ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว  (อ่าน 26745 ครั้ง)

ออฟไลน์ 111

• *
  • Popular Vote : 0
Re: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:35:05 PM »
ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมทำงานในสำนักงานกฏหมายอยู่อยากแนะนำพี่นะ เรื่องนี้เจ้าของร้านต้องรับผิดชอบเต็มตามจำนวนทรัพย์ที่เสียหาย เหตุเพราะเราจะได้ส่งมอบทรัพย์ของเราไปให้ผู้อื่นครอบครอง เป็นการส่งมอบไปให้เขาในฐานะเป็นผู้ให้บริการซึ่งทางร้านจะต้องพึงรักษาทรัพย์สินเช่นดั่งวิญญูชนจะพึงกระทำ (รักษาทรัพย์สินแบบคนปกติรักษา) การที่เขาส่งมอบทรัพย์สินไปให้กับผู้อื่นและทำให้ทรัพย์สินเสียหาย โดยขาดความระมัดระวัง จึงเป็นความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ เป็นการละเมิด ซึงสามารถเรียกดอกเบี้ยได้นับแต่วันที่เขาทำการละเมิดได้ จะมาบอกปัดความรับผิดชอบไม่ได้ หากพี่ไม่มีญาติ หรือคนรู้จักเป็นทนาย ขอแนะนำพี่ไปที่ศาลที่ใกล้บ้าน ทุกศาลจะมีทนายอาสาให้บริการทางกฏหมายฟรีโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
ขอย้ำฟรี  ลองเล่ารายละเอียดและขอคำปรึกษาทางกฏหมายดู

ออฟไลน์ nat_GC8

• *
  • 260 แรงโม้
Re: กระทู้ Z4 หายจากร้านล้างรถ โดนลบไปแล้ว
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:53:13 PM »
เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ๆๆๆ

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:54:48 PM »
เห็นกระทู้เรื่องนี้ครั้งแรกที่พันทิพย์ ไม่นึกว่าจะเป็นคนในคลับเราหนะครับ

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ขอให้เคลียจบเร็วๆ นะครับ

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:18:49 AM »

พี่ป็อปครับ

บริษัทประกันว่ายังไงบ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:33:06 AM »
เห็นใจมากๆ ครับ  ถ้าเป็นผมคงบ้าไปเลยครับ เอาใจช่วยจนถึงที่สุดครับ emo48o

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:28:48 AM »
ทาง webmaster SSS รู้สึกเห็นใจกับคุณ POP EMS มาก  และไม่ได้ทำการลบกระทู้แรกด้วย
เรื่องการลบกระทู้ก่อนหน้านี้ ต้องให้ประธานต่อช่วยอธิบายหน่อยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 01:39:37 AM โดย (^.^) »

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • Popular Vote : 1
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:33:20 AM »
ขอให้ตำรวจพบหลักฐาน และจับคนร้ายมาดำเนินคดี และชดใช้ค่าเสียหายแก่ผู้เสียหายให้ได้ภายในเร็ววันนี้นะครับ
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ Flat4mania.

• ไม่ชอบพูดมาก
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:30:30 AM »
เอ่อ พี่ป๊อบครับ สิ่งที่ผมพิมพ์ไปนั้นอาจจะทำร้ายความรู้สึกของพี่นะครับ แต่จริงๆแล้วเจตนาผมมิได้มีจุดประสงค์ในการกล่าวร้ายนะพี่

เพียงแต่ยกตัวอย่างทั่วไปที่เคยเกิดขึ้นในบริษัทให้คนอื่นฟังเท่านั้น เพื่อให้หลายๆท่านในที่นี้เกิดความเป็นกลางเท่านั้นครับพี่

เหมือนที่เคยได้ฟังพระท่านยกตัวอย่างมา ว่ามองจากมุมนึงคุณอาจจะเห็นแก้วว่ามันไม่มีหู แต่ถ้าเปลี่ยนมุมมองบ้าง แก้วมันอาจจะมีหูก็ได้

ผมก็เห็นใจทั้งพี่ป๊อบและพี่โอเปิ้ลนะ เป็นผมเองก็คงเสียความรู้สึกไม่น้อยเช่นกันครับพี่

แต่หากจะให้มองในมุมกลับกัน ทางร้านเองก็น่าสงสารเช่นกันครับ

ส่วนเรื่องที่พี่ว่า "เพราะเราก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะลักทรัพย์รถตัวเองเพื่ออะไร ความเห็นดังกล่าว ถ้าเป็นการกล่าวเพื่อวิเคราะห์โดยกรณีทั่วไป สามารถกระทำได้ แต่การที่มีความรู้จักคุ้นเคยกันพอสมควร การให้ความเห็นดังกล่าวกับกรณีเฉพาะที่เกิดขึ้นนี้ จึงเป็นการดูหมิ่นศักดิ์ศรีและเหยียบย่ำความรู้สึกโดยตรงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้"

สิ่งที่ผมวิเคราะห์นั้นเป็นกรณีทั่วไปครับพี่  แต่จากการที่พี่ว่ามีความคุ้นเคยอันนี้ผมไม่เห็นเป็นประเด็นครับ เนื่องจากตรงนี้ผมเห็นใจพี่และอยากช่วยเหลือครับ อันนี้คือส่วนที่คนรู้จักกันสามารถทำได้ครับ แต่การเข้าข้างคนรุ้จักกันเลยนั้น สำหรับตัวผมเอง เคยแล้วและได้เจ็บหนักมาแล้ว  แม้กระทั่งเพื่อนสนิทผมที่คบกันมา10กว่าปีมีปัญหาอะไรมา ผมก็ช่วยทุกทางที่ผมสามาถจะทำได้ แต่ในทุกครั้งนั้นผมบอกได้เลยว่าผมไม่เคยเชื่อเต็มร้อย ผมเอามาคิดหาความน่าจะเป็นก่อนครับพี่     ผมมิได้มีเจตนากล่าวร้ายพี่ในทางใดเลย เพียงแต่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ  

ฉะนั้น สุดท้ายนี้ ผมแค่อยากให้ทุกท่านเป็นกลางเท่านั้นครับ รับฟังและแนะนำช่วยเหลือกันได้(ซึ่งเป็นเรื่องดี) แต่อย่าเพิ่งตัดสินกันจนกว่าเรื่องจะจบเท่านั้นแหละครับ

ด้วยความเคารพเพื่อนสมาชิกทุกท่านและเห็นใจพี่ป๊อบและพี่โอเปิ้ลครับ  หากพี่มีอะไรที่ผมสามารถช่วยได้ผมยินดีครับ

เห็นด้วย คนเราอย่าฟังความข้างเดียว

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 04:45:47 PM »

เหตุผลที่กระทู้แรกที่ทางพี่ป๊อปมาลงแล้วทำไมถึงมีการลบกระทู้ออกไป ขอชี้แจงดังนี้ครับ (ซึ่งผมได้ชี้แจงกับพี่เค้าไปแล้วทางโทรศัพท์)

-   ประการแรกคงเป็นเรื่องของเจตนาในการลงกระทู้นะครับ ถ้าลงกระทู้ในแนวขอคำปรึกษาขอความช่วยเหลือในเว็บบอร์ดของเราเป็นเรื่องที่สามารถกระทำได้ครับ และเป็นเรื่องที่น่ายินดีด้วยครับ ไม่ได้มีการปิดกั้นกันแต่อย่างใดจะได้มีคนช่วยคิดในกรณีที่ถึงทางตันไม่รู้จะไปทางไหนดี แต่การที่ขอคำปรึกษาพร้อมทั้งออกแนวชี้เป้าไปพาดพิงถึงคนอื่น โดยเฉพาะเมื่อเรื่องราวยังอยู่ในระหว่างการเจรจา สืบความกันอยู่นั้นจะทำให้คนที่เข้ามาอ่านกระทู้ตีความไปต่างต่าง นานานั้นคงเป็นการไม่สมควร ซึ่งถ้าเรื่องราวนี้จบลงและได้ผลสรุปชัดเจนแล้วจะนำมาโพสบอกเป็นอุทาหรณ์หรือวิทยาทาน โดยมีหลักฐานประกอบอย่างชัดเจนก็เป็นเรื่องที่ยินดีครับ

-   ประการที่สอง เมื่อลงมาในแนวชี้เป้าพาดพิงถึงร้านค้าในแนวว่าอยู่แถวไหน (ถึงแม้จะบอกว่าไม่มีเจตนาดังกล่าวก็ตาม...แต่ในกระทู้ก็มีการพูดถึง) ก็จะมีคนที่เข้ามาตอบทำการเดาไปต่างต่าง นานา ว่าเป็นที่ไหน ร้านอะไร ซึ่งคงไม่ใช่เจตนาของการตั้งกระทู้นี้ตามที่ได้คุยกับผมว่าต้องการเข้ามาแชร์ประสบการณ์และขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ ในเว็บ ซึ่งต้องบอกว่าคนที่เข้ามาเสนอความช่วยเหลือและแนะนำหรือให้กำลังใจก็มีและเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ก็มีเพื่อนๆ จำนวนหนึ่งที่ได้เข้ามาอ่านแล้วตอบมาในแนวเดา ด่า และว่าร้านด้วยวาจาที่ไม่ค่อยจะเหมาะสมซักเท่าใด โดยที่ยังไม่ได้ฟังข้อเท็จจริงจากทั้ง 2 ฝ่าย ทำให้ทางร้านตกเป็นจำเลยสังคม ทั้งๆ ที่เรื่องราวก็ยังไม่จบลง ซึ่งการคาดเดานั้นไม่ได้กระทบต่อเฉพาะคู่กรณีเท่านั้นแต่ยังกระทบไปถึงร้านในละแวกนั้นด้วย

ผมไม่ได้ปกป้องร้านค้านะครับ แต่ถ้าเรื่องราวยังไม่ได้สรุปชัดเจน ก็ไม่ควรที่จะไปตัดสินว่าใครผิด ขอให้ฟังความแบบเป็นกลางและออกความเห็นกันในแนวช่วยเหลือนะครับ

ผมต้องบอกว่าผมก็เป็นอีกคนที่เอาใจช่วยให้เรื่องนี้คลี่คลายและจบลงโดยเร็วครับ

โดยส่วนตัวไม่ฃอบกระทู้แบบนี้ ผมใฃ้คำว่ากระทู้แบบนี้ ไม่ใฃ่ไม่ฃอบกระทู้นี้
1) คิดว่าเรื่องราวที่เกิดขึ้นคงมีรายละเอียดมากกว่าตัวหนังสือ 10 - 20 ประโยคหรือสำนวนที่ให้การไว้กับเจ้าพนักงาน
2) บทสรุปจากการเจรจาไกล่เกลี่ยเกิดขึ้นหรือยัง มีการเจรจาที่มีคนกลางคือเจ้าพนักงานเข้ามาร่วมรับฟังไกล่เกลี่ยด้วยหรือเปล่า ถ้าบทสรุปในการเจรจาเกิดขึ้นแล้วและไม่เป็นที่พอใจต่อเจ้าของรถ ท่านก็สามารถดำเนินคดีตามกระบวนการทางกฏหมายต่อไปเพื่อให้ได้รับค่าฃดเฃยความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง
3) การเขียนลงบอร์ดไม่ก่อให้เกิดผลได้เสียในรูปคดีโดยเฉพาะเป็นการเขียนจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแต่ฝ่ายเดียว ถ้าฟ้องแล้วชนะคดีได้ตามที่ฟ้องก็ดีไป จะเอาคำพิพากษามาแชร์กันในเวปก็ยิ่งดีเพราะจะได้เป็นความรู้กับทุกๆคน แต่ถ้าฟ้องแล้วแพ้จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม.......คู่กรณีของเจ้าของกระทู้ถูกด่าฟรีแล้วตั้งแต่วันนี้.....คนที่เข้ามาด่าบางคนอาจมีแค่อารมณ์ร่วมโดยบริสุทธิ์ใจเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนในเวปด้วยกัน บางคนอาจมีอะไรมากกว่านั้นก็ได้ไม่มีใครรู้................. emo56o....

เห็นด้วยกับพี่ปูครับ

"อย่าเพิ่งตัดสินคนอื่นจากการที่ได้อ่านแค่ไม่กี่คำนะครับ เบื้องลึกเบื้องหลัง เรือ่งจริงๆที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไรกันแน่ สิ่งที่เรารู้ตอนนี้มีเท่าที่ได้อ่านเท่านั้น
แต่เหมือนกับพวกเราได้พิพากษาให้ร้านผิดไปแล้วนะครับ"   เรือ่งแบบนี้เราอ่านได้แต่ควรเป็นกลางกันนะครับ คิดถึงใจเขาใจเราทั้งสองฝ่าย

ปล.ผมขออภัยในความคิดของผมนะ ส่วนตัวผมยังเคารพพี่ป๊อบเหมือนเดิมครับ และผมก็ให้เกียรติร้านเช่นกัน 

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านอื่นที่จะแสดงความเห็นต่อไปนั้น จะเก็บข้อคิดของผมไว้นิดนึงครับ ด้วยความเคารพทุกๆท่านครับ

และฝากอีกเรื่องด้วย กรุณาอย่าว่าadminครับ บางครั้งการที่เค้าลบไปเนือ่งจากเห็นตามสมควร (ซึ่งในกรณีนี้ผมคิดเอาเองว่า ทาง admin เห็นว่า เรื่องยังไม่จบ สรุปคดีความไม่ได้
หากปล่อยกระทู้เอาไว้ ทางร้านอาจจะเป็นจำเลยสังคมไป เลยเห็นว่า สมควรที่จะลบกระทู้   และอีกอย่างกระทู้นี้ไม่ใช่กระทู้ตามหารถหาย เพราะรถก็เจอแล้ว
นี่คือเท่าที่ผมคิดนะ 

อีกอย่างทางadminเค้ามาทำงานให้พวกเราฟรีๆนะครับ มีบางครั้งที่การตัดสินใจของเค้าอาจจะไม่ตรงกับใจของเรานัก แต่ผมคิดว่าเค้าทำด้วยเจตนาดี
ฉะนั้น แสดงความเห็นกันได้ แต่คิดถึงใจadminด้วยนะครับ

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:05:18 PM »
ผมไม่ทันได้อ่านเรื่องราวในกระทู้แรกที่โดนลบไป

แต่พอจะทราบเรื่องบ้างจากกระทู้นี้  และไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น เรื่องจบแล้วค่อยประนามคนผิดทีเดียว

ดังนั้น เอาใจช่วยให้เรื่องคลี่คลายโดยเร็ว หาตัวคนผิดให้ได้

ส่วนเรื่องลบกระทู้ หากว่าเป็นอย่างที่ประธานต่อชี้แจงว่า ได้ทำการบอกหรือแจ้งกันแล้วทางโทรศัพท์ ส่วนตัวผมคิดว่าพี่ป๊อบน่าจะชี้แจงในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ว่าได้คุยกันแล้วทางโทรศัพท์ ว่าลบกระทู้เพราะเหตุใด ไม่อย่างนั้นทาง admin จะถูกหลายๆ คนมองว่าทำไมอยู่ๆ ก็ลบกระทู้

เอาใจช่วยให้เรื่อคลี่คลายโดยเร็วครับพี่ป๊อบ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:30:16 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ กำลังใจและข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์

ผมไม่อยากให้ประเด็นเรื่องรถผมหาย เบี่ยงเบนกลายเป็นเรื่องกระทู้ถูกลบไปอย่างไม่ถูกต้อง จากวิจารณญาณของผู้มีอำนาจ

จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้อยากที่จะชี้แจง เพราะคิดว่าเดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่ในเรื่องที่ไม่ได้เป็นประเด็นของกระทู้นี้ แต่ในเมื่อประธานต่อได้แจ้งว่าได้โทรคุยกับผมแล้ว

และตู๋อยากให้ชี้แจง ผมก็คงขอเล่าสู่กันฟังโดยสังเขป

หลังจากที่พบว่ากระทู้ถูกลบไปแล้ว ผมได้พยายามสอบถามจนทราบว่าประธานต่อเป็นผู้ลบกระทู้ไป จึงได้โทรสอบถามถึงเหตุผลจากประธานต่อ

ผมโทรไปและถามประธานต่อว่า กระทู้เรื่องที่รถพี่หายโดนลบไปแล้ว

ประธานต่อได้อธิบายให้ฟังว่า เค้าเป็นคนลบไปเอง เพราะมีคนโทรหาเค้าเยอะมากเพื่อสอบถามเรื่องราว และมี "ผู้ใหญ่" หลายท่านขอให้เค้าลบกระทู้ออกไป

และได้บอกว่ามีผู้ใหญ่ได้คุยกับทางร้านแล้ว ซึ่งเค้ากลัวว่าทางร้านจะเสียหาย จึงอยากให้ลบกระทู้ออกไป

ประธานต่อบอกกับผมว่า เค้าเป็นคนกลางถ้าจะลบก็ต้องทำให้ผมเสียความรู้สึก แต่ถ้าไม่ลบก็ไม่ได้ เพราะก็จะเสียจากอีกฝั่งหนึ่ง

ผมได้บอกประธานต่อว่า ผมเข้าใจว่าเค้าอยู่สถานการณ์ที่ลำบากเพราะอยู่ตรงกลาง แต่ผมก็เสียความรู้สึกมากจากการที่กระทู้ถูกลบไป

นอกจากนี้ ผมยังได้บอกประธานต่อว่า เรื่องนี้อาจเป็นสองมาตรฐานก็ได้ เพราะก็มีกระทู้ลักษณะเดียวกัน ที่ระบุคู่กรณีที่ชัดเจนกว่าที่ผมเล่าในกระทู้อีก (กระทู้โดนโกงค่ามัดจำรถ)

แต่กระทู้นั้น หรือมีกระทู้ก่อนหน้านั้นไม่ถูกลบ

ผมบอกประธานต่อว่าผมจึงไม่แน่ใจว่าเหตุผลที่แท้จริงแล้วเป็นอย่างไรกันแน่ ที่ลบกระทู้ผมออกไป

ก็จบแค่นั้น

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:41:11 PM »
ขออนุญาติพูดตรงๆ ว่า เรื่องความเสียหายเกี่ยวกับรถก็ทำให้รู้สึกแย่มากๆ แต่ไม่คิดว่า เรื่องการที่มาโพสที่เวปนี้ ซึ่งเป็นเวปที่ผมเป็นสมาชิกมานาน จะทำให้เป็นปัญหาได้

ที่ผมโพสไปก็ไม่ได้ด่าว่าใครดีเลวอย่างไรเลย ไม่มีคำหยาบคายใดๆ ทั้งสิ้น เป็นเพียงการบอกเล่าถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงเท่านั้น
ซึ่งเป็นการสอบถามความเห็น คำแนะนำว่าถ้าเป็นคนอื่นเจอแบบที่ผมเจอจะทำอย่างไรต่อไปดี

ผมก็ไม่ได้กล่าวหาว่าร้านขโมยรถไป แต่ตำรวจเค้าสงสัยว่ามีคนในร้านเป็นสายหรือเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หรือไม่

ข้อเท็จจริงที่เป็นประเด็นปัญหามีสองเรื่องใหญ่ๆ คือ

๑. ทางร้านล้างรถมอบรถให้กับโจรไป
๒. ทางร้านล้างรถปฏิเสธความรับผิดชอบต่อความเสียหายทั้งหมด

จากเรื่องราวทั้งหมด สมาชิกเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเวปนี้ก็ให้กำลังใจ เห็นใจ ช่วยกันคิดหาทางออก ซึ่งผมก็ได้นำไปปรึกษากับทนายความตามที่ได้รับคำแนะนำมา

นอกจากเวปนี้ ก็ไม่มีเวปไหนลบกระทู้ผมเลย โดยส่วนใหญ่จะมีคน (บางคนผมก็ไม่ได้รู้จักหรือสนิท) ขอนำเรื่องราวไปโพสต่อให้เอง เพราะเห็นใจ และเพื่อเป็นอุทาหรณ์ว่าให้ระมัดระวังเวลานำรถไปล้างที่ร้าน

ปล. หนึ่งในหุ้นส่วนก็เป็นเพื่อนโอเปิ้ล และรู้เรื่องราวทั้งหมดและคุยกันตลอด ก็ไม่ได้มีปัญหาโกรธเคืองอะไรกัน เนื่องจากทางร้านมีหุ้นส่วนหลายคน เพื่อนโอเปิ้ลเค้าคงกลืนไม่เข้าคายไม่ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 09:50:59 PM โดย POP_EMS »

ออฟไลน์ option4

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:14:19 PM »
ก็น่าเห็นใจด้วยกันทุกฝ่าย และน่าจะเปิดเวทีให้อีกฝ่ายมาชี้แจงข้อมูลอีกด้าน ดีกว่าที่จะลบๆ กระทู้ไปก่อนนะครับ  ยิ่งมีประเด็นหุ้นส่วนเป็นเพื่อนกันด้วยนี่ มันน่าจะเคลียกันได้นะครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:18:36 PM »
อ่านแล้ว ขำนิดๆ ผู้ใหญ่ ( คงไม่ใช่กำนัน ) เค้าคงรู้จักแต่ SSS นะเพราะ 1000tips กะ บางกอกคลาสสิก รวมทั้งเว็บอื่นๆ ก็ไม่เห็นลบทึ้ง

แต่ถ้าให้เดาเอง คิดว่าไม่ใช่โจรหรอกที่เอาไป เผลอๆเป็นเมีย เป็นลูก หรือ ญาติเจ้าของ เอาไปเล่นแล้วอยากลองเอาไม่อยู่ เลยไปมิดซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 10:22:54 PM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ petter

• *
  • รักทุกคนที่ขับซู
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:35:39 PM »

เป็นกำลังใจให้ประธานครับ.