ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถตากแดดนานๆสีจะเสียไหมครับ  (อ่าน 3454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aliso

• *
  • Popular Vote : 0
จอดรถตากแดดนานๆสีจะเสียไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:13:13 AM »
คือบางครังก็จำเป็นต้องจอดรถตากแดดอะครับแต่ว่ากลัวว่าจะมีผลอะไรหรือป่าวเพราะแดดเมืองไทยมันชังร้อนเหลือเกินอะครับ ไม่รู้จะมีทำให้สีเสียหรืออะไรหรือป่าวใครรู้วิธีป้องกันหรือค้อควรระวังช้วยเนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคูณทุกๆคำเนะนำครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: จอดรถตากแดดนานๆสีจะเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 04:04:51 AM »
แดดกับชั้นแลคเกอร์(clear coat)เป็นปฎิปักต่อกัน ตากแดดนานยังพอไหวแต่ยิ่งตากบ่อยๆคงไม่ดีนัก
ชั้นแล็คเกอร์เป็นชั้นที่อยู่นอกสุด สัมผัสมลภาวะต่างๆโดยตรง แต่เราสามารถใช้เคลือบสีเคลือบไว้ได้
หมั่นเคลือบสีหลังล้างรถ เป็นสิ่งที่ช่วยได้มากที่สุดนอกเหนือจากการจอดในที่ร่มและการใช้ผ้าคลุมครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: จอดรถตากแดดนานๆสีจะเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:01:26 AM »
แดดกับชั้นแลคเกอร์(clear coat)เป็นปฎิปักต่อกัน ตากแดดนานยังพอไหวแต่ยิ่งตากบ่อยๆคงไม่ดีนัก
ชั้นแล็คเกอร์เป็นชั้นที่อยู่นอกสุด สัมผัสมลภาวะต่างๆโดยตรง แต่เราสามารถใช้เคลือบสีเคลือบไว้ได้
หมั่นเคลือบสีหลังล้างรถ เป็นสิ่งที่ช่วยได้มากที่สุดนอกเหนือจากการจอดในที่ร่มและการใช้ผ้าคลุมครับ

ตามที่น้องเดียร์บอกเลยครับ ถ้าจำเป็นต้องจอดรถตากแดดบ่อยๆ ให้หมั่นล้างเคลือบสีครับ

แต่ระวังการใช้ผ้าคลุมรถนิดนึงนะครับ ถ้ารถเราหรือผ้าไม่สะอาดจริงๆ เมื่อคลุมเข้าไปจะทำให้รถเกิดรอยขนแมว จากฝุ่นที่ติดอยู่ตามผ้าหรือรถของเรานั่นแหล่ะครับ และอีกอย่างเลยถ้าไม่อยากให้เป็นขนแมวคืออย่าใช้ไม้ขนไก่ปัดครับ

emo72o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:07:14 AM »
 emo60o emo60o emo60o emo60o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:48:56 AM »

พี่เสธเข้ามาทำหน้างงๆ....ยังงัยหว่า  emo62o

รถเสธคงไม่ต้องห่วงมั้งครับ ล้างๆ เคลือบๆ วันละ 3 หน emo50o emo49o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Aliso

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:55:01 AM »
บ่อยหน่อยนี้ประมานกี่อาทิตย์ครังหรอครับ

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:17:51 AM »
บ่อยหน่อยนี้ประมานกี่อาทิตย์ครังหรอครับ
ถ้าเป็นไปได้ เคลือบสีทุกครั้งที่ล้างได้ยิ่งดีครับ มีเเต่ผลดีไม่มีผลเสียเเต่อย่างใดครับ ไม่เหมือนการขัดสี ควรทำปีละครั้ง หรือ เต็มที่ก็สองครั้งต่อปีครับ เพราะจะทำให้ผิวสีชั้น clear coat บางลงได้ครับ เเต่การเคลือบ ยิ่งเคลือบสียิ่งดีครับ emo57o

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:06:28 AM »
เสธ.จะทำหน้างงทำไมอ่ะครับ รถเสธเล่นเงาซะสะท้อนเป็นกระจกได้แล้วนะนั่น ขนาดสีบรอนซ์ นะเนี่ย emo63o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:14:11 AM »
ช่วงนี้ทั้งแดดแรง ทั้งฝนชุก  การล้างรถอย่างเดียวไม่พอแล้วครับ

ผมแนะนำเลยนะครับ ยิ่งหน้าฝนนี่ ฝนบ้านเราเป็นกรดค่อนข้างมาก สังเกตุง่ายๆเดี๋ยวนี้ฝนตกมาแล้วนี่เมื่อปล่อยให้รถแห้งเอง จะเห็นคราบ หยดน้ำ ที่แห้งติดที่ตัวรถ บางคนคิดว่าไม่เป็นอะไร
แต่เมื่อทิ้งไว้นานๆ คราบนี้จะฝั่งแน่น ล้างไม่ออก บางคันหนักเข้าลงแว๊กซืก็ไม่หาย กันเลยทีเดียว

วิธีป้องกันง่ายๆครับ บางคนมักจะเห็นว่าไม่จำเป็นคือ ล้างรถทุกครั้งถ้ามีเวลาเหลือ ควรจะเคลือบสีรถของรถครับ ยิ่งเคลือบก็จะยิ่งมี wax ที่เคลือบนั้นเป็น layer บางๆ เคลือบรถเราอยู่ ไม่ว่าจะโดน น้ำฝน ขี้นก ยางมะม่วง ยางมะตอย ก็จะเอาออกได้ง่าย โดยไม่ทำอันตรายกับสีรถครับ

ส่วนน้ำยาเคลือบอันไหนดีก็แล้วแต่คนชอบครับ มันมีหลากหลายยี่ห้อเหลือเกิน ไม่หวั่นไม่ไหว  wax บางตัวมีสารป้องกัน uv ปกป้องสีรถได้ดี บางตัวก็ลดการจับตัวของฝุ่น
เวลาเลือกก็เลือกของดีดีหน่อยครับ อย่าปใช่ของถูกมากมันไม่ค่อยทน ลงแล้วเหมือนไม่ได้ลง

Fortuner ผมเคยจอดตากแดดอยู่ปีนิดๆ เนื่องจากที่ทำงานกำลังสร้างตึกจอดรถใหม่  ทั้งแดดทั้งฝนเลยครับ แต่ตอนนนั้นเคลือบสีทุกครั้งที่ล้าง ตอนนี้สภาพสีรถผมก้เหมือนกับวันแรกที่ออกมาจาก showroon เพียงแต่มีรอบขนแมวมากขึ้นเท่านั้นเองครับ

ป.ล. วันนี้มีสาระมากมายยยยย

emo61o ปุ๋งๆ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:23:19 AM »
สงสัยตอนที่เตียตอบคงยังเมาไม่สร่าง เลยได้อ่านสาระดีๆ emo50o

เข้ามาอ่านกะทุ้นี้ได้ความรู้เพิ่มมากมายครับ ขอบคุณครับ emo65o emo65o

• Subaby!!!
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 11:11:19 AM »
ตามที่คุณเบิ้ลบอกเลยครับ การเคลือบสีรถ ยิ่งเคลือบบ่อยยิ่งดีครับ แต่ถ้าไม่ได้ผมว่าซัก 2-3 อาทิตย์ครั้งก็น่าจะพอครับ

แล้วอีกอย่างก็ตามที่เตียบอกเลยครับ ฝนกับสีรถก็ไม่ค่อยถูกกันครับ หน้าฝนจริงๆ แล้วต้องล้างรถบ่อยกว่าปกตินะครับ emo64o