ผู้เขียน หัวข้อ: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95  (อ่าน 14591 ครั้ง)

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:16:09 PM »
อ่านเอานะครับ http://www.shell.co.th/home/content/tha-th/products_services/on_the_road/fuels/shell_vpower_gasohol_95/
สุดท้ายที่ผมอ่านดู มันก้อไม่ต่างกันกับของเดิม เพียงแต่แพงกว่าเจ้าอื่นสองบาทกว่าๆ

แต่ติดใจคำในบรรทัดเกือบสุดท้ายที่ว่า "เหมาะสำหรับรถเครื่องยนต์เบนซิน ทุกประเภทที่เติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้"
แล้วแบบนี้ถ้ายกเลิก เบนซิน95ธรรมดาจิงๆ แล้วจะใช้ได้หรอครับ?

ขออภัยนะครับ ไม่ได้มุ่งเป้าโจมตี เพียงแต่สงสัยจริงๆครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:04:20 PM »
กรณีการกัดกร่อน
ผมว่าเติมก็คงเติมได้อ่ะพี่ ถ้าท่อน้ำมันพี่อยู่ในสภาพที่ดีอ่ะ นี่ผมก็เติมมาปีก่าๆแล้วท่อน้ำมันต่างๆยังไม่มีวี่แววจะเปื่อยยุ่ย สบายดีๆ  

กรณีการใช้งาน
ผมก็อยากรู้ ลองกดเต็มถังแล้วhi boostดูดิพี่ จะได้เป็นวิทยาทานแก่สมาชิกท่านอื่นๆด้วย คริ คริ  
จริงๆผมก็เคยเติมกับกล่องโรงงานมาก่อนแล้วนะ ลองกดได้เต็มที่0.7bar เลยกว่านั้นเขกอ่ะ บางไปอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 02:47:43 PM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ Aliso

• *
  • Popular Vote : 0
Re: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:21:39 PM »
เหมือนคนอืนแล้วทำไมคิดแพงกว่าเนีย  emo66o

ออฟไลน์ no boost

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:29:27 PM »
เหมือนคนอืนแล้วทำไมคิดแพงกว่าเนีย  emo66o

เท่าที่สอบถามดูก็ประมาณว่า gasohol 95 ปกติทั่วไปแล้วเติมสารพิเศษของ Shell ลงไป (เค้าบอกว่าเจ้าสารนี้ทำให้รถแรงขึ้น ไม่รู้เหมือนกันนะ)
ทำให้ราคามันแพงกว่า gasohol 95 ทั่วไป

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:32:04 PM »
จำเป็นต้องใช้อยู่อ่ะคับ แต่ไม่กล้าใช่ high boost เลย กลัวพัง

ส่วนตอนปกติกดเต็มๆ มันอื้อๆ รอบกวาดไปไม่เร็วเหมือนเมื่อก่อน ไม่รู้ว่าเป็นกังวลไปเองอ่ะป่าว หรือว่าเราอาจจะชินรถ เลยรู้สึกว่ารถไม่วิ่งเท่าที่ควร
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 02:22:45 PM »
ดูคำโฆษณาของเค้าแล้วน่าเติมเหมือนกันนะครับ สงสัยต้องลองดูสักหนึ่งถัง

ออฟไลน์ aobblink

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:49:16 PM »
เติมได้ปกติคับ เป็น G95+สารเพิ่มประสิทธิภาพเข้าไป

ในที่ประชุม เขาบอก430 ก้อเติมได้คับ  ถ้าพังบ.เชลล์รับผิดชอบ ให้ ถูกกว่า95 ตั้ง7บาท  ดีกว่าเติมโซฮอลหละคับ

ไม่ต้องคิดมาก เติมได้เลยคับ

ใช้กับ evo 7 boost 1.8  ม่ายมีปัญหาคับ :D

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:03:26 AM »
เติมได้ปกติคับ เป็น G95+สารเพิ่มประสิทธิภาพเข้าไป

ในที่ประชุม เขาบอก430 ก้อเติมได้คับ  ถ้าพังบ.เชลล์รับผิดชอบ ให้ ถูกกว่า95 ตั้ง7บาท  ดีกว่าเติมโซฮอลหละคับ

ไม่ต้องคิดมาก เติมได้เลยคับ

ใช้กับ evo 7 boost 1.8  ม่ายมีปัญหาคับ :D

พอดีได้ยินมาว่า มันไม่กัดท่อยาง อันนี้พอจะทราบมั้ยครับ ว่าจริงหรือเปล่า?  ขอบคุณครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:21:28 AM »
พอดีได้ยินมาว่า มันไม่กัดท่อยาง อันนี้พอจะทราบมั้ยครับ ว่าจริงหรือเปล่า?  ขอบคุณครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจอะครับว่ากัดไหม เดวไปศึกษาก่อน น่าจะเหมือนกับG95ทั่วไป เพราะมันคือตัวเดวกันแต่เติมสารเติมประสิธิภาพเข้าไปซึ่งไม่น่ากัดนะคับ 

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 01:49:53 PM »
มีขายที่ไหนแล้วบ้างครับ   แถวบ้านยังไม่มีขายเลยครับ

1. เชลล์    สุขุมวิท 23
2. เชลล์    ตรงข้ามปากซอยทองหล่อ
3. เชลล์    ตรงข้ามเซ็นทรัลพระราม 3

เติมปั๊มเชลล์แถวนี้บอกว่ายังไม่ทราบข่าว   มีแต่ V-power 95  ขายอยู่กับ โซฮอล์ 95 ธรรมดา

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:31:03 AM »
โดยส่วนตัวเเล้วเคยเติม gasohol 95 v power มาสี่ ห้า ถังเเล้วครับ เพราะที่ เชียงใหม่ หาเบนซิน 95 ไม่ได้เเล้วครับ ก็วิ่งปกตินะ หรืออาจเป็นเพราะเคยให้พี่เเบ็งค์ reflash เผือ gasohol ก็เป็นได้ครับ เมื่อวานนี้ได้มีโอกาศเข้าไปเติมอีกครั้ง ก็เลยลองถามผู้จัดการปั๊มว่า ระหว่าง gasohal 95 ของ shell  ที่กำลังเติมเนี่ยะ ต่างจากของยี่ห้ออื่นอย่างไร ทำไมมันเเพงกว่าตั้งเกือบๆสามบาท เค้าบอกว่า ของเชลล์เนี่ยะเป็นเบนซิน  95 ธรรมดาที่พึ่งเลิกขายไปนี่เเหละ เเต่ ผสม gasohol 95 ไปอีก  5 เปอรเซ็นต์ ทำให้ราคาถูกลงมาจาก   95 เบนซินธรรมดาเยอะ เเละได้ใส่สารเพิ่มประสิทธิภาพในตัวน้ำมันด้วย  ทางพี่เค้าว่าอย่างนั้นหนะครับ ไม่รู้ว่าพี่เค้ามั่วรึเปล่า หรือเป็นความจริงครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับส่วนประกอบทางเคมี ของน้ำมันเลยได้เเต่ อื่มๆๆ อ๋อ ครับ ไปตามเรื่อง เลยนำมาเล่าให้พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ฟังกันครับ

ออฟไลน์ pong BH5

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 01:29:11 PM »
ใส่แล้วก็วิ่งได้ดี ไม่มีปัญหาครับ เครื่องคอแดง Ver 6

ออฟไลน์ p.pong_crazy

• *
  • Popular Vote : 4
  • pp
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:27:57 PM »
ผมขับ FORESTER 2.5XT

เติมมาแล้ว ตอน start รู้สึกว่า start ง่ายขึ้น เครื่องหมือนจะเดินเต็มสูบ แบบเสียงแน่นๆ แต่พอขับแล่นออกตัว 1 ไป 2 ยังโอเค ขึ้น 3 และ 4 กลับไม่วิ่ง เหมือนตอนเติม V power

ผมว่า V power เติมแล้ว ดีกว่า V power โซฮอล นะ เพราะขับเกียร์ออโต้ มันรู้สึกได้ครับ ว่ามันเปลี่ยนแปลงไปเยอะ คงต้องเติมหัวเชี้อออกเทนเพิ่ม
อดีต IMPREZA GDB ปัจจุบัน FORESTER 2.5 XT & IMPREZA STI หน้าแมว 4 doors A Line

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:52:21 PM »
Vpower G95    มันคือ G95  ที่ใส่สารเพิ่มประสิทธิภาพเพิ่มเข้าไปคับ     ที่เชลล์เปลี่ยนมาขายตัวนี้เพราะตอนขายVpowerเบนซิน  ราคาสูงคนเติมน้อยมากก มานคงไม่คุ้มกับหัวจ่าย เลยเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้ซึ้งถูกลงมาเกือบ 7 บาท ต่อลิตรอ่าคับ  emo73o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:57:32 PM »
เติมแล้วครับ 3 ถัง วิ่งเหมือนเดิม แต่กิน มากครับ หายไป emo63o 30-40 KM ต่อ ถังครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้