ผู้เขียน หัวข้อ: คลัทช์หมดหรือไม่ดูอาการยังไงครับ  (อ่าน 2525 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
คลัทช์หมดหรือไม่ดูอาการยังไงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 10:04:51 PM »
คลัทช์หมดหรือไม่ดูอาการยังไงครับ ช่วยทีครับ รู้สึกว่าบางเกียร์เข้ายาก ออกตัวกระตุก

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
Re: คลัทช์หมดหรือไม่ดูอาการยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 10:45:19 PM »
ส่วนใหญ่รถเครื่องเทอร์โบถ้าครัทหมดเหรอครับใกล้เคียงกลับครัทลื่นเลย  ถ้าเป็นครัททองแดง  รอบจะกวาดครับเวลา boost มาแต่รถจะไม่ค่อยไปครับ ไปแต่รอบและจะสะท้านไปทั้งรถครับเวลามันดึง  ของผมเป็นงี้อ่ะครับ emo64o emo64o emo64o
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: คลัทช์หมดหรือไม่ดูอาการยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 10:54:48 PM »
เคยไปหมดตอนอยู่สีลม รถติดเป็นชั่วโมง อย่างซวยครับ อาการที่ประสบมีดังนี้...

1 ทั้งขณะขับและขณะอยู่กับที่ จะเข้าเกียร์ยากครับ บางทีถึงขั้นยัดไม่เข้าเลย จนต้องกระแทกคันเกียร์เข้าไปแรงๆถึงจะเข้า (แต่เกียร์สะท้านดังตึ้ง!!!)
2 ขณะอยู่กับที่... เหยียบคลัทช์สุดแล้วเข้าเกียร์จะได้ยินเสียงกรืดดดด!!! (คล้ายเฟืองรูด)
3 ขณะขับ...มีแต่รอบเครื่อง ความเร็วไม่ค่อยอยากขึ้น 

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:06:13 AM »
เท่าที่เคยเจอกะ คลัชทองแดง single plate จะจับอาการรอบวืดยากมากครับ จะจับได้ตอนหมดจริงๆแล้ว
แต่มีอาการที่จับได้ชัดเจนคือตอนใช้เกียร์ถอยหลังครับ จะมีเสียงกรืดๆตอนออกตัวถอยครับ
นับจากเริ่มมีเสียงแบบนี้แล้วยังใช้งานได้อีกประมาณ 3000 กม. ครับหลังจากนั้นหมดจริงๆลากต่อไปไม่ไหวแคร๊บ
 emo25o
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 08:40:21 PM »
รอบขึ้นแต่รถไม่ไป ผมเคยหมดทีนึงได้แต่ไหลๆไป เพราะพอแตะคันเร่งแรงหน่อยรอบก็กวาดเลยแต่รถอะไม่ไปนะ

พอจะขึ้นสะพานก็ต้องเล็งให้รถคันหน้าพ้นไปก่อน ถึงจะไป หรือถ้าต้องขึ้นสะพานที่รถต้องติดแน่ก็เบียงไปติดไฟแดงข้างล่างเลย

emo54o

ออฟไลน์ hunter46

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:39:40 PM »
ของผมเกียร์หนึ่งเข้ายากเป็นบางครั้ง แต่สองไปแล้วเข้าได้ปรกติ ..... ไม่รุ้เป้นอาการเริ่มหรือเปล่า ชุดคลัช STI ครับ