ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแอร์ที่ไหนดีครับ รบกวนครับ  (อ่าน 8355 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonyditthayam

• *
  • Popular Vote : 0
ซ่อมแอร์ที่ไหนดีครับ รบกวนครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:37:30 PM »
 emo14o เหี่ยวปี2006วิ่งแค่สามหมื่นกว่าๆ แอร์ไม่เย็นซะงั้น เพิ่งเป็นได้สองวันครับ มีแต่ลม ไปให้ร้านข้างทางดู บอกว่าสายไม่รั่วคอมพ์ทำงานดี ถ้ารั่วก้เป็นตู้แอรืใต้คอนโวล ผมโรถามศูนย์ เค้าแจ้งว่าตู้ หมื่นสามพันครับ ถ้าสายรั่วก็อีก ห้าพัน เฮ้อ ขายซะดีไม๊เนี่ยใครมีร้านดีๆ รบกวนแจ้งด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ซ่อมแอร์ที่ไหนดีครับ รบกวนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:49:22 PM »
ST แอร์ ลาดพร้าว 104 ครับ......

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ซ่อมแอร์ที่ไหนดีครับ รบกวนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:51:28 PM »
 ลองเช็คดูที่ตัวปรับอุณหภูมิก่อนครับอาจเสีย ระบบทำงานดีแต่ไม่เย็นอาจเกี่ยวกับตัวนี้ครับ

บางทีก็ตัวปรับลมอาจเสียเช่นกัน มันอาจพาลมนอกรถมาแทนแอร์ครับ เลยไม่เย็น

ถ้าสองตัวนี้เช็คแล้วไม่หายค่อยดูที่ระบบอีกทีครับ emo57o

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:57:26 PM »
ลองเช็คดูที่ตัวปรับอุณหภูมิก่อนครับอาจเสีย ระบบทำงานดีแต่ไม่เย็นอาจเกี่ยวกับตัวนี้ครับ

บางทีก็ตัวปรับลมอาจเสียเช่นกัน มันอาจพาลมนอกรถมาแทนแอร์ครับ เลยไม่เย็น

ถ้าสองตัวนี้เช็คแล้วไม่หายค่อยดูที่ระบบอีกทีครับ emo57o

[/quote เช็คดูแล้วปกติครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:58:25 PM »
ST แอร์ ลาดพร้าว 104 ครับ......
emo10o เดี๋ยวจะลองแวะไปดูครับไม่รู้พรุ่งนี้ปิดหรือปล่าวหรือเข้าศูนย์ดีครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:42:45 AM »

subaru ต้องร้านนี้แน่นอน  emo65o

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Popular Vote : 16
  • Playmaker #7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:12:49 AM »

Confirm อีก 1 เสียงครับ รถผม GD ก็ทำที่นี่ตลอดครับ เฮียเจ้าของร้านพูดจาดีพอๆ กับฝีมือการทำงานครับ ส่วนเรื่องราคาผมว่าก็โอเคนะครับ ราคาสมฝีมือ (ไม่ได้ความว่าแพงนะครับ แต่หมายถึงจ่ายแล้วไม่รู้สึกว่าไม่คุ้มค่า)
Siam Subaru Society Football Club

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:40:57 AM »
 emo73o รบกวนท่านใดมีเบอร์ดทร STแอร์บ้างไม๊ครับ ผมจะโทรถามว่าพรุ่งนี้เปิดหรือปล่าว ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:46:57 AM »
เรื่องแอร์นี่ผมถนัดเติมน้ำยาสามวัน หมด เป็นแบบนี้มาสามรอบ ตอนแรกก็เช๊ค คอม ตู้ สายทั้งหมด ปรกติ แต่มาตกม้าตายตรงที่สายเข้าแผงแอร์ด้านหน้าตรงรอยย้ำสายมันซึ่มครับน้ำยาเขียวปี๋เอามือลูบตรงท่ออลูด้านใต้ ท่อที่เข้าแผงแอร์ ถ้ามองตาปล่าวจะไม่เห็น สรุปเพราะอากาศร้อน แอร์ทำงานหนัก สายมันทนแรงอัดไม่ไหว ( อันนี้ทางวัดบอก ) ก็เลยเปลี่ยนสายใหม่ เส้นล่ะ พันสองค่าแรง 100 ค่าน้ำยา 400  จนตอนนี้สบายเย็นฉ่ำมาสามอาทิตย์ล่ะ emo61o emo61o

อันนี้ในกรณีของผมนะที่เคยเป็นนะ แต่มันอาจจะเป็นที่จุดอื่นก็ได้ ลองเช็คดูก่อนครับ emo65o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 02:09:37 AM »
เรื่องแอร์นี่ผมถนัดเติมน้ำยาสามวัน หมด เป็นแบบนี้มาสามรอบ ตอนแรกก็เช๊ค คอม ตู้ สายทั้งหมด ปรกติ แต่มาตกม้าตายตรงที่สายเข้าแผงแอร์ด้านหน้าตรงรอยย้ำสายมันซึ่มครับน้ำยาเขียวปี๋เอามือลูบตรงท่ออลูด้านใต้ ท่อที่เข้าแผงแอร์ ถ้ามองตาปล่าวจะไม่เห็น สรุปเพราะอากาศร้อน แอร์ทำงานหนัก สายมันทนแรงอัดไม่ไหว ( อันนี้ทางวัดบอก ) ก็เลยเปลี่ยนสายใหม่ เส้นล่ะ พันสองค่าแรง 100 ค่าน้ำยา 400  จนตอนนี้สบายเย็นฉ่ำมาสามอาทิตย์ล่ะ emo61o emo61o

อันนี้ในกรณีของผมนะที่เคยเป็นนะ แต่มันอาจจะเป็นที่จุดอื่นก็ได้ ลองเช็คดูก่อนครับ emo65o
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองมุดลงไปดุ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:32:00 AM »
คือไม่ต้องมุดลงไปดูครับ เปิดฝากะโปงขึ้นมามันจะมีท่ออลูทำความเย็นที่ออกจากแผงแอร์ เอามือลูบท่ออลูตัวนี้ดูว่ามีน้ำยาซึมออกมาหรือปล่าว ที่ผมเจอมันจะซึมตรงระหว่างท่ออลูตรงรอยย้ำเข้ากับท่อยาง  ลองเช็คดูนะครับ  emo73o

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:47:04 AM »
คือไม่ต้องมุดลงไปดูครับ เปิดฝากะโปงขึ้นมามันจะมีท่ออลูทำความเย็นที่ออกจากแผงแอร์ เอามือลูบท่ออลูตัวนี้ดูว่ามีน้ำยาซึมออกมาหรือปล่าว ที่ผมเจอมันจะซึมตรงระหว่างท่ออลูตรงรอยย้ำเข้ากับท่อยาง  ลองเช็คดูนะครับ  emo73o
อ่ากระจ่างขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:51:49 AM »
เบอร์ st แอร์ ครับ
                           02 9352 248

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:05:18 PM »
หัวย้ำตามรูปคือจุดอ่อนของระบบแอร์ของรุ่นนี้ครับ ชอบรั่วประจำ

ลองให้ร้านแอร์ตรวจเช็คที่จุดนี้ เป็นพิเศษดู ถ้ารั่วจะมีคราบน้ำมันเยิ้มเกาะอยู่

ซ่อมได้ 2 วิธี คือ เปลี่ยนท่อแอร์ท่อนนี้ใหม่ (เบิกใหม่ 4 พันกว่า) หรือ

ดัดแปลงเอาท่อของรถรุ่นอื่น มาเชื่อมเปลี่ยนแทน

ถ้าผ่านแถววงศ์สว่าง ก็ลองร้านนิวสยามแอร์ ปากซอยวงศ์สว่าง 17

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 12:14:51 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 04:44:56 PM »
หัวย้ำตามรูปคือจุดอ่อนของระบบแอร์ของรุ่นนี้ครับ ชอบรั่วประจำ

ลองให้ร้านแอร์ตรวจเช็คที่จุดนี้ เป็นพิเศษดู ถ้ารั่วจะมีคราบน้ำมันเยิ้มเกาะอยู่

ซ่อมได้ 2 วิธี คือ เปลี่ยนท่อแอร์ท่อนนี้ใหม่ (เบิกใหม่ 4 พันกว่า) หรือ

ดัดแปลงเอาท่อของรถรุ่นอื่น มาเชื่อมเปลี่ยนแทน

ถ้าผ่านแถววงศ์สว่าง ก็ลองร้านนิวสยามแอร์ ปากซอยวงศ์สว่าง 17 emo10o emo48oขอบคุณนะครับแบงค์แต่ตู้นี่ไม่ค่อยจะรั่วง่ายๆใช่ไม๊ครับ พี่เองก็ง
งอยู่ๆก้ไม่เย็นเลย พอลองเติมน้ำยาเข้าไปใหม่ก็  สองวันหายไม่เย็นเหมือนเดิม ร้านที่วงค์สว่างทำซูเยอะไม๊ครับ ปล.สบายดีนะครับ ไม่เจอกันเลย