ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปั้มติ้กwalbro + regulator + wastegate + backfire !!!  (อ่าน 2608 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ถามเรื่องปั้มติ้กwalbro + regulator + wastegate + backfire !!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:09:43 PM »
อมเรื่องมาถามหลายเรื่องเลยครับ เก็บไว้นาน กะถามทีเดียวไปเลย emo20o

เรื่องแรก
ปั้มติ้กwalbroตัว255L/Hr นี่ใส่กับGCจำเป็นต้องเดินสายไฟใหม่ไหมครับ ใช้กับเครื่องคอขาว260อินเตอร์เฉียงครับ
พอดีไปค้นดูข้อมูลเก่าๆดูเห็นพี่บางคนแนะนำว่าให้เดินสายไฟใหม่ ถ้าไปบอกช่างให้บอกว่ายังไงอะครับ เผื่อจะไปทำบ้าง

เรื่องที่สอง
regulatorปรับแรกดันน้ำมันจำเป็นมากแค่ไหนครับ ถ้าเราเปลี่ยนปั้มติ้กมาแล้ว ** (เป็นไอตัวwalbroนี่ละครับ)
สเปคเครื่องเดิมๆเลย บูส1.0บาร์ครับ
แล้วถ้าจะเปลี่ยน ของsardนี่โอเคไหมครับบางที่ขายแพง บางที่ขายถูก (ต่างกันครึ่งๆเลยนะครับราคา!!!) เลยไม่รู้ว่าจะเลือกยังไงดี ได้ยินมาว่ามีของปลอมด้วยอะครับ

เรื่องที่สาม
watsegateเดิมๆมากับTD05เครื่องคอขาวอินเตอร์เฉียง + บูสบาร์นึง ไหวมั้ยครับ *?
มันจะไหลมั้ยครับในรอบสูง ? ตอนใช้1.1บาร์ เห็นเวลาก่อนบูสเต็มมันจะเลยที่ตั้งไว้ไปหน่อย แล้วค่อยตกลงมาที่ตั้งไว้ บางทีก็มีแอบดิ้นเกินไปอยู่บ้างเหมือนกันหนะครับ
เลยอยากทราบว่าของเดิมๆเนี่ย เข้าใจว่าทำไว้กับ0.8บาร์ แต่ถ้าไป1.0บาร์เนี่ยมันจะล้ามั้ย จะไหลมั้ยครับ สมควรไปใช้แบบแยกหรือเปล่า *?

เรื่องที่สี่BACKFIRE !!!!
ไม่ได้อยากantilagหรืออะไรหรอกครับ แต่อยากมีกับเค้าบ้างเวลาวิ่งรอบสูงๆ เอาไว้ขู่คนอย่างเดียว อารมณ์ประมาณ5-6พันรอบค่อยออกอะไรงี้อะครับ
คือไม่ทราบว่าองค์ประกอบของมันต้องมีอะไรบ้าง รู้แต่ว่าให้น้ำมันจ่ายเหลือ แล้วไประเบิดที่ท่อไอเสีย แต่ก็ลองขับรอบสูงดูแล้วถอนคันเร่ง ก็ไม่เห็นออกครับ (6,000รอบนะครับ ไม่กล้าเกินนี้แล้ว เดี๋ยวกระจาย)
เลยมาลองนึกถึงองค์ประกอบของรถพี่ๆที่ออกกันแทบทุกลูกว่าเค้าใช้อะไรกัน ที่ว่าต่างกับของผมก็คือ blowoffแบบคายทิ้ง + ตัดแคต + ท่อทรงแคปซูล + กล่องจ่ายน้ำมันหนาๆทำantilag
แต่ที่ว่ามาผมไม่มีซักอย่าง blowoffเป็นแบบเดิม ต่อวน + แคตมีหนึ่งบวบ + ท่อของtrust 3นิ้ว (หรือสามนิ้วสองไม่รู้ ใหญ่มากเลยครับ) แบบที่มีหม้อพักท้ายใบใหญ่ๆด้วย เสียงทุ้มๆสุภาพสุดๆ + กล่องเดิ้มๆ
แต่อยากได้backบ้างหนะครับ ไม่ทราบว่าอะไรเป็นปัจจัยหลักบ้างครับ
ปล. ไม่อยากใส่ชุดbackfireที่เจาะหัวเทียนที่ท่ออะครับ เสียดายท่อ + อยากได้เสียงด้วยครับ ตอนออก

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:19:19 PM โดย name_joker »

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ถามเรื่องปั้มติ้กwalbro + regulator + wastegate + backfire !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:02:29 PM »
ตอบสองคำถามแรกนะครับ สองอันหลังไม่รู้

1. ต้องทำสายไฟใหม่ครับ ปลั๊กปั๊มติ๊กเดิม GC เป็นปลั๊กเล็กขั้วเดียว สองปลั๊กครับ แต่ปลั๊ก Walbro เป็นปลั๊กใหญ่สองขั้ว อันเดียวครับ ถ้าเป็นพวกปี 2000 ขึ้นไปก็ใส่ได้เลย
2. อันนี้คงต้องดู fuel press เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
Re: ถามเรื่องปั้มติ้กwalbro + regulator + wastegate + backfire !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:44:24 PM »
ตอบข้อสามล่ะกันนะคับ

ปกติแล้วพวก wastegate เดิมๆที่มากับเทอร์โบ บูสต์ไม่เกิน 1.2 บาร์อ่ะ เอาอยู่คับ แต่อย่าลืมว่าตัวที่เราซื้อมามันมือสอง ใข้งานที่ญี่ปุ่นมาหลายปีแล้ว สปริงมันจะยังดีรึเปล่า อันนี้ไม่มีใครรู้คับ (เมื่อก่อนตอนที่ผมเล่นรถใหม่ๆ ซื้อ 2J มาลง แค่บูสต์ 1.0 บาร์ ของเดิมมันยังไหลเลยคับ คือมันเก่ามากแล้วน่ะคับกว่าจะมาถึงบ้านเรา)

ถ้าเอา safe งบไม่เยอะ ซื้อพวกถาวรก็ยังดีคับ อย่างน้อย ใหม่แน่นอน สปริงดีแน่นอน ถ้างบเยอะก็เล่นพวก Tial ของเมกาคับ

Wastegate เนี่ยมันเหมือนเสียน้อย เสียยากน่ะคับ บางทีเราไป safe งบตรงนี้ พอบูสต์ไหลมาเครื่องพัง ค่าซ่อมไม่คุ้มกันคับ

ขอให้โชคดีคับ

DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:41:10 PM »
ขอบคุณพี่ๆมากครับผม  emo7o

วันนี้ไปปรับwastegateมาแล้ว playsafe 0.9บาร์พอครับ บูสเต็มพอดีไม่มีไหลครับ

แต่ไปเจอปัญหาเรื่องแรงดันน้ำมันเครื่องแทนตามกระทู้นี้ครับ  emo68o

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=63764.0

เฮ้อออ...... เริ่มเหนื่อยแล้ว T^T แฟนกับที่บ้านเริ่มบ่นแล้ว ทำไมซ่อมบ่อยจัง  emo25o