16 AM โดย bossma »

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:26:50 PM »
ช่วงนี้มาแรงจริงๆ ครับ มะรุมเนี่ย ไปไหนก็เจอ
กลับบ้านก็เจอเยอะด้วย โดนคุณแม่บังคับให้กินเหมือนกันครับ

กินแล้วถ่ายคล่องดีจริง
 emo49o