ผู้เขียน หัวข้อ: บูสท์หาย!!  (อ่าน 4932 ครั้ง)

ออฟไลน์ akevex

• *
  • Popular Vote : 4
    • Piaggy Scooter Shop
บูสท์หาย!!
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:19:58 AM »
อยู่ดีๆรถก็ไม่มีบูสท์ครับ รื้อเทอร์โบออกมาดูแล้วก็ไม่มีอะไรเสียหาย
เวสท์เกตขยับได้ปกติ ใบไม่บิ่น แกนไม่โยก (TD04)
เกิดจากอะไรได้บ้างช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะครับ งงไปหมดแล้ว  emo20o
มี STi แต่ไม่มี STang

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: บูสท์หาย!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:24:10 AM »
ลองเช็คท่อแวคคั่มและท่ออินเตอร์ดูสิครับ ว่ามีอันไหนหลุดหรือขาดหรือเปล่าครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:10:53 AM »
ฟังดูอาการแล้ว ไม่น่าใช่เทอโบเสียหรอกครับ  เช็คท่อทางให้แน่แบบประธานต่อแนะดีกว่าครับ
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:07:57 PM »
จะลองดูครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกที  emo18o

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:40:20 PM »
มีข้อมูลใหม่ครับ เป็นเครื่องคอขาวตากลม JDM
ช่างแจ้งว่า สาเหตุเกิดจาก gasohol ทำให้กล่องเข้า self mode
วิธีการแก้ไขคือ
1.ใส่ปรับบูสท์ไฟฟ้า
2.reflash กล่อง
ขอคำแนะนำด้วยครับ
 emo41o

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 10:04:07 PM »
มีข้อมูลใหม่ครับ เป็นเครื่องคอขาวตากลม JDM
ช่างแจ้งว่า สาเหตุเกิดจาก gasohol ทำให้กล่องเข้า self mode
วิธีการแก้ไขคือ
1.ใส่ปรับบูสท์ไฟฟ้า
2.reflash กล่อง
ขอคำแนะนำด้วยครับ
 emo41o

งั้นลองแบบนี้ก่อนครับ 

ถ้าสงสัยว่าเป็นที่โซฮอล (ผมว่าไม่น่าใช่)  ก็ขับไปเติม 95 ใส่เข้าไปซ่ะ  แล้วกลับมาก็ ดับเครื่อง ลอยขั่วแบตตาลี่  ออกสัก 10 นาที  แล้วใส่เข้าไป ติดเครื่องแล้วไปวิ่งดูครับ  เป็นการ reset กล่อง  ถ้าหายก็อาจจะเป็นได้ที่กล่องเข้าเซฟโหมด   แต่ถ้าไม่หายก็ป็นที่อุปกรณืล่ะครับ

ที่เคยเจออาการนี้ก็คือ ท่อที่ออกจากเทอร์โบ ไปเข้า อินเตอร์แตกหรือรั่ว  ทำให้บุศ ไม่ขึ้น  แต่บอกว่า ถอดออกมาดูหมดแล้วไม่มีไร  ยังไงเช็คดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 10:08:52 PM »
ผมเคยเป็นครับ อาการกล่องเข้าsafe mode (ej207 ปี2005) บูสท์มันจะมาแค่0.5ตลอดครับ วิธีการก็อย่างพี่หนึ่งบอกครับ ถอดแบตออกครับ ซักพักเด๊ยวมันก็หายครับ
แต่จะแก้ในระยะยาวรีแฟลชดีกว่าครับ ps.ศึกษาข้อมูลของการreflash เพิ่มเติมจะยิ่งดีมากครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:24:38 AM »
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ  emo23o

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 09:19:05 PM »

งั้นลองแบบนี้ก่อนครับ 

ถ้าสงสัยว่าเป็นที่โซฮอล (ผมว่าไม่น่าใช่)  ก็ขับไปเติม 95 ใส่เข้าไปซ่ะ  แล้วกลับมาก็ ดับเครื่อง ลอยขั่วแบตตาลี่  ออกสัก 10 นาที  แล้วใส่เข้าไป ติดเครื่องแล้วไปวิ่งดูครับ  เป็นการ reset กล่อง  ถ้าหายก็อาจจะเป็นได้ที่กล่องเข้าเซฟโหมด   แต่ถ้าไม่หายก็ป็นที่อุปกรณืล่ะครับ

ที่เคยเจออาการนี้ก็คือ ท่อที่ออกจากเทอร์โบ ไปเข้า อินเตอร์แตกหรือรั่ว  ทำให้บุศ ไม่ขึ้น  แต่บอกว่า ถอดออกมาดูหมดแล้วไม่มีไร  ยังไงเช็คดูอีกทีครับ

ลองเติม95 แล้ววิ่งมาประมานอาทิตย์นึงแล้ว ถอดขั้วแบตแล้วครับ ก็ยังไม่หาย  emo31o

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:55:10 PM »
ลองตรวจท่อดูครับ อาจรั่วไม่มาก หรือเป็นที่ตัวรัดท่อครับ เคยเป็นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2010, 10:04:38 PM โดย Chaiwat »
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 11:10:00 PM »
พึ่งเป็นมาเลยเป็นครับ ล่าสุดซิงๆ

ลงเทอร์โบใหม่ TD04แทนลูกเดิม05 ลงกดดู ปรากฏว่ามาแค่0.5บาร์ หายไปไหนไม่รู้0.3
ก็เลยลองปรับเวสเกตดู (ไม่มีปรับบูสหนะครับ) ปรับออกมาจนสุด ก็ยังไม่ขึ้น แถมตอนบูสมายังวิ่งตื้อๆเหมือนเข้าห้องเครื่องไม่ถึง0.5

เชคไปๆมาๆลองเปลี่ยนสายแวคคั่มดู หายเลยครับ ทีนี้ บูสกระจายไป1.2บาร์เลย เพราะไปปรับเวสเกตตอนนั้น เดี๋ยวต้องปรับคืนเหมือนเดิมอีกทีครับ

ลองเชคสายแวคกับตาไก่และสามทางที่ต่อมันอยู่ดูครับ ของผมมันรั่วนิดนึงที่สาย เลยหายแค่นิดหน่อย ถ้ารั่วมากๆ บูสไม่มาก็ไม่แปลกครับผม

ยังไงลองเปลี่ยนสายแวคทั้งระบบดูนะครับ

ปล. นี้ในกรณีเครื่องGCนะครับ ถ้าเครื่องปีใหม่ๆลองเชคดูว่ากล่องมันตัดเข้าsafe modeอยู่รึเปล่า ???? ถ้าใช่นี่ก็ไม่แปลกครับที่จะไม่มีบูสหรือมีแต่มาน้อยครับ