ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนอกเรื่องหน่อยครับ แนะนำรถเล็กหน่อยครับ  (อ่าน 5858 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ว่าจะหารถเล็กมาขับซักคันครับ เพราะอีกไม่นานก็อาจจะต้องปลดประจำการเจ้ากะทิแล้วไปหารถเล็กป้ายแดงมาขับแทน(ที่บ้านคงไม่ยอมให้ออกมือสองอีกแล้ว ท่านไม่ค่อยชอบ) เนื่องจากจะเรียนจบแล้ว ถึงเวลาต้องหาเงินserviceและค่าน้ำมันด้วยตนเองแล้วครับ คันนี้ผมอาจจะดูแลไม่ไหวเลยคิดว่าไปหารถเล็กดีๆซักคันดีกว่า

มาตรฐานง่ายๆเลยครับ เครื่องเบนซิน1,600 หรือเล็กกว่า ก็ได้ครับ ขับสนุก ไม่ค่อยโหล มีกำลังพอเป็นเขี้ยวเล็บ(เทียบกับรุ่นเล็กๆนะ) เกียร์mt serviceไม่แพงนักไม่จุกจิก และเป็นรถใหม่ๆเลยนะครับ ออกศูนย์ได้ ซื้อมาไม่กะแต่งนะครับ เสริมหล่อหน่อยแล้วใช้เดิมๆเลยครับ

ตอนนี้ในใจผมชอบจริงๆมีอยู่สองรุ่น

suzuki swift sport 1.6 ตัวสามประตู ไม่ได้นำเข้ามาในไทย (มีแต่ตัวเกียร์ at ประตู) อาจจะต้องสั่งครับ ราคาจบแถวๆ 1.2m แต่ตามspecเขียนไว้ต้องเติมoctane98 ไม่รู้ว่ามานี่แล้วเติม95แล้วจะรอดมั้ย
ส่วนอีกทางเลือก VW golf 1.4TSI (หรือTDIก็ได้) แต่ก็อีกครับ อาจจะต้องสั่งตัวmt เพราะในไทยมีแต่at ตัวนี้เห็นราคาแล้วเครียดเหมือนกัน พอๆกับรถใหญ่ของญี่ปุ่นเลย แถมรถยุโรปเจอserviceทีผมคงเหงื่อตก

ใจเลยไปอยู่กับswiftซะมากครับ

ใจจริงๆ ชอบsubaruเหมือนกัน แต่เห็นแมว1.5แล้วไม่ค่อยปลื้มในกำลังเทียบกับอัตราซดน้ำมันนะครับ =.=
ส่วนmazda2 jazz yarisพวกนี้ก็ลองมาแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ย่านความเร็ว120-180นี่อัตราสุดขั้วหัวใจ หวิวไปตามๆกัน + โหลไปหน่อย เพื่อนเยอะเกิน ไม่ค่อยชอบครับ

พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ยังไงกับรถอารมณ์นี้ก็มาแชร์กันนะครับผม ขอบคุณมากครับ  emo4o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: ถามนอกเรื่องหน่อยครับ แนะนำรถเล็กหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 01:52:18 PM »

อดใจรอ ford fiesta สิครับ รักรถrallyอย่างsubaruไปแล้ว ก็น่าจะลองเจ้าfiestaอีกสักคัน  emo65o emo64o emo65o emo64o emo63o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2010, 02:00:35 PM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ถามนอกเรื่องหน่อยครับ แนะนำรถเล็กหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:12:34 PM »
ถ้างบไปได้ถึง 1.2m เชียร์ ford focus TDCi ครับ
ลองอ่าน review ของ คุณ Jimmy จาก http://www.headlightmag.com ดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

อัตราเร่งดีทีเดียว ส่วนอัตราการกินน้ำมันประทับใจมากๆ

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:22:44 PM »
เคยขับแต่ Golf แรงเอาเรื่องเลยครับ ขับสนุกดี

แต่เรื่องอะไหล่นี่ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 05:43:40 PM »
Fiesta ดูดีจริงๆครับ ถ้ามี Diesel ล่ะเยี่ยมเลย

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:33:49 PM »
fiestaตัวแข่งสวยมากครับ โป่งกันขนาดนี้ ใส่ล้อกี่นิ้วหว่า???

แต่ก็ครับ ต้องรอดูกันต่อไปว่าจะเข้าเมื่อไหร่และราคาเท่าไหร่ครับ (คุ้นๆเหมือนมัน2.0หรือเปล่า ???)

รอรับความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆอยู่นะคร้าบบบบ  emo7o

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 11:10:14 PM »
ผมชอบswiftมากเลยครับ เป็นรถที่ดีคันนึงเลย เคยใช้ตอนสมัยทำงานใหม่ๆ พูดแล้วคิดฮอดเลยอะ  emo73o

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 12:00:55 AM »
เชีย swift คับบบ 
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 09:09:13 AM »
ford fiesta จะเข้ามาโชว์ตัวในงานมอเตอร์โชว์ปีนี้นะครับ เปิดให้จองในงาน ดูรถได้แต่ไม่สามารถเปิดดูภายในได้นะครับ
ราคาอยู่ที่ 5xx,xxx-6xx,xxx  เครื่อง 1.4 , 1.6  มีระบบความปลอดภัยเรียบร้อยครับ ครบถ้วน ช่วงล่างเป็น twist beam
มีระบบสั่งงานด้วยเสียงด้วยนะครับ สั่งควบคุมแอร์ วิทยุ และโทรศัพท์ครับ เพราะในรถมี bluetooth ติดมาให้จากโรงงานครับ
แต่จะมีเข้ามาขายเฉพาะตัว 4กับ5ประตูเท่านั้นนะครับ ไม่มีตัวสามประตูครับ มีแต่เบนซินเข้ามาขายนะครับ

จองรถตอนนี้ได้รับรถปลายเดือนกรกฏาคม ไม่ก็ต้นเดือนสิงหาคมนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับ FORDโทรมาสอบถามได้ครับ 081-7213536โบ๊ตครับ

หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ lek bp

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 03:56:00 PM »
คุณโบ็ตอยู่ที่โชว์รูมใหนครับเผื่อหลังมอเตอร์โชว์จะเข้าไปดูรถหน่อย

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 01:31:21 AM »
คุณโบ็ตอยู่ที่โชว์รูมใหนครับเผื่อหลังมอเตอร์โชว์จะเข้าไปดูรถหน่อย

อยู่ที่ถนนศรีนครินทร์น่ะครับ ติดกับแยกอุดมสุขคร้าบบบ ว่างๆแวะมาหากันได้นะค้าบพี่ emo61o

Fiesta TDCI อาจจะมาสิ้นปีนี่ไม่ก็มีนาปีหน้าครับ ส่วน ECOBOOST ขของทั้ง FOCUS & Fiesta น่าจะมากลางปี2012ครับ 1.8litre 180-200+hpสุดยอดสำหรับ EcoBoost 
ริชชี่แฟนพันธุ์แท้นี่หว่า emo62o ว่างๆแวะมาหามั่งดิ หรือไว้เจอกันในงานมอเตอร์ก้อได้น๊า emo64o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:03:55 AM »
ford fiesta จะเข้ามาโชว์ตัวในงานมอเตอร์โชว์ปีนี้นะครับ เปิดให้จองในงาน ดูรถได้แต่ไม่สามารถเปิดดูภายในได้นะครับ
ราคาอยู่ที่ 5xx,xxx-6xx,xxx  เครื่อง 1.4 , 1.6  มีระบบความปลอดภัยเรียบร้อยครับ ครบถ้วน ช่วงล่างเป็น twist beam
มีระบบสั่งงานด้วยเสียงด้วยนะครับ สั่งควบคุมแอร์ วิทยุ และโทรศัพท์ครับ เพราะในรถมี bluetooth ติดมาให้จากโรงงานครับ
แต่จะมีเข้ามาขายเฉพาะตัว 4กับ5ประตูเท่านั้นนะครับ ไม่มีตัวสามประตูครับ มีแต่เบนซินเข้ามาขายนะครับ

จองรถตอนนี้ได้รับรถปลายเดือนกรกฏาคม ไม่ก็ต้นเดือนสิงหาคมนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับ FORDโทรมาสอบถามได้ครับ 081-7213536โบ๊ตครับ

เอ้ยๆๆๆ..............เด๋วไล่ไปหน้า classify เลย.................อ่ะ..ล้อเล่งงง  emo64o

เมื่อวานผมไปดู Nissan March มา ดูว่าจะใช้ได้เหมือนกันนะครับ ขนาดไม่ได้เล็กจิ๋วอย่างที่หลายๆคนเข้าใจ ผมว่าสูสีพวก Yaris ด้วยซ้ำไป แต่ด้วยเครื่องยนต์ 3 สูบ 1,200 cc ใครซื้อไปใช้ขับในเมืองนี่ผมว่าน่าจะคุ้มทีเดียว วัสดุภายในก็พอใช้ได้ แต่ตัวเกียร์ออโต้นี่จะออกตอนเดือนมิถุนายนครับ ลองไปดูก่อนก็ได้ เครื่อง 1,200 สำหรับคนไทย หลายๆคนมองว่าเล็ก แต่นี่มัน Eco car ครับ

ออฟไลน์ cockpit_yaso

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:51:10 AM »
แนะนำอีกตัว Mini เห็นว่าขับเร็ว 140+ น่าจะเหมาะสมสุด