ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ OpenSource Tuning Softwares คืออะไร? มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 1359 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
กระทู้นานแล้วครับ  http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=5193.0
     เลยขออนุญาตพี่ๆเปิดกระทู้ใหม่ เพื่อถามข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ

คือ รถ GC ที่ผมใช้ เครื่องยนต์เดิมๆ น่าจะ Version 5 คอแดง ยังไม่ได้มีการโมดิฟายอะไรครับ
บางครั้งมันมีปัญหาเครื่องยนต์รวนๆ เช่น รอบเครื่องไม่นิ่ง วิ่งๆอยู่ดีๆดับไปเฉยๆ ตอนนี้ที่มีอยู่ในมือคือ Diagnosis Code
ซึ่งจะทราบจากการเสียบปลั๊กสีเขียว ใต้คอพวงมาลัย แล้วนับการกระพริบของไฟ check engine แล้วมาเทียบกับตาราง

จึงอยากสอบถามพี่ๆว่า มันพอจะมีอุปกรณ์อะไรที่ใช้ในการเช็คอาการบกพร่องของเครื่องยนต์ เช็ค sensor ต่างๆว่ามีตัวไหนทำงานเพี้ยนไป
จะได้แก้ปัญหาแบบโช๊ะเด๊ะ ตรงๆไปเลยครับ ขอแบบราคาย่อมเยาได้ยิ่งดีนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 12:51:19 PM โดย w_prakrit »

• Im Samui
  • *
Re: จากกระทู้ OpenSource Tuning Softwares คืออะไร? มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:55:49 PM »
 emo56o emo56o emo56o

ออฟไลน์ MooMoo@Subarist

• *
  • Popular Vote : 0
  • ไอ้หนุ่มตัวสำรอง(ไฟ)
Re: จากกระทู้ OpenSource Tuning Softwares คืออะไร? มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:25:50 AM »
ไปที่อู่ดีกว่าครับ อุปกรณ์+ประสบการณ์ น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงประเด็นกว่าครับผม

เพราะเครื่อง V5 ยังไม่มีระบบ Flash ครับ ต้องเครื่องปี 2000 ขึ้นไปครับ
เบื่อ(ไฟดับ) ก็มาหา
เซ็ง(ไฟตก) ก็โทรมา

• Im Samui
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:39:33 PM »
 emo52o emo52o emo52o

ว่าแล้วเชียว ไปซื้อชุดอ่านกับโปรแกรมมา มันอ่านไม่ได้ เซ็งเลยครับ