ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียงดังจากช่วงล่าง  (อ่าน 2797 ครั้ง)

ออฟไลน์ timmy

• SOMETHING TO DRINK
  • *
  • Popular Vote : 0
  • TIMPREZA
สอบถามเสียงดังจากช่วงล่าง
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 05:27:31 PM »
ตอนนี้ผมใช้ GC คอแดงเกียร์ 5 speed 4.4 close
อาการคือมีเสียงดัง วืบๆๆๆ เวลาขับ
ยิ่งขับเร็วยิ่งเสียงถี่ขึ้นครับ

ผมสงสัยว่าถ้าไม่เกียร์ก็ลูกปืนล้อที่ดัง
เพราะว่าลองดับเครื่องแล้วปล่อยให้รถไหลก็ยังมีเสียงอยู่ครับ
แต่ตอนเหยียบคลัชแล้วเบิ้ลคันเร่ง
ความถี่ของเสียงก็ไม่ได้ขึ้นตามคันเร่งครับ

ไม่ทราบว่าใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นย่อมดีเสมอ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: สอบถามเสียงดังจากช่วงล่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 05:52:04 PM »
อาจจะมาจากเฟืองท้ายนะครับประมาณว่าเริ่มเห่า แต่ยังไม่ถึงกับหอนน่ะครับ ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายใหม่ทั้ง หน้าและหลังดูครับ

• *
  • TIMPREZA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:17:48 AM »
อาจจะมาจากเฟืองท้ายนะครับประมาณว่าเริ่มเห่า แต่ยังไม่ถึงกับหอนน่ะครับ ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายใหม่ทั้ง หน้าและหลังดูครับ

ลืมบอกไปน่ะครับ
เสียงมันดังมาจาดด้านหน้านะครับ
ส่วนน้ำมันเกียร์กับเฟืองท้ายใช้ vavoline 80-90 ใหม่ซิงเลยครับ
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นย่อมดีเสมอ

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 12:38:14 PM »
รองเช็คยางดูด้วยครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ cockpit_yaso

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:59:34 PM »
ยาง

อีกเสียงครับ

ถ้าเพิ่งสลับยางมา (แบบไขว้) แนะนำให้ขับไปสักพัก (400-500 กม.) ก่อนนะครับ แล้วมันจะหายไปเองครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:43:14 PM »
เป็นไงบ้านครับ หาต้นเหตุเจอรึยังครับ
 ตอนผมเป็นนั้นมันเป็นที่ลูกปืนล้อครับ ไอ้เสียงวืบๆนี่ส่วนมาก= เสียตังค์  emo33o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 04:46:52 PM »
เช็คยางก่อนก็ดีครับ ยางอาจจะสึกเป็นบั้งแต่ไม่มากก็เลยไม่มีอาการสั่น แล้วค่อยไปลูกปืนล้อ แล้วค่อยตรวจเช็คช่วงล่าง

ออฟไลน์ TOR CGR

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 06:50:20 AM »
อาการเดียวันกับผมเลยแต่ว่าผมเป็นเฉพาะตอนยกคับเร่ง เสียงวืบๆ จะดังตรงเกียรอ่ะคับตอนกดคันเร่งไม่มีเสียงอ่ะ

• *
  • TIMPREZA
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 03:10:21 PM »
ตอนนี้สงสัยเกียร์อ่ะครับ

ช่างก็ว่าอย่างนั้น

แล้วตอนถอดล้อออกมาจานเบรคดันคดอีก

ก็ว่าจะลองซื้อเกียร์มาเปลี่ยนแล้วก้เปลี่ยนจานเบรคด้วยครับ
ผมก็ว่า ทำไมตอนเบรคแล้วพวงมาลัยมันสั่นๆ

หรือว่าเป็นเสียงเกียร์เห่าหอนก็ไม่รู้นะครับ
เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก็รู้

ตอนนี้ก็ขับๆไปครับ ปกติดี
ก็มีแต่เสียงดังหน่อย

ทำหูทวนลมไปครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือและตอบให้ครับ emo57o