ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมวิเคราะห์อาการหน่อยครับ  (อ่าน 3537 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pae_Sri

• เป้าหมาย 300 BHP
  • *
  • Popular Vote : 0
  • WRX 2004
ช่วยผมวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:20:00 PM »
วันนี้ผมลองเหยียบคันเร่ง boost ก็มาตามปกติ 1.0 Bar แต่พอรอบ ถึง 3500 ขึ้นไปก็มีเสียงหวี๊ดดังพอควรเลยฮะ เท่าที่ฟังมาจากฝั่งคนนั่งด้านหน้า
อยากทราบว่าเกิดจากอะไรอะคับ  emo48o ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ p.pong_crazy

• *
  • Popular Vote : 4
  • pp
Re: ช่วยผมวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:22:16 AM »
โมมากไปป่าว

เลยเกิดเสียงประหลาด

เอาใจช่วย หาต้นเสียงประหลาดให้เจอนะ emo62o
อดีต IMPREZA GDB ปัจจุบัน FORESTER 2.5 XT & IMPREZA STI หน้าแมว 4 doors A Line

ออฟไลน์ musu

• *
Re: ช่วยผมวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:32:33 AM »
ผมเคยเหมือนดันครับ  ไปทราบว่ามีลมรั่วที่ท่อยางอินเตอร์ที่ติดกันคอไอดีครับ   emo49o

• *
  • WRX 2004
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:39:58 AM »
โมมากไปป่าว

เลยเกิดเสียงประหลาด

เอาใจช่วย หาต้นเสียงประหลาดให้เจอนะ emo62o
  ขอบคุณครับพี่จะลองหาดู 

• *
  • WRX 2004
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:41:37 AM »
ผมเคยเหมือนดันครับ  ไปทราบว่ามีลมรั่วที่ท่อยางอินเตอร์ที่ติดกันคอไอดีครับ   emo49o
  ขอบคุณมากครับจะลองตรวจเช็คดูครับ emo57o

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:19:26 PM »
วันนี้ผมลองเหยียบคันเร่ง boost ก็มาตามปกติ 1.0 Bar แต่พอรอบ ถึง 3500 ขึ้นไปก็มีเสียงหวี๊ดดังพอควรเลยฮะ เท่าที่ฟังมาจากฝั่งคนนั่งด้านหน้า
อยากทราบว่าเกิดจากอะไรอะคับ  emo48o ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ที่เคยเจอคือท่อลมหลุดน่ะครับ ยังไงลองเปิดฝากระโปรงเช็คดูนะครับ ท่อลมหลุดเป็นไปได้ที่ว่าบูสต์จะไหล
ตอนที่มีเสียงหวี๊ดน่ะ ถ้าเป็นแบบที่ผมบอก รถน่าจะเร่งไม่ขึ้นนะครับ  สู้ๆ เอาใจช่วยครับ emo72o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:39:13 PM »
ให้ดูว่าตอนรอบเดินเบา แรงดันจากเกจวัดบูสต์อ่านได้เท่าไหร่ ถ้าอ่านได้ ระหว่าง 0 ถึง -0.4 bar แสดงว่ามีการรั่วที่ท่อไอดีช่วงหลังลิ้นคันเร่งครับ

แต่ถ้าอ่านค่าเกจวัดได้ -0.5 ถึง -0.6 bar แสดงว่าอาจมีจุดรั่วที่ท่อไอดี ช่วงตั้งแต่กรองอากาศ ถึงอินเตอร์ ก่อนลิ้นคันเร่ง

แต่ถ้าเสียงรั่ว อยู่ด้านฝั่งคนขับ ให้ลองเช็คที่ท่อไอเสียช่วง header , uppipe , ปะเก็น ก่อนเข้า turbo ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 12:40:09 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:48:04 PM »
ให้ดูว่าตอนรอบเดินเบา แรงดันจากเกจวัดบูสต์อ่านได้เท่าไหร่ ถ้าอ่านได้ ระหว่าง 0 ถึง -0.4 bar แสดงว่ามีการรั่วที่ท่อไอดีช่วงหลังลิ้นคันเร่งครับ

แต่ถ้าอ่านค่าเกจวัดได้ -0.5 ถึง -0.6 bar แสดงว่าอาจมีจุดรั่วที่ท่อไอดี ช่วงตั้งแต่กรองอากาศ ถึงอินเตอร์ ก่อนลิ้นคันเร่ง

แต่ถ้าเสียงรั่ว อยู่ด้านฝั่งคนขับ ให้ลองเช็คที่ท่อไอเสียช่วง header , uppipe , ปะเก็น ก่อนเข้า turbo ด้วยครับ
คุณแบ๊งค์ครับ อยากถามต่ออีกหน่อยว่า ถ้าหากมันปกติเนี่ย รอบเดินเบา ที่เกจ์วัดบูสต์น่าจะอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 01:20:17 PM »
คุณแบ๊งค์ครับ อยากถามต่ออีกหน่อยว่า ถ้าหากมันปกติเนี่ย รอบเดินเบา ที่เกจ์วัดบูสต์น่าจะอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ

รอบเดินเบา 750-800 rpm ปกติจะอ่านได้ -0.5 ถึง -0.6 bar
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
  • WRX 2004
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:25:13 PM »
เมื่อวานได้ลองเข้าไปให้พี่ทวีดูให้ ปรากฎว่า nut ตรง Blow off ไม่แน่นครับ นึกว่าเป็นอะไรซะแล้ว emo54o
ต้องขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ ไว้วันหลังจะหาปัญหามาอีกครับ ฮิ ฮิ  emo49o

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:31:26 PM »
เมื่อวานได้ลองเข้าไปให้พี่ทวีดูให้ ปรากฎว่า nut ตรง Blow off ไม่แน่นครับ นึกว่าเป็นอะไรซะแล้ว emo54o
ต้องขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ ไว้วันหลังจะหาปัญหามาอีกครับ ฮิ ฮิ  emo49o
ยินดีด้วยครับ แต่วันหน้าถ้ามีปัญหามาอีก ทายถูกต้องมีรางวัลให้ด้วยน๊าา emo61o

ออฟไลน์ p.pong_crazy

• *
  • Popular Vote : 4
  • pp
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 01:55:13 AM »

ขับรุนแรงขนาดนั้นเลยเหรอ nut blow off ไม่แน่นเลยอ่ะ  emo62o

อดีต IMPREZA GDB ปัจจุบัน FORESTER 2.5 XT & IMPREZA STI หน้าแมว 4 doors A Line