ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนซูบารุ ให้คำแนะนำเรื่อง คาริเปอร์ และ จานเบรคหลังด้วยคับ  (อ่าน 11653 ครั้ง)

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
ไปซื้อ ชุดคอม้าชุดนี้มาคับ

จานเบรค + คาริเปอร์ ของ R33

ซูบารุ 290 mm

Skyline 296mm

คาริเปอร์ Skyline  ลองเอามาเทียบกัน

คำถาม ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี เอาเป็นว่า ในการแปลงเอา 2 pot Skyline ไป ทำกันยังไงคับ และทำที่ไหน ราคา ค่าแรงทำ

และเห็น มีหลานท่านแนะนำ ให้เอา จานเบรค R33  296mm  ใส่เข้าไปแทน จานเดิม 290mm ด้วยคับ
          และยังไม่รู้ว่า คอม้าที่ซื้อมาเป็นของรุ่นไหน คับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ใช้ของตรงรุ่นไม่ดีกว่าหรือครับ..... emo25o

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
ของผมใช้อยู่ครับ จาน+คาลิเปอร์ R32 ทำที่พี่เล็ก วัชรพลครับ

สิ่งที่ต้องทำคือ เจาะจานจาก 5/114 เป็น 5/100
และสร้างขายึดคาลิเปอร์ใหม่เพื่อให้เป็นอะแดปเตอร์ระหว่างขายึดคอม้าเดิมกับคาลิเปอร์สกาย

เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหานะครับขับได้ปรกติ เบรคที่ความเร็วสูงก็ไม่สั่นอะไร
เบ็ดเสร็จค่าคาลิเปอร์+จาน+ค่าแปลง ครึ่งเดียวของราคาเบรค2Pot ซูบารุ ทั้งๆที่คาลิเปอร์เป็นตัวเดียวกันเปะ สำหรับผมถือว่าคุ้ม

ข้อเสียเดียวที่เห็นคือ คาลิเปอร์จะงับจานได้ไม่ลึก เท่าเดิม คือจะงับไปจนถึงริมขอบนอกจานเลยครับ แต่พื้นที่การงับผมว่าเท่าเดิม

ถ้าเอาจาน290มาใช้ผมไม่ชัวร์ว่าจะงับได้เต็มหน้าหรือเปล่าครับ เพราะว่าของผมจานสกายยังงับสุดขอบจานเลยครับด้วยขีดจำกัดจากตัวอแดปเตอร์

ส่วนคอม้าที่ซื้อมาผมว่าน่าจะเป็นของ BH ครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
ทำเสร็จถ่ายรูปให้ดูมั่งน๊ะคับจะเลียนแบบ              เพราะกำลังปั้นBG7อยู่คันนึงขาดเบรคหลัง 2 พอร์ทเหมือนกันมันแพงมากจนไม่อยากซื้อเลยแถมเค้าไม่ค่อยแยกขายด้วยจะขายก็ต้องยกชุดทีนี้มี
 4 พอร์ทหน้าก้ามแดงซูบารุอยู่แล้วคับ
จะทำรถแรงพาไปลุยในไร่แทนกะบะอยู่ทางเหนือปู้น...........................
 emo54o emo54o

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
ปกติแปลง 1 pot เป็น 2 pot โดยใช้ adaptor  แต่ใช้caliper ของ ซูบารุสามารถใช้จาน 290 ได้ครับ (อยู่ที่การออกแบบ adaptor)  และผมเข้าใจว่าผ้าเบรคจะจับได้เต็มหน้าผ้า
ส่วน pot ของ r32 r33 ดูด้วยตามันก็เหมือนกันแต่ระยะต่างๆก็สงสัยอยู่ว่ามันจะเหมือนกันเปะไหม

ขอถามหน่อยครับ ว่า ระยะระหว่างรูยึดของขา 2 pot  sky line จากศูนย์กลางรูถึงศูนย์กลางรู มันเท่ากับของ ซูบารุหรือเปล่ารู้สึกว่าของซูมันอยู่ที่ 4.5 นิ้วครับ
เพราะถ้าระยะขาเท่ากันผมเข้าใจว่าจะสามารถใช้กะจาน 290 ได้ครับ แต่ถ้าระยะมากกว่า 4.5 นิ้วคิดว่ามันจะไม่สามารถใช้จาน 290 ได้นะครับ
เพราะผ้าเบรคจะจับจานได้ไม่เติมหน้าผ้าเบรค ซึ่งไม่ดีแน่ๆ สาเหตุเนื่องจากตำแหน่งรูยึดขาจำเป็นต้องหนีออกจากแนวเส้นรอบวงรูเดิมมากขึ้นนั่นเอง

ส่วนการออกแบบขาก็ต้องคำนึงถึงความแข็งแรของ adaptor และข้อจำกัดในเรื่องพื้นที่การจับของผ้าต้องเต็มหน้าผ้านี่เหละครับ  ลองดูรูปปลากรอบว่ามัน ไม่ง่ายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2010, 11:49:28 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
เท่าที่ทราบ ขาของคาลิเปอร์R32 จะมีระยะไม่เท่าเท่ากับขาของคาลิเปอร์Subaruครับ แต่ห่างกันเท่าไหร่ผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยเอามาจับวางเทียบกันครับ แต่กายภาพในส่วนอื่นผมคิดว่าเท่ากันหมดครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
ทำขาและดัดแปลงย่าจะคุ้ม นะครับ ปัจจุบันเบรค 2pot ของซู ไม่น่าจะแพงแล้วและหาไม่ยากเหมือนแต่ก่อน แล้วครับ ลองขยันเดิน หน่อยครับเดียวก็หาได้ครับ  emo65o

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
เท่าที่ทราบ ขาของคาลิเปอร์R32 จะมีระยะไม่เท่าเท่ากับขาของคาลิเปอร์Subaruครับ แต่ห่างกันเท่าไหร่ผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยเอามาจับวางเทียบกันครับ แต่กายภาพในส่วนอื่นผมคิดว่าเท่ากันหมดครับ

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ชัดเจนเลยครับ เพราะผมดูจากรูปที่เอา caliper ไปทาบบน back plate ,มันก็น่าจะถ่างแยะกว่าของ subaru พอสมควรน่าจะอยู่ที่ประมาณ 5 นิ้วนะ emo25o
แล้วไปใช้จาน r32 ขนาด เบรคมือเท่ากันใช้ไหมครับ 170 หรือ 190 ครับ?
รถคุณ ReTRO ที่ทำเป็นเพลาเล็กหรือใหญ่ครับ?

เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• *
จาน 296 mm R33

จาน 290 mm ซูบารุ

ด้วยความที่เห็นพี่ๆ ใน SiamSubaru ใส่แล้ว สวย และ ได้ประสิทธิภาพ แถม ถูกสตางค์ก็เลยอยากได้บ้าง
แถม ของ R32-33 เช่นด้านหน้า หนา 30 กว้าง 300  ด้านหลัง 296 หนา ?? เอาเป็นว่ามันใหญ่กว่าของ Subaru ตั้งเยอะ แถมราคาค่อนข้างถูกกว่าเยอะ สภาพสวยๆ ก็มีให้เลือกเยอะ
ตอนนี้ ผม ได้ หน้า 4pot ซูบารุ มาใส่อยุ่แล้ว เหลือแต่ข้างหลัง ตอนนี้ว่าจะเอาที่ซื้อมาใส่ไปก่อนแล้วค่อยๆ  เบรคหลัง 2 pot ดูคับ

อันนี้เป็นรถพี่ที่เป็น  ตัวอย่างที่แปลงมาแล้วสวย แถมดี อยากได้บ้างละคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 02:36:21 PM โดย limk »

• *
เบรคมือใช้ได้ปรกติครับ ดุมเบรคมือจานของR32 จะใหญ่กว่าจานของซูบารุนิดเดียวตามรูปที่คุณเจ้าของกระทู้วัดมาครับ สามารถให้ช่างปรับตั้งก้ามปูเบรคมือให้ถ่างออกมาได้ครับ

ในส่วนของเพลาของผมเป็นเพลาเล็กครับ

• *
อ้าวทำมัยไนรูปที่แปลงมาแล้วเป็นตราโลโก้ซูบารุไม่เป็นนิสสันล่ะคับ   

• *
                  ไม่ว่าจะสีเหลือง หรือ สีแดง ก็เป็น  คาริเปอร์ SKYLINE  R32  ทำสีใหม่เขียน เบรมโบ้ ทั้งนั้น จะเอายี่ห้ออะไร เค้าก็ พ่นให้ได้คับ

อันนี้ อริสโต้ ( TOYOTA )                                                                                                                                                                                                                                                     เป็น R33

แล้วแต่จะทำสีคับ จะใส่ โลโก้  อะไร ก็ได้ ส่วนมาก็นิยม R32  เหลียมๆหน่อย   และ R33 จะโค้งมล  ส่วน อีกที่นิยมเป็นอริสโต้คับ     สรุปที่นิยมส่วนใหญ่จะที่นิยม คือใส่โลโก้ เบรมโบ้

ผู้ผลิตคาริเปอร์ คือ ซูมิโตโม่  คับ อันนี้ เป็น :ซูบารุ แท้ๆ  หน้า 4 และ 2 pot หลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2010, 01:52:34 AM โดย limk »

• *
น้องlimk  ทำขาเผื่อพี่ชุดนึงซิคับแล้วเดี๊ยวคิดค่าเสียหายให้ 
ถ้าให้ดีแปลงกายเผื่อทั้งชุดเลยคร๊าบเอาคาลิเปอร์จานด้วย  จะพาไปใส่ดุมล้อเดิมสแตนดาร์ท  เอ..จะใส่ได้เป่า emo49o emo49o

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
เบรกหลังรถผมก็ใช่ของ R 33 emo57o emo57o emo57o

• *
น้องlimk  ทำขาเผื่อพี่ชุดนึงซิคับแล้วเดี๊ยวคิดค่าเสียหายให้ 
ถ้าให้ดีแปลงกายเผื่อทั้งชุดเลยคร๊าบเอาคาลิเปอร์จานด้วย  จะพาไปใส่ดุมล้อเดิมสแตนดาร์ท  เอ..จะใส่ได้เป่า emo49o emo49o

ปม  ถามอยู่ว่าที่ไหนรับทำ  สงสัย ผมจะต้องฝากพี่ทำมากกว่าเห็นท่าทาง กทม  จะรับทำกันมากกว่า ทางโคราช