ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หนอ่ยครับเกี่ยวกับคุณภาพสีแต่ละยี่ห้อ...  (อ่าน 5479 ครั้ง)

ออฟไลน์ poo311ooq

• *
  • Popular Vote : 0
พอดีจาเปลี่ยนสีรถครับ...
ส่วนใหญ่ใช้ขอยี่ห้ออะไรคับ-คุณภาพ+ราคา....ทั้งส๊และตัวแลคเกอร์ครับ
ขอรายระเอียดหลายๆทางนะครับ...หลายๆยี่ห้อครับ
 emo60o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2010, 07:10:58 PM โดย poo311ooq »

• *
ไม่ใครตอบเลยครับ emo52o

ออฟไลน์ Art_Red_Integra@Korat

• ถ้าหยุดที่คำว่า "ดี" ก็จะไม่รู้จักกับคำว่า "ดีที่สุด"
  • *
  • Popular Vote : 8
  • โตขึ้นหนูจะเป็น Type R จ้า
เคยได้ยินมาว่า นกแก้ว ครับ ดีสุด

จริง เท็จแค่ไหนรอท่านอื่นครับ แหะ ๆ

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
นกแก้ว หรือ Glasurit นี่แหล่ะครับ ดีที่สุด เป็นของเยอรมันครับ

เป็นสีที่เป็นสี ที่ใช้พ่น Body รถยนต์ ยุโรปส่วนใหญ่ รวมถึง Supercar ต่างๆด้วย

อย่าง BMW หรือ Benz หรือแม้แต่ Audi ก็จะใช้ Glasurit ตลอดครับ ยกเว้น Part บางชิ้น ที่ต้องการความเป็นพิเศษ อาจจะใช้ สียี่ห้ออื่นๆ ที่อาจจะเก่งกว่าในบางตัว เช่นพวก Spies Hecker หรือแม้แต่ Dupont

ถามว่าดีแค่ไหน..........ถ้าคุณเคยเห็นพวก ที่เค้าโชว์ ยาขัดสีรถที่เอาพวกฝากระโปรง ไปจุดไฟ หรือ เอาน้ำมันเบรคราดอะนะครับ สีที่พ่นพวกนั้นส่วนใหญ่คือ Glasurit ทั้งนั้น แล้วจะบอกว่า ไม่ใช่น้ำยาขัดมันดีครับ แต่เป็น Clear Coat (หรือที่เรียกว่า แล๊คเกอร์) ของมันต่างหากที่แสนจะทน

แต่...........ถ้าอยากจะลด Cost การพ่น ตัวสี(Base Coat) ใช้พวก Dupont ที่ผสมขายตามร้านก็ได้ แล้วใช้ Clear Coat ของ นกแก้ว เพราะถ้าไปเอานกแก้ว ทั้งระบบ แบบ ตั้งกะพื้นยันสีโป๊วละก็ แพงใช้ได้เลย

สุดท้ายออกมาไม่หนีกันครับ เพียงแต่ว่า พวกเม็ด Metallic ต่างๆ ของนกแก้วมันจะแยะกว่า แล้วก็ดูมีมิติมากกว่าของพวก Dupont

แล้วที่ให้เลือกใช้ Dupont เป็น Base Coat เนี่ยเพราะมันหาง่ายกว่า Dupont จะเก่งเรื่อง "สีซ่อม" รถยนต์มากกว่า เพราะใช้งานง่าย และมีให้เลือกเยอะในเมืองไทย เรียกได้ว่า ตามร้านหรือตามอู่นี่หาได้ง่ายๆเลย แต่ Clear Coat เนี่ย แนะนำ นกแก้วเลยครับ เงา งาม ทน ไม่กรอบง่าย ทน UV ได้สูงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 11:08:35 AM โดย Azzy »
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
ต้องดูนะครับว่ามันมีสีโป้วกับสีพ่น
สีโป้วนี่แหละแพงพอสมควร
อย่างอู่ของแฟนจะเลือกใช้สีพ่นนกแก้วทุกคัน แต่สีโป้วจะเลือกนกแก้วกับรถที่ประกันให้ราคาสมเหตุผล แต่คันอื่นๆก็จะใช้สีโป้วทั่วไป

สรุป ผมแนะนำ นกแก้ว กับ standox ครับ ส่วนแลกเกอร์ก็เลือกดีสุดไปปเลย เพราะราคาแลกเกอร์ไม่แพงครับ

• *
ขอบคุณพี่ anzy และพี่ Art_Red_Integra@Korat ด้วยนะครับ
เมื่อวันพูธที่ 28 เจอพี่anzy บนมอเตอร์เวด้วยครับ ตอนจ่ายค่าผานทางผมนั่งอยู่บน vigoเลยไม่ได้ทักทายครับ (กลัวพี่งงว่าไคร) emo65o