ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว  (อ่าน 26750 ครั้ง)

ออฟไลน์ SSS_PAO

• *
  • Popular Vote : 0
Re: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:42:36 PM »
ส่วนตัวผมว่าควรพิสูจน์ทางลึก เพื่อหาคนที่เอารถไป ถ้าจับมาได้ อาจเป็นกุญแจสำคัญที่จะพิสุจน์ได้ว่าทางร้านประมาณเลินเล่อ จนเป็นเหตุให้รถโดนขโมยไป
ตัวรถน่าจะมีร่องรอยของหัวขโมยอยู่ เช่นลายนิ้วมือแฝง เส้นผม ที่สามารถจะนำมาติดตามตัวคนขโมยรถได้

ผิดถูกว่ากันตามผิด ไอ้พวกชั่ว อาศัยความเผลอเรอของคนอื่น

ที่เขียนมาข้างบนนี้ผมไม่ได้มีเจตนาติดสินว่าใครผิดใครถูก เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ จึงอยากมองเป็นกลางๆเพราะสุจริตชนมักจะไม่ทันเล่ห์เหลี่ยมไอ้พวกคนชั่ว ใจทราม

เอาใจช่วย ให้ผู้เสียหายจัดการเรื่องยุ่งยากนี้ให้เสร็จไวๆนะครับ  ............ อยากเห็นความยุติธรรม....

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
Re: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:49:17 PM »
admin ช่วยออกมาชี้แจงเหตุผลที่ลบกระทู้หน่อยคับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:19:19 PM »
เห็นด้วยกับพี่ปูครับ

"อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่นจากการที่ได้อ่านแค่ไม่กี่คำนะครับ เบื้องลึกเบื้องหลัง เรือ่งจริงๆที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไรกันแน่ สิ่งที่เรารู้ตอนนี้มีเท่าที่ได้อ่านเท่านั้น
แต่เหมือนกับพวกเราได้พิพากษาให้ร้านผิดไปแล้วนะครับ"   เรือ่งแบบนี้เราอ่านได้แต่ควรเป็นกลางกันนะครับ คิดถึงใจเขาใจเราทั้งสองฝ่าย

ที่ผมจะพิมม์ต่อไปนี้อาจจะเสียมารยาท หากอ่านแล้วตะขิดตะขวงใจใคร ขอให้ท้วงได้นะครับผมยินดีลบ
จากที่ผมทำงานเกี่ยวกับรถ และประกันมานั้น ผมบอกได้เลยว่ากรณีแบบนี้ มันพลิกได้หลายแง่ครับ
เหตุอาจเกิดจาก
1.การที่ร้านรู้เห็นในการขโมยด้วย
2.โจรขโมยเองจริงๆ
3.หรือว่า เจ้าของรถสร้างเรือ่งขโมยรถตัวเอง เพื่อเหตุผลบางอย่าง
หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ผมไม่ได้ว่าใคร เพียงแต่ว่าจากประสบการณ์ ผมเจอมาแบบนี้จริงๆ

อ้อ พี่ป๊อบคร้าบ อันนี้มีร้านล้างรถแถวนั้น ที่ผมรู้จัก ฝากมาบอกนะครับว่า พี่กำกวมชื่อร้าน เค้าก้อมีผลกระทบอ่ะคร้าบบ แหะๆ คือ เค้าว่าลูกค้าก้อเข้ามาถามๆบ้าง
อะไรบ้าง เค้ากลัวลูกค้าหายน่ะครับ รบกวนด้วยคร้าบบบ

ปล.ผมขออภัยในความคิดของผมนะ ส่วนตัวผมยังเคารพพี่ป๊อบเหมือนเดิมครับ และผมก็ให้เกียรติร้านเช่นกัน  

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านอื่นที่จะแสดงความเห็นต่อไปนั้น จะเก็บข้อคิดของผมไว้นิดนึงครับ ด้วยความเคารพทุกๆท่านครับ

และฝากอีกเรื่องด้วย กรุณาอย่าว่าadminครับ บางครั้งการที่เค้าลบไปเนือ่งจากเห็นตามสมควร (ซึ่งในกรณีนี้ผมคิดเอาเองว่า ทาง admin เห็นว่า เรื่องยังไม่จบ สรุปคดีความไม่ได้
หากปล่อยกระทู้เอาไว้ ทางร้านอาจจะเป็นจำเลยสังคมไป เลยเห็นว่า สมควรที่จะลบกระทู้   และอีกอย่างกระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ตามหารถหาย เพราะรถก็เจอแล้ว
นี่คือเท่าที่ผมคิดนะ 

อีกอย่างทางadminเค้ามาทำงานให้พวกเราฟรีๆนะครับ มีบางครั้งที่การตัดสินใจของเค้าอาจจะไม่ตรงกับใจของเรานัก แต่ผมคิดว่าเค้าทำด้วยเจตนาดี
ฉะนั้น แสดงความเห็นกันได้ แต่คิดถึงใจadminด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 11:05:12 PM โดย boatstd »
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:08:04 PM »
ได้ข่าวเมื่อวานนี้  เสียใจด้วยนะครับ

ตอนนี้เเม้ได้รถกลับมาเเล้วเเม้มันจะสภาพ ที่รับไมได้กับการที่เรา ต้องเสียเงินมากมาย เเล้วมาเจอเรื่องเเบบนี้

ไม่มีกล้องวงจรปิดเหรอครับ ที่ร้านล้างรถ เผื่อช่วยได้ หรือทางที่โจรมันขับรถไป

คนที่ร้านล้างรถหน้าจะจำหน้ามันได้นะ เอามาทำรูปเสก็ตได้มั้ง

เเต่ร้านที่ไปล้างมันเเย่มากเลยนะ  หน้าฟ้องให้รับใช้จริงๆเลย เเบบนี้

เป็นส่วนหนึ่งของความเห็นของผมนะครับ POP

สู้ต่อไปครับ เพื่อนๆทางชลก็คุยกันเเละเป็นห่วงนะครับ

ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:47:14 PM »
จะมาบอกว่าถ้าเรื่องนี้ถึงศาล คดีนี้จะเป็นคดีที่ทำให้เจ้าของร้านล้างรถหลายร้านคิดหนัก

เพราะ การที่เราให้ร้านล้างทำความสะอาดโดย ที่หยิบยื่นกุญแจ ให้ไปเท่ากับเป็นการมอบการครอบครองแล้ว

สัญญาที่เกิดขึ้นแม้เป็นสัญญาบริการ ล้างทำความสะอาดรถยนต์ แต่ก็ได้รวมการครอบครองรถยนต์ที่เจ้าของได้ส่งมอบให้แก่ทางร้านแล้วด้วย

เมื่อทางร้านได้รับมอบ และประกอบกับการรับมอบนี้ มิได้จะใช้ความระมัดระวังเพียงระดับ วิญญูชนทั่วไปไม่ แต่หากต้องมีความระมัดระวัง

มากกว่าเพราะถือว่าเป็นผู้ประกอบกิจการอันเป็นทางการค้าที่ต้องระมัดระวังมากกว่าปกติ ดังนั้นหากพิจารณาได้ว่าทางร้าน รับมอบรถยนต์

จากเจ้าของ ประมาท หรือ จงใจ กระทำการใดๆ ให้ผู้อื่นที่มิใช้เจ้าของรถยนต์ เอาไปซิ่งทรัพย์ของผู้อื่น เท่ากับเป็นการละเมิดต่อเจ้าของทรัพย์

โดยตรงซึ่งในคดีแพ่งสามารถเรียกร้องได้ในฐานละเมิดฐานหนึง กับ อีกกรณี คือในเรื่องสัญญาการให้บริการ ตามสัญญา แม้ผู้ประกอบการค้า จะให้บริการเพียง

การทำความสะอาดรถยนต์ แต่ด้วยการรับมอบการครอบครองรถยนต์ เป็นส่วนหนึ่งในสัญญาดังกล่าว เป็นการฝากทรัพย์ชนิดหนึ่ง ซึ่งผู้รับฝากจำต้องส่งคืนทรัพย์

ให้แก่คู่สัญญา โดยไม่เสียหาย บุบสลาย ไปจากสภาพเดิม ซึ่งในส่วนนี้แม้ไม่ได้ทำสัญญาเป็นหนังสือแต่ด้วยตามกฎหมาย มิได้บังคับว่าจำต้องทำสัญญาเป็นหนังสือ

ในกรณีดังกล่าวดังนั้น การนำพยานหลักฐานเข้าสืบเพื่อการมีอยู่ของสัญญาว่าได้มีการทำคำเสนอสนองตรงกัน เกิดสัญญาผูกพันทั้งสองฝ่าย อันเป็นเหตุที่จะสามารถฟ้องร้อง

ได้โดยอาศัยสิทธิ์ดังกล่าว

ข้อเท็จจริงจากการอ่านข้อความในเว็บ บางกอกคลาสสิก ในส่วนแพ่งน่าจะฟ้องได้เพียง ละเมิด และ ในเรื่องสัญญา หากมีข้อเท็จจริงที่มากขึ้น เช่น บุคคลใดๆ ที่เป็น

ตัวแทนของฝ่ายผู้ให้บริการมีส่วนในการเอาไปซึ่งทรัพย์ ก็สามารถที่จะเป็นกรณีการยักยอกทรัพย์ เพราะมีการส่งมอบการครอบครอง แล้วจึงเบียดบังเอาไปซึ่งทรัพย์  

การลักทรัพย์ โดยกลอุบาย ตั้งใจอยู่ก่อนว่าจะรับมอบการครอบครองแล้วจะเอาไปซึ่งทรัพย์ ได้อีกทางหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 03:53:05 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ kee129

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:29:35 AM »
จะมาบอกว่าถ้าเรื่องนี้ถึงศาล คดีนี้จะเป็นคดีที่ทำให้เจ้าของร้านล้างรถหลายร้านคิดหนัก

เพราะ การที่เราให้ร้านล้างทำความสะอาดโดย ที่หยิบยื่นกุญแจ ให้ไปเท่ากับเป็นการมอบการครอบครองแล้ว

สัญญาที่เกิดขึ้นแม้เป็นสัญญาบริการ ล้างทำความสะอาดรถยนต์ แต่ก็ได้รวมการครอบครองรถยนต์ที่เจ้าของได้ส่งมอบให้แก่ทางร้านแล้วด้วย

เมื่อทางร้านได้รับมอบ และประกอบกับการรับมอบนี้ มิได้จะใช้ความระมัดระวังเพียงระดับ วิญญูชนทั่วไปไม่ แต่หากต้องมีความระมัดระวัง

มากกว่าเพราะถือว่าเป็นผู้ประกอบกิจการอันเป็นทางการค้าที่ต้องระมัดระวังมากกว่าปกติ ดังนั้นหากพิจารณาได้ว่าทางร้าน รับมอบรถยนต์

จากเจ้าของ ประมาท หรือ จงใจ กระทำการใดๆ ให้ผู้อื่นที่มิใช้เจ้าของรถยนต์ เอาไปซิ่งทรัพย์ของผู้อื่น เท่ากับเป็นการละเมิดต่อเจ้าของทรัพย์

โดยตรงซึ่งในคดีแพ่งสามารถเรียกร้องได้ในฐานละเมิดฐานหนึง กับ อีกกรณี คือในเรื่องสัญญาการให้บริการ ตามสัญญา แม้ผู้ประกอบการค้า จะให้บริการเพียง

การทำความสะอาดรถยนต์ แต่ด้วยการรับมอบการครอบครองรถยนต์ เป็นส่วนหนึ่งในสัญญาดังกล่าว เป็นการฝากทรัพย์ชนิดหนึ่ง ซึ่งผู้รับฝากจำต้องส่งคืนทรัพย์

ให้แก่คู่สัญญา โดยไม่เสียหาย บุบสลาย ไปจากสภาพเดิม ซึ่งในส่วนนี้แม้ไม่ได้ทำสัญญาเป็นหนังสือแต่ด้วยตามกฎหมาย มิได้บังคับว่าจำต้องทำสัญญาเป็นหนังสือ

ในกรณีดังกล่าวดังนั้น การนำพยานหลักฐานเข้าสืบเพื่อการมีอยู่ของสัญญาว่าได้มีการทำคำเสนอสนองตรงกัน เกิดสัญญาผูกพันทั้งสองฝ่าย อันเป็นเหตุที่จะสามารถฟ้องร้อง

ข้อเท็จจริงจากการอ่านข้อความในเว็บ บางกอกคลาสสิก ในส่วนแพ่งน่าจะฟ้องได้เพียง ละเมิด และ ในเรื่องสัญญา หากมีข้อเท็จจริงที่มากขึ้น เช่น บุคคลใดๆ ที่เป็น

ตัวแทนของฝ่ายผู้ให้มีส่วนในการเอาไปซึ่งทรัพย์ ก็สามารถที่จะเป็นกรณีการยักยอกทรัพย์ เพราะมีการส่งมอบการครอบครอง แล้วจึงเบียดบังเอาไปซึ่งทรัพย์  

การลักทรัพย์ โดยกลอุบาย ตั้งใจอยู่ก่อนว่าจะรับมอบการครอบครองแล้วจะเอาไปซึ่งทรัพย์ ได้อีกทางหนึ่ง

ค่อนข้างครบเลยทีเดียวครับ ตามนั้นครับ

ฟ้องได้ครับ

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:27:27 AM »

ตัวแทนของฝ่ายผู้ให้บริการมีส่วนในการเอาไปซึ่งทรัพย์ ก็สามารถที่จะเป็นกรณีการยักยอกทรัพย์ เพราะมีการส่งมอบการครอบครอง แล้วจึงเบียดบังเอาไปซึ่งทรัพย์ 

emo65o         เป็นนักกฎหมายใช่ไหมคร้าบ   แม่นหลักมาก        เจ้าของกระทู้มีที่ปรึกษาเยอะนะเนี่ย  เป็นกำลังใจให้คร้าบ

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 10:37:19 AM »
มาฟังด้วยครับ

"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ tonyditthayam

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:24:59 AM »
ผมเอาใจช่วยป๊อบนะครับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:41:56 AM »
โดยส่วนตัวไม่ฃอบกระทู้แบบนี้ ผมใฃ้คำว่ากระทู้แบบนี้ ไม่ใฃ่ไม่ฃอบกระทู้นี้
1) คิดว่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นคงมีรายละเอียดมากกว่าตัวหนังสือ 10 - 20 ประโยคหรือสำนวนที่ให้การไว้กับเจ้าพนักงาน
2) บทสรุปจากการเจรจาไกล่เกลี่ยเกิดขึ้นหรือยัง มีการเจรจาที่มีคนกลางคือเจ้าพนักงานเข้ามาร่วมรับฟังไกล่เกลี่ยด้วยหรือเปล่า ถ้าบทสรุปในการเจรจาเกิดขึ้นแล้วและไม่เป็นที่พอใจต่อเจ้าของรถ ท่านก็สามารถดำเนินคดีตามกระบวนการทางกฏหมายต่อไปเพื่อให้ได้รับค่าฃดเฃยความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง
3) การเขียนลงบอร์ดไม่ก่อให้เกิดผลได้เสียในรูปคดีโดยเฉพาะเป็นการเขียนจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแต่ฝ่ายเดียว ถ้าฟ้องแล้วชนะคดีได้ตามที่ฟ้องก็ดีไป จะเอาคำพิพากษามาแชร์กันในเวปก็ยิ่งดีเพราะจะได้เป็นความรู้กับทุกๆคน แต่ถ้าฟ้องแล้วแพ้จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม.......คู่กรณีของเจ้าของกระทู้ถูกด่าฟรีแล้วตั้งแต่วันนี้.....คนที่เข้ามาด่าบางคนอาจมีแค่อารมณ์ร่วมโดยบริสุทธิ์ใจเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนในเวปด้วยกัน บางคนอาจมีอะไรมากกว่านั้นก็ได้ไม่มีใครรู้................. emo56o....

เห็นด้วยกับพี่ปูครับ

"อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่นจากการที่ได้อ่านแค่ไม่กี่คำนะครับ เบื้องลึกเบื้องหลัง เรือ่งจริงๆที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไรกันแน่ สิ่งที่เรารู้ตอนนี้มีเท่าที่ได้อ่านเท่านั้น
แต่เหมือนกับพวกเราได้พิพากษาให้ร้านผิดไปแล้วนะครับ"   เรือ่งแบบนี้เราอ่านได้แต่ควรเป็นกลางกันนะครับ คิดถึงใจเขาใจเราทั้งสองฝ่าย

ที่ผมจะพิมม์ต่อไปนี้อาจจะเสียมารยาท หากอ่านแล้วตะขิดตะขวงใจใคร ขอให้ท้วงได้นะครับผมยินดีลบ
จากที่ผมทำงานเกี่ยวกับรถ และประกันมานั้น ผมบอกได้เลยว่ากรณีแบบนี้ มันพลิกได้หลายแง่ครับ
เหตุอาจเกิดจาก
1.การที่ร้านรู้เห็นในการขโมยด้วย
2.โจรขโมยเองจริงๆ
3.หรือว่า เจ้าของรถสร้างเรือ่งขโมยรถตัวเอง เพื่อเหตุผลบางอย่าง
หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ผมไม่ได้ว่าใคร เพียงแต่ว่าจากประสบการณ์ ผมเจอมาแบบนี้จริงๆ

อ้อ พี่ป๊อบคร้าบ อันนี้มีร้านล้างรถแถวนั้น ที่ผมรู้จัก ฝากมาบอกนะครับว่า พี่กำกวมชื่อร้าน เค้าก้อมีผลกระทบอ่ะคร้าบบ แหะๆ คือ เค้าว่าลูกค้าก้อเข้ามาถามๆบ้าง
อะไรบ้าง เค้ากลัวลูกค้าหายน่ะครับ รบกวนด้วยคร้าบบบ

ปล.ผมขออภัยในความคิดของผมนะ ส่วนตัวผมยังเคารพพี่ป๊อบเหมือนเดิมครับ และผมก็ให้เกียรติร้านเช่นกัน 

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านอื่นที่จะแสดงความเห็นต่อไปนั้น จะเก็บข้อคิดของผมไว้นิดนึงครับ ด้วยความเคารพทุกๆท่านครับ

และฝากอีกเรื่องด้วย กรุณาอย่าว่าadminครับ บางครั้งการที่เค้าลบไปเนือ่งจากเห็นตามสมควร (ซึ่งในกรณีนี้ผมคิดเอาเองว่า ทาง admin เห็นว่า เรื่องยังไม่จบ สรุปคดีความไม่ได้
หากปล่อยกระทู้เอาไว้ ทางร้านอาจจะเป็นจำเลยสังคมไป เลยเห็นว่า สมควรที่จะลบกระทู้   และอีกอย่างกระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ตามหารถหาย เพราะรถก็เจอแล้ว
นี่คือเท่าที่ผมคิดนะ 

อีกอย่างทางadminเค้ามาทำงานให้พวกเราฟรีๆนะครับ มีบางครั้งที่การตัดสินใจของเค้าอาจจะไม่ตรงกับใจของเรานัก แต่ผมคิดว่าเค้าทำด้วยเจตนาดี
ฉะนั้น แสดงความเห็นกันได้ แต่คิดถึงใจadminด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพพี่ปู และด้วยความเข้าใจโบ๊ตครับ

ตอนแรกผมไม่ได้คิดว่าจะต้องมาเผชิญกับการที่จะต้องมาอธิบายชี้แจงว่าการโพสข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเวปนี้

เพราะคิดว่าตัวเองและโอเปิ้ลก็ทุกข์จากการที่รถถูกขโมยไปแล้ว ไม่น่าจะถูกทำร้ายความรู้สึกซ้ำไปอีกโดยกลุ่มของคนที่เรารู้สึกผูกพันกันมานาน

แต่ถ้าไม่ได้ชี้แจงก็คงมีหลายท่านไม่สบายใจ

ประการแรก การโพสลงเวปไม่ได้มีเจตนาให้เกิดผลทางคดี เพราะขั้นตอนการดำเนินคดี และการสืบสวนสอบสวนที่เกี่ยวข้องกับการที่รถถูกลักทรัพย์เป็นหน้าที่ของเจ้าพนักงานตำรวจ ที่จะต้องดำเนินการจับกุมตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษ

ประการที่สอง การโพสลงในเวป เป็นการขอความเห็นคำแนะนำ เพราะ ผมเชื่อว่าเวปนี้มีไว้เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ประสบปัญหาสามารถนำเรื่องราวที่ตัวเองประสบมาขอคำปรึกษาและความช่วยเหลือด้านต่างๆ เพื่อจะเป็นประโยชน์ ซึ่งอาจจะมีสมาชิกบางท่าน เคยมีประสบการณ์ในเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อน หรือมีความเห็น ซึ่งหลังจากที่โพสเรื่องที่เกิดขึ้นไป ก็มีหลายท่านให้ความเห็น ข้อเสนอแนะที่เป็นประโยชน์เป็นอย่างมาก นอกจากว่า "หลายหัว ดีกว่าหัวเดียว" แล้ว ในเวลาที่เจ้าของปัญหาอยู่ในปัญหามากเกินไป อาจจะมองไม่เห็นทางออก เหมือนกับ "เส้นผมบังภูเขา" ก็เป็นได้

ประการที่สาม การโพสลงเวป เป็นการเผยแพร่ข้อมูลที่เป็นการเตือนโดยทั่วไปว่า การที่เราเอารถของเราเข้าไปใช้บริการล้างรถนั้น จะต้องมีความระมัดระวังรอบคอบให้มากยิ่งขึ้น เพราะโดยทั่วไป และตัวผมและโอเปิ้ลเอง ก็ไม่เคยตระหนักถึงภัยดังกล่าว จึงต้องมาประสบกับตัวเอง ถ้าจะต้องรอให้เรื่องทั้งหมดที่เกี่ยวข้องในคดีความเสร็จสิ้น จึงจะนำมาเผยแพร่ให้กับพวกเราได้ทราบ อาจจะมีพวกเราตกเป็นเหยื่อของภัยลักษณะนี้อีกโดยที่ไม่ได้ทราบข้อมูลนี้

ประการที่สี่ การโพสลงเวปนี้ ไม่ได้ระบุถึงสถานที่รับล้างรถที่เกิดเหตุ จึงไม่อาจกล่าวได้ว่าเป็นการทำให้เสื่อมเสียหรือเสียหายแก่ผู้ใดผู้หนึ่งแต่ประการใด โดยร้านที่ไม่ได้เกี่ยวข้องได้ออกมาแสดงตัวในบางเวป และทางผมได้ยืนยันไปแล้วว่าไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องที่เกิดขึ้นแต่ประการใด

ประการที่ห้า การเจรจาไกล่เกลี่ยสามารถทำได้หลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นคู่กรณีเจรจากันเอง หรือการที่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นคนกลาง เนื่องจากกรณีดัวกล่าวเป็นคดีแพ่งซึ่งเป็นความผิดที่เกิดขี้นระหว่างบุคคล การเจรจาในชั้นนี้ เป็นการหาข้อสรุปว่าทางร้านจะยินดีรับผิดชอบโดยไม่ต้องนำคดีเข้าสู่ศาล ซึ่งเมื่อคดีเข้าสู่ศาลแล้ว การเจรจาไกล่เกลี่ยทางศาลจะเสนอให้อีกครั้งหนึ่ง ข้อความที่ปรากฏอยู่ในโพส มาจากการเจรจาชั้นต้นนี้เพื่อเป็นข้อมูล ซึ่งไม่ได้ระบุว่าเป็นบุคคลหนึ่งบุคคลใด

ประการที่หก การโพสที่เกี่ยวข้องกับผลการเจรจาชั้นต้น เป็นการให้ข้อคิดกับพวกเราว่า ร้านที่มีความน่าเชื่อถือ ไม่ว่าเราจะรู้จักสนินสนมกันมานานก็อาจจะมีปัญหาได้เมื่อถึงเวลาที่มีปัญหาเกิดขึ้น ทั้งนี้ ไม่ได้เป็นการบ่งชี้เฉพาะแต่เพื่อเป็นการเพิ่มความระมัดระวังให้มากยิ่งขึ้น

ประการสุดท้าย จากความเป็นไปได้ที่โบ๊ตประเมินไว้จากประสบการณ์ว่า สามารถเกิดได้จากสามสาเหตุด้วยกัน คือ ร้านเกี่ยวข้องด้วยกับการโจรกรรมลักทรัพย์ โจรลักทรัพย์เอง หรือเจ้าของรถเกี่ยวข้องกับการโจรกรรมลักทรัพย์ การที่โอเปิ้ลเป็นเจ้าของรถและผมอยู่ด้วยในเหตุการณ์นี้ เราสามารถยืนยันได้ว่าเราเป็นผู้เสียหายอย่างแท้จริง เพราะเราก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะลักทรัพย์รถตัวเองเพื่ออะไร ความเห็นดังกล่าว ถ้าเป็นการกล่าวเพื่อวิเคราะห์โดยกรณีทั่วไป สามารถกระทำได้ แต่การที่มีความรู้จักคุ้นเคยกันพอสมควร การให้ความเห็นดังกล่าวกับกรณีเฉพาะที่เกิดขึ้นนี้ จึงเป็นการดูหมิ่นศักดิ์ศรีและเหยียบย่ำความรู้สึกโดยตรงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้   

สุดท้าย ผมคิดว่าเราไม่สามารถทำอะไรให้ถูกใจใครได้ทั้งหมดทุกคน แต่ผมคิดว่าจิตสำนึกของความถูกต้อง ประกอบกับเหตุผล พร้อมกับการรับฟังความเห็นของคนส่วนใหญ่ ซึ่งเป็นพื้นฐานของหลักประชาธิปไตยของประเทศนี้ และที่เวปเราพยายามดำเนินกิจกรรมโดยการถือหลักประชาธิปไตย ไม่ว่าจะเป็นการเลือกตั้งประธานชมรม และรองประธาน น่าจะเป็นการยืนยันว่า เวปนี้ยอมรับความคิดเห็นของสมาชิกส่วนใหญ่ ซึ่งถ้าหากว่าสมาชิกส่วนใหญ่เห็นสมควรแล้ว การที่นำความเห็นของบางบุคคล มามีอิทธิพลอยู่เหนือเหตุผลและความรู้สึกของคนส่วนใหญ่ จึงขัดกับหลักการดังกล่าว จึงเป็นสิ่งที่ผู้มีอำนาจจำเป็นต้องใช้วิจารณญานที่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของหลักการ

ขอบคุณครับ

• *
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:47:44 AM »
ขอขอบคุณทุกๆ กำลังใจ ความช่วยเหลือ ความเห็น ข้อแนะนำ อย่างจริงใจครับ

ชัดเจนมากครับ ขอบคุณครับ จะนำไปปรึกษากับทีมทนายความด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:52:57 AM »
ได้ข่าวเมื่อวานนี้  เสียใจด้วยนะครับ

ตอนนี้เเม้ได้รถกลับมาเเล้วเเม้มันจะสภาพ ที่รับไมได้กับการที่เรา ต้องเสียเงินมากมาย เเล้วมาเจอเรื่องเเบบนี้

ไม่มีกล้องวงจรปิดเหรอครับ ที่ร้านล้างรถ เผื่อช่วยได้ หรือทางที่โจรมันขับรถไป

คนที่ร้านล้างรถหน้าจะจำหน้ามันได้นะ เอามาทำรูปเสก็ตได้มั้ง

เเต่ร้านที่ไปล้างมันเเย่มากเลยนะ  หน้าฟ้องให้รับใช้จริงๆเลย เเบบนี้

เป็นส่วนหนึ่งของความเห็นของผมนะครับ POP

สู้ต่อไปครับ เพื่อนๆทางชลก็คุยกันเเละเป็นห่วงนะครับ

ขอบคุณครับพี่ต่าย

กล้องวงจรปิดของทางร้านหยุดทำงานก่อนเกิดเหตุครับ ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้นำตัวพนักงานที่ปล่อยรถไปสอบปากคำ และสเก็ตภาพคนร้ายแล้วครับ
ทราบว่าทางเจ้าหน้าที่อาจจะได้ภาพจากกล้องวงจรปิดตัวอื่นที่มีอยู่ในระแวกพื้นที่นั้นที่ไม่ใช่ของทางร้าน ซึ่งอาจจะระบุตัวคนร้ายได้ครับ

ออฟไลน์ A i f Z `

• *
  • GVB STI ^^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:20:04 PM »
สู้ สู้ คับ   emo65o

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:45:34 PM »

เอาใจช่วยนะครับ  emo72o

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:59:56 PM »
เอาใจช่วยนะครับป๊อป  emo73o
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน