ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นกระพือที่ความเร็วสูง พอจะช่วยชี้จุดตรวจตรงไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 4412 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK

• *
  • Popular Vote : 0
  • 35/65
เหยี่ยว 1.6 แปลง STI ครับ วิ่ง 170 ขึ้นไปสั่นออกแนวกระพือครับ รถใส่ล้อ avant ขอบ 18 ยาง 225/40 มีเพื่อนสมาชิกแนะให้เอารถไปยกตรวจซึ่งผมจะเอาไปแน่ครับ แต่อยากสอบถามเพื่อนๆว่า ควรมีจุดไหนที่น่าจะ focus ดูบ้างครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นล้อ เพลา ตัวถังหรือไรครับ รบกวนเพื่อนๆชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  emo55o

ออฟไลน์ cockpit_yaso

• *
ดุมล้อ (Hub) มันพอดี หรือ แน่น กับ รูกลางของ แม็กซ์ รึเปล่าครับ

ถ้าไม่พอดี ให้ซื้อ Hub ring ใส่เข้าไป ทั้ง 4 ล้อ (ดีสุด ปลอดภัย)

หรือ

ถ่วงล้อประชิด (ขับสี่ระหว่างหน่อยนะครับ เพราะช่าง ไม่รู้อาจจะขึ้นแม่แรงเฉพาะ 2 ล้อหน้า ทำให้รถของท่านตกแม่แรงได้นะครับ บอกช่างด้วย) ปัญหาคือ ถ้า ถอดล้อ หรือ สลับยาง ต้องถ่วงใหม่ทุกครั้ง (ถ้าเอาชัวร์ๆ)

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ลองเช็คพวกยางด้วยน๊ะครับ เผื่อยางบวมก็เป็นอาการนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ถ้ากระพือไม่หนักแบบพวงมาลัยสั่นๆนี่ก็น่าจะเป็นที่ล้อหนะครับ ของผมสลับยางมาลืมถ่วง สั่นเลยที่130+ ถ่วงใหม่ปั้บ หายเลย นิ่งเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าหนักๆนี่ไม่รู้เหมือนกันครับ
มีของเพื่อนเคยพวงมาลัยสั่นหนักมาก และถี่ขึ้นตามความเร็วรถ ไปเชคดูปรากฏว่ายางไม่กลมครับ สงสัยว่าไปตกกระแทกหลุมอะไรมา เลยเสียรูปไปเลยหนะครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
อืมมมม เท่าที่ผมเคยเจอนั้นก็เป็นที่ยางไม่กลมครับ เพราะตอนใส่มาใหม่ร้านยางดันเติมลมมาแค่ 10 กว่าปอนมันทุกเส้นเลย!!!! แฟนไปขับอยู่อาทิตย์นึงเพิ่งรู้! ยางเลยเสียรูปหมดเลยครับ  วิธีแก้ตอนนั้นก็เติมลมให้มันแข็งๆหน่อยและก็ถ่วงประชิดกับร้านที่เชื่อใจได้ (ตอนแรกไปทำแถวบ้านเสียไป 500 ก็ยังบ่หาย เซ็ง!)  ปล. เป็นรถขับหลังนะครับ  emo18o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
หรือยางอาจสึกเป็นบั้ง เนื่องจากช่วงล่างที่หมดสภาพ หรือการเบรคไถลเป็นระยะทางยาว

ออฟไลน์ TK

• *
  • 35/65
 ขอบคุณครับ สำหรับcomment ครับ มีเพื่อนท่านใดเคยเจอที่ เพลา กลาง เพลาขับ หรือ body บ้างมั้ยครับ อยากรู้ๆ emo60o

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
ต้องดูอาการก่อนอะครับว่ามันเป็นยังไง กระพือทั้งคันหรือว่าสั่นแค่พวงมาลับครับ

ถ้าสั่นที่พวงมาลับถ่องล้อก็น่าจะหาย อันนี้ต้องดูด้วยครับว่าสภาพยางกับล้อเป็นยังไง

ส่วนถ้ากระพือทั้งคันหรือว่า สะท้านที่บริเวณช่วงตัวถังหรือแถวคันเร่งที่เท้าเราเหยียบอบู่  อาจเป็นไปได้ว่ามาจากเพลาครับ

ยังไงลองไปให้ช่างเช็คดีกว่าครับ ผมว่าอาจเป็นเส้นผมบังภูเขาก็ได้ครับ    emo28o

ออฟไลน์ cockpit_yaso

• *
ถ้าเพลา ไม่ต้องรอ ถึง 100 กม./ชม. หรอกครับ สั่นทั้งคัน (เคยเจอมาแล้ว)

ถ้าไม่ยอมเปลี่ยน อาจะได้เปลี่ยน เฟืองท้าย+เกียร์ ด้วยเป็นของแถมนะครับ

แนะนำถ่วงล้อก่อนดีกว่าครับ ทั้ง 4 เลยนะครับ เพราะเพลาคงไม่เสียหรอกครับ (เป็นผม ผมก็ไม่อยากให้เสียหรอก เปลืองตังค์)

หายไวๆ นะครับ