ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขำขำ กับ วาว์ลน้ำซูบารุ  (อ่าน 14130 ครั้ง)

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
เรื่องขำขำ กับ วาว์ลน้ำซูบารุ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 05:32:28 PM »
หลักจาก ลองๆ หา มานาน  ไปได้ ร้านขายใน เวป  Toyota Ae หรือ ที่ aeracingclub

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=46943.0

วาว์ลน้ำปกติของเครื่อง EJ จากที่สอบถาม มาก็คือ 82c

ไว้ลองเปลี่ยน แล้วจะมารายงายผล ว่าดีกว่าเดิม  แต่ควร เปลีย่น  โทโม ที่คุมพัดลมด้วย
ให้เปิด ที่ 80c
ตอนนี้ความร้อน ไม่เกิน 88 องศา เวลาอัดหนักๆ

หม้อน้ำ  GTB พัดลม GTB  เครื่องฟอรืเรสเตอร์   ตัวรถ BG Van
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 07:03:01 PM โดย limk »

• *
Re: เรื่องขำขำ กับ วาว์ลน้ำซูบารุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:57:46 AM »
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=87438.0

หลัง อ่านแล้ว แก้ ปัญหาความร้อนได้ดีกว่าเดิมเยอะเลยคับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: เรื่องขำขำ กับ วาว์ลน้ำซูบารุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:26:20 AM »
หลักจาก ลองๆ หา มานาน  ไปได้ ร้านขายใน เวป  Toyota Ae หรือ ที่ aeracingclub

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=46943.0
วาว์ลน้ำปกติของเครื่อง EJ จากที่สอบถาม มาก็คือ 82c
ไว้ลองเปลี่ยน แล้วจะมารายงายผล ว่าดีกว่าเดิม  แต่ควร เปลีย่น  โทโม ที่คุมพัดลมด้วย
ให้เปิด ที่ 80c
ตอนนี้ความร้อน ไม่เกิน 88 องศา เวลาอัดหนักๆ

หม้อน้ำ  GTB พัดลม GTB  เครื่องฟอรืเรสเตอร์   ตัวรถ BG Van

กำลังอยากรู้เลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ เพราะวาล์วน้ำของแมวเปิดล่อไปเก้าสิบกว่าองศา ถ้าเปลี่ยนเป็นของรุ่นอื่นลดลงมาจากเดิม เหลือ 82 ก็ยังโอเค
เปิดเร็วกว่าเดิม 8 องศา ผมว่าเยอะพอสมควรสำหรับผม แต่ที่สำคัญคือ ตัวเทอร์โมที่ไว้คุมพัดลม สงสัยต้องดูโหวงเฮ้งว่าใส่กับแมวได้มั๊ย ถ้าได้ก็แจ่มเลย

mush23
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:35:48 AM »
แล้วไอ้วาว์ลน้ำของ ae นี่หน้าตามันเหมือน su เลยปะครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 01:48:34 AM »
วาว์ลน้ำซูบารุ มันดันหน้าตาเหมือนของ คัมรี่นะสิคับ

และ ค่าวาว์ลน้ำมันแพง เหลือ เกิน

สุดท้าย ผม แก้ ให้มันเปิดที่  80 องศา ด้วย การใช้ตัวคุมดิจิตอล ของคนไทยนี้ทำนี้แหละคับ

http://www.weekendhobby.com/thai2market/Question.asp?ID=15730&group=offroad

เพราะมันสั่งได้ ว่าให้เปิด เท่าไร ผม ถอด เกจวัดออกไป เลยสามตัว เพราะมันมี ดิจิตอลมาให้คับ

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:08:20 PM »
หลังจากได้ไอเดียจากกระทู้นี้ วันนี้เลยไปเดินเล่นวรจักรสักหน่อย

แวะไปร้านรักษ์อะไหล่ยนต์(จำหน่ายอะไหล่ซูบารุ) เลยได้วาล์วน้ำอันใหม่มา

ของเดิมแมวเปิดประมาณ 90 องศา ส่วนอันใหม่ที่ได้มา ของเลกาซี่เปิดที่ 78 องศา คิดว่าน่าจะพอเพียงสำหรับใช้งาน
เพราะหายไปตั้ง 12 องศา แน่ะ  และร้านแนะนำว่าให้ซื้อโอริงไปด้วย จะได้ไม่เสียเที่ยว

เบ็ดเสร็จเสียเงินไป วาล์วน้ำ 525 บาท โอริง 75 บาทครับ

เอารูปมาฝากเผื่อเพื่อนๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลกระทู้จุดประกายจากคุณ limk  ด้วยครับ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:55:13 AM »
ดูจากรูป วาวล์นำ้เปิดที่ 68องศา กับเทอร์โม รวมถึงหม้อนำ้มิเนียมแบบไทยทำคุณภาพดีๆ นี่หาซื้ที่ไหนกันบ้างครับ รถผมนี่บางทีตัวร้อนขึ้นไปเป็น 100เลยนะครับ นำ้ก็หายบ่อยด้วย ต้องคอยดูอยู่เรื่อยๆ

รบกวนบอกสถานที่ซื้อของกับวิธีการแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:06:23 AM »
กำลังอยากรู้เลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ เพราะวาล์วน้ำของแมวเปิดล่อไปเก้าสิบกว่าองศา ถ้าเปลี่ยนเป็นของรุ่นอื่นลดลงมาจากเดิม เหลือ 82 ก็ยังโอเค
เปิดเร็วกว่าเดิม 8 องศา ผมว่าเยอะพอสมควรสำหรับผม แต่ที่สำคัญคือ ตัวเทอร์โมที่ไว้คุมพัดลม สงสัยต้องดูโหวงเฮ้งว่าใส่กับแมวได้มั๊ย ถ้าได้ก็แจ่มเลย

mush23

งี้ต้องไปลองที่แก่งกระจานครับ อิ อิ อิ

ของผมเปลี่ยน วาวล์น้ำมาที่ 75c ครับ
ซื้อที่ Auto car สมัยออกมาใหม่ๆ พอถอดของเดิมออกมาแยกไม่ออก ดำเหมือนกันเปี๋ยบเลย

ส่วนพัดลม ผมโชคดีนิดนึงที่ แฟรชกล่องได้เลยให้เปิดปิดเท่าไร ไม่ง่ายไม่ยากครับ
เพราะมีอยู่ 3 โหมดตาม ความเร็วรถ ดังนั้น พัดลมไม่ได้เริ่มทำงานที่จุดเดียวกันตลอดครับ

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:53:34 PM »
งี้ต้องไปลองที่แก่งกระจานครับ อิ อิ อิ

ของผมเปลี่ยน วาวล์น้ำมาที่ 75c ครับ
ซื้อที่ Auto car สมัยออกมาใหม่ๆ พอถอดของเดิมออกมาแยกไม่ออก ดำเหมือนกันเปี๋ยบเลย

ส่วนพัดลม ผมโชคดีนิดนึงที่ แฟรชกล่องได้เลยให้เปิดปิดเท่าไร ไม่ง่ายไม่ยากครับ
เพราะมีอยู่ 3 โหมดตาม ความเร็วรถ ดังนั้น พัดลมไม่ได้เริ่มทำงานที่จุดเดียวกันตลอดครับ

เมื่อวานแวะไปหาแบงค์ คุยกันเรื่องแฟลชกล่อง อิจฉา EJ20 จริงๆ เพราะแฟลชแก้ไขข้อมูลต่างๆได้เยอะแยะเลย
แต่ EL15 ทำไม่ได้ เศร้า!!!!

ตอนออกรถเลยผมอยากได้เครื่องสองพัน แต่ขอสีเทาเกียร์ธรรมดา มันไม่มีแล้ว เลยเอาพันห้ามาไม่งั้นคงทำอะไรเล่นได้อีกเยอะเลยยยยย

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:26:43 AM »
ขออัพเดตเพิ่มเติมนะครับ เพราะผมว่าข้อมูลจากศูนย์ผิดครับ

เพราะแท้จริงแล้ววาล์วน้ำเดิมของแมวเปิด 78 องศาเท่ากับรุ่นอื่นๆครับ เท่ากันหมดเลยครับ....
เปลี่ยนใหม่เท็มก็ยังเดิมๆไม่ลดเท่าไหร่

แต่ คุยกับอู่ อู่ให้ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดู เมื่อวานไปอยุธยา ขาไปอากาศประมาณ 34-35 องศา ขับได้ถึงสามโคก
เท็มขึ้นมาราวๆ 100-101 แต่สักพักมันก็ลงของมันแหละเหลือ 98 แล้วก็วนขึ้นลงอยู่แบบนี้

เลยแวะปั๊มถอดกระจังมันซะเลย แล้วลองวิ่งดู เท็มลงมาเหลือ 95-96 และไม่ขยับขึ้นไปอีก เลยได้ข้อสรุปว่า

สำหรับแมวแล้วนั้น ปัญหาคือช่องรับอากาศหน้ารถมันอาจจะเล็กเกินไป ลมเข้าไม่พอเป่าหม้อน้ำ ทำให้ความร้อนสะสมสูง
นอกจากนั้นยังคิดว่า พัดลมดูดที่ติดตั้งมานั้น มันแรงไม่พอครับ ดูดไม่ทัน ทำให้ความร้อนที่สะสมระบายไม่ทัน

แต่ถ้าไม่ได้วิ่งยาวๆ ประมาณรถติดๆในเมือง พัดลมยังพอไหว ความร้อนจะนิ่งๆ ที่ประมาณ 92-95 ถ้าอัดมันก็ขึ้นแต่แปีบเดียวก็ลง

แนวทางการแก้ไข
1. เปลี่ยนกระจังหน้าใหม่ หรือพยายามให้อากาศเข้าได้มากขึ้นเพื่อระบายความร้อนจากหม้อน้ำโดยตรง
2. ติดตั้งพัดลมไฟฟ้าเป่าอัดเพิ่มอีกตัว กำลังศีกษาอยู่ว่า จะติดได้ขนาดกี่นิ้ว และสั่งทำงานตามอุณหภุมิ หรืออาจจะต่อสวิตซ์ตรงไว้เปิด

ข้อเสนอแนะ
สำหรับ อิมเพรสซ่าหน้าแมวทุกรุ่น ทั้งตัว 1.5 2.0 2.5Turbo ทั้งสามตัวหม้อน้ำและพัดลมตัวเดียวกัน....PART NUMBER เป็ะเลย.... mush37
แต่ 2.0 และ 2.5 แฟลชกล่องให้พัดลมมันเปิดเร็วขึ้นได้ตามใจชอบครับ  ส่วนแมวพันห้าหมดสิทธิ์!!!

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 04:20:11 PM »
ขออัพเดตเพิ่มเติมนะครับ เพราะผมว่าข้อมูลจากศูนย์ผิดครับ

เพราะแท้จริงแล้ววาล์วน้ำเดิมของแมวเปิด 78 องศาเท่ากับรุ่นอื่นๆครับ เท่ากันหมดเลยครับ....
เปลี่ยนใหม่เท็มก็ยังเดิมๆไม่ลดเท่าไหร่

แต่ คุยกับอู่ อู่ให้ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดู เมื่อวานไปอยุธยา ขาไปอากาศประมาณ 34-35 องศา ขับได้ถึงสามโคก
เท็มขึ้นมาราวๆ 100-101 แต่สักพักมันก็ลงของมันแหละเหลือ 98 แล้วก็วนขึ้นลงอยู่แบบนี้

เลยแวะปั๊มถอดกระจังมันซะเลย แล้วลองวิ่งดู เท็มลงมาเหลือ 95-96 และไม่ขยับขึ้นไปอีก เลยได้ข้อสรุปว่า

สำหรับแมวแล้วนั้น ปัญหาคือช่องรับอากาศหน้ารถมันอาจจะเล็กเกินไป ลมเข้าไม่พอเป่าหม้อน้ำ ทำให้ความร้อนสะสมสูง
นอกจากนั้นยังคิดว่า พัดลมดูดที่ติดตั้งมานั้น มันแรงไม่พอครับ ดูดไม่ทัน ทำให้ความร้อนที่สะสมระบายไม่ทัน

แต่ถ้าไม่ได้วิ่งยาวๆ ประมาณรถติดๆในเมือง พัดลมยังพอไหว ความร้อนจะนิ่งๆ ที่ประมาณ 92-95 ถ้าอัดมันก็ขึ้นแต่แปีบเดียวก็ลง

แนวทางการแก้ไข
1. เปลี่ยนกระจังหน้าใหม่ หรือพยายามให้อากาศเข้าได้มากขึ้นเพื่อระบายความร้อนจากหม้อน้ำโดยตรง
2. ติดตั้งพัดลมไฟฟ้าเป่าอัดเพิ่มอีกตัว กำลังศีกษาอยู่ว่า จะติดได้ขนาดกี่นิ้ว และสั่งทำงานตามอุณหภุมิ หรืออาจจะต่อสวิตซ์ตรงไว้เปิด

ข้อเสนอแนะ
สำหรับ อิมเพรสซ่าหน้าแมวทุกรุ่น ทั้งตัว 1.5 2.0 2.5Turbo ทั้งสามตัวหม้อน้ำและพัดลมตัวเดียวกัน....PART NUMBER เป็ะเลย.... mush37
แต่ 2.0 และ 2.5 แฟลชกล่องให้พัดลมมันเปิดเร็วขึ้นได้ตามใจชอบครับ  ส่วนแมวพันห้าหมดสิทธิ์!!!

ใช่เลยครับ กันชนหน้า หนามากๆ บังไปกว่าครึ่งของหม้อน้ำ
แล้วผมใส่ oil cooler หน้าหม้อน้ำ แต่ มองจากด้านนนอกแทบไม่เห็นเพราะกันชนบังหมด
ยังดูๆ อยู่ว่า เมือ่ไรจะมีชุดแต่งกันชนบางๆบ้าง แต่ คงยากเพราะ คานกันชนก็ขนาดใหญ่โขอยู่

แมวผม ขึ้นสูงสุดตอนลงสนาม ช่วงทางตรงไปถึง 103c แต่ ก็ไม่กี่วินาที พอปล่อยคันเร่งเข้า SS ก็ลงแล้ว

ที่แปลกอีกอย่างคือ อินเตอร์บน ช่วงวิ่ง มันไม่เคยร้อนเลย คือ จะอยู่ที่ +5c จาก อุณหภูมินอกรถตลอด ไม่ว่า บูสท หรือ ไม่บูสท
อาจเป็นว่าแมวผมหอยเล็กเลยไม่ร้อน หรือ ช่องลมของแมวที่เลื่อนมาด้านหน้ามากขึ้น ทำให้ลมเข้าดีจริงๆ
แต่ ถ้ารถติดนานๆละ ไปนู้น เลย 60c ++

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:00:06 PM »
ดูจากรูป วาวล์นำ้เปิดที่ 68องศา กับเทอร์โม รวมถึงหม้อนำ้มิเนียมแบบไทยทำคุณภาพดีๆ นี่หาซื้ที่ไหนกันบ้างครับ รถผมนี่บางทีตัวร้อนขึ้นไปเป็น 100เลยนะครับ นำ้ก็หายบ่อยด้วย ต้องคอยดูอยู่เรื่อยๆ

รบกวนบอกสถานที่ซื้อของกับวิธีการแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ติดเซ็นเซอร์ไว้ที่ไหนครับ ??? ทำไมร้อนจัง ...
ปกติระบบหล่อเย็นซูบารุเครื่อง2000เทอร์โบนี่ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะครับ ฮีทยากมากๆ เว้นจะตรีนหนักจริงๆ น่าจะมีอะไรไม่สมบูรณ์นะครับ เห็นว่าน้ำหายด้วยเนี่ย...
เครื่องใช้มากี่กม.แล้วครับ ?
- เคยเปลี่ยนปั๊มน้ำบ้างรึเปล่า ถ้าเครื่องใช้ไปนานๆปั๊มน้ำตายหม้อน้ำใหญ่เบิ้มแค่ไหนก็ร้อนนะครับ เพราะน้ำมันไม่หมุน
- เครื่องเคยฮีทจนดับไปเองรึเปล่า ถ้าขนาดนั้น อาจมีอาการฝาโก่งแฝงนะ ฝาโก่งแบบเบาๆคือวิ่งธรรมดาไม่มีปัญหา พอเริ่มร้อนๆมากๆ ฝามันจะขยายตัว โก่งตัวทำให้น้ำในช่องเสื้อสูบมันleakออกไป หายได้ง่ายๆ เครื่องอาการเบาๆก็ขับสั้นๆจะไม่หาย ขับยาวๆร้อนๆหายง่ายๆ เชคง่ายๆ เติมน้ำให้เต็ม แล้วไปซัดดู จนร้อนๆ เปิดกระปุกน้ำล้นดูเลยครับ (ที่อยู่ข้างๆแบตเตอรี่ ฝาเหลืองๆ) เอาไฟส่องดู ถ้ามีฟองอากาศมาปุดๆเนี่ย ฝาโก่งแน่นอนครับ
- ท่อน้ำรั่วรึเปล่าครับ ตามท่อเหล็กทั้งหลาย เครื่องที่มีอายุเหล็กพวกนี้ผุหมดนะครับ ร้อนๆปุ้บน้ำซึมตามตามดเลยครับ ลองเชคดูนะ (ท่อยางด้วยนะครับ ไอที่ปริๆเห็นไม่ซึม พอมันร้อนๆแรงดันมากๆนี่พุ่งปรี้ดเลยนะครับ)
- กระปุกน้ำ... รุ่นไหนไม่ทราบ แต่ไอรุ่นแบคกาไลท์ที่มากับเครื่องอินเตอร์เฉียงเนี่ย ปริกันเป็นว่าเล่น ลองเชคดูด้วยเน้อ ไอที่เป็นเหล็กมาแล้วนี่ก็อาจจะรั่วได้ แต่แค่ซ่อมเปลี่ยนซีลฝาก็หายละครับ
- หม้อน้ำ...ปรับกับซึมอะเปล่า ยกขึ้นhoistเอาไฟส่องเลยครับ น้ำcoolantมีสีเขียว โดนความร้อนระเหยแล้วมันจะยังมีคราบเขียวๆอยู่ครับ หาดู มีตรงไหนก็รั่วอยู่แถวนั้นละครับ
- สุดท้าย น้ำหล่อเย็น... ใช้น้ำเปล่ารึเปล่าครับ ถ้าใช้น้ำเปล่าร้อนง่ายๆแน่ๆครับ พวกน้ำหล่อเย็นเขียวๆมันจะลดอุณหภูมิตัวเองได้เร็วกว่าน้ำเปล่า ซ้ำยังกันสนิมและตะกรันมาสู่ระบบได้อีกด้วย ถ้าใช้น้ำเปล่าเติมตลอด ทางน้ำก็จะมีตะกรัน เลวร้ายหนักก็สนิม (ถ้าในระบบไล่ลมไม่ดีแล้วมีอากาศนะ) สิ่งเหล่านี้จะยิ่งทำให้การถ่ายเทความร้อนแย่ลงเข้าไปอีก เรื่องเล็กน้อย อย่ามองข้ามนะครับ

ที่บอกมาเพราะไม่อยากให้ไปเสียทรัพย์แล้วแก้ไม่หาย ถ้าเครื่องเดิมๆ แล้วดันมีปัญหาความร้อน ลองเชคสิ่งเหล่านี้ดูก่อนครับ ถ้าเครื่องทำมาแล้วร้อน นั่นก็อีกเรื่องครับ