ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในแมว 2.0 ครับ  (อ่าน 8779 ครั้ง)

ออฟไลน์ heehapooh

• *
  • Popular Vote : 0
สงสัยในแมว 2.0 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:06:43 AM »
คือหลังจากที่ได้ศึกษามาแล้ว มีหลายเสียงอยู่เหมือนกันบอกว่าช่วงล่าง แมว 2.0 mt ห่วยกว่า มาสด้า3 หรือ แลนเซอร์ ex หรือ 2.0 ยี่ห้ออื่น และยังวิ่งอืดกว่าด้วย แต่ก็มีหลายเสียงเหมือนกันที่บอกว่า ยังไงก็จะเอาอิม

1. ผมอยากทราบว่า ที่เขาวิจารณ์กันน่ะ มันจะยวบและยางห่วยขนาดนั้นเลยหรอครับ หรือเพราะว่าพวกเขาคาดหวังกับอิมไว้สูงเกินไป เมื่อผิดหวังก็เลยหาข้อด้อยมาตีครับ

2. ในระยะยาว เครื่องboxer 2.0 นี้ ทนทานแค่ไหนครับ

3. การจะเอาเครื่องตัวนี้มาใส่โบ ต้องใช้งบเยอะหรือเปล่า ต้องเปลี่ยน ชาร์ปหรือลูกสูบหรือเปล่าครับ

แต่ยังไงผมก็ยังสนใจและชอบอยู่ เพราะเป็นรถในฝันครับ  emo57o

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: สงสัยในแมว 2.0 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:43:03 AM »
วิ่งอืดกว่าไหมผมว่า ไม่นะครับ อัตราเร่งค่อนข้างใช้ได้ในความคิดผมนะครับ เพราะผมมี GC turbo ด้วย ปลายไปได้ 200+
ช่วงล่างผมว่าถ้าวิ่งแบบทั่วไปอาจจะดูด้อยกว่า mazda 3 แต่ในความเป็นจริงในสภาพ ฝนตก ถนนเปียก หรือการเปลี่ยนทิศทาง
กระทันหัน ผมว่า แมว แน่นอนครับ เรื่องยางนี่มันไม่แค่ตรงที่ ร้อง จังเลยครับ เวลาเลี้ยวเยอะๆ แต่ไม่มีปัญหานิครับ
ช่วงล่าง ด้านหลังออกนิ่มมากเกินไปจนย้วย แก้ปัญหาได้โดยเปลี่ยนโช้คดีๆซักชุดหรือไม่ก็สปริงก็ยัง OK ครับ

สุดท้ายแล้วคุณไปลองขับเลยครับ ไปลองทางยาวๆ ให้รู้อาการรถ แล้วจะได้หายสงสัยครับ
ของแบบนี้วิจารณ์ไปมันยังไม่เห็นได้เท่าลองเองครับ
ผม ใช้ แมว 2.0 mt อยู่ครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 02:27:13 PM »
สำหรับผมนะ เครื่อง EJ20 ตัวนี้ไม่ได้แย่กว่ารถชาวบ้านเค้าหรอกครับ แต่ด้วยมันขับสี่ล้อม้ามันจะหายไปหลายตัว
อัตราเร่งตอนแรกอาจจะไม่จี๊ด แต่ผมว่า 2.0 mt ไม่น่าเกลียด ผมว่ามาสด้า 3 ออโต้ไม่น่าจะมีอัตราเร่งดีกว่านะ
ถ้าเทียบออโต้อาจออกมาอีกรูป แต่ถ้าลอยลำแล้วขับในย่าน 120-180 ผมกล้าลองกลับรถ 2.0 N/A stock ในตลาด
แต่ผลจะเป็นยังไงไม่รู้ แต่มีข้อแม้ว่าขอเปลี่ยนยางนะ

เรื่องช่วงล่างและยาง จะบอกว่า เปลี่ยนตั้งแต่ไม่ถึงหมื่นกิโล ช่วงล่างก็แล้วแต่หาข้อมูลครับ
 แต่ถ้าพอใจย้วยนิดหน่อยก็โออยู่ ก็ไม่ได้น่าเกลียดหรอก

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าจะแรงได้ ก็ไม่ลำบากเหมือน MPS ที่น่าจะหาของยากกว่าแล้วอู่ทำก็อาจไม่ชำนาญ
แล้วทำเยอะเหมือน EVO X เหลือแต่ Type R ถ้าชอบ N/A ก็เลือกเอาแต่สำหรับผมมันไม่ต่างกับ
Civic รถบ้านที่แต่งแล้วเท่านั้น ซึ่งผมไม่ค่อยชอบรถที่เหมือนเยอะจัด

ส่วนเอาคเรื่องลงโบ หาในกระทู้เก่า ก็จะพบกว่าทุกคนมักจะบอกว่าลงเครื่องคุ้มกว่าจริง
ลงคอแดงเหยี่ยว รวมๆ 400k ปลาย อาจได้รถ 280 ม้า แต่รถจะเนียนหรือไม่....ไม่รู้
แต่ถ้าตรงรุ่นก็แพงหน่อยแต่เห็นว่ายังร้อยรูน๊อตคล้ายรุ่นเก่าอยู่ แต่ต้องทำเยอะกว่า GD

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 04:28:22 PM »
เชียร์แมวด้วยอีกคนครับ
ยังไงก็ได้เปรียบว่า เพราะ มันสวยครับ

จะมีคนทักว่า ทำไมมาสด้าคันนี้ ดูสวยจัง และต้องอธิบายกัน นิดหน่อย emo40o
แต่หากคุณขับมาสด้า จะไม่ได้ยินคนบอกว่า ทำไม Impreza คันนี้สวยจัง emo76o

ประทับใจสุดตอน รถตู้บริษัทญี่ปุ่นที่มีคนญี่ปุ่นนั่งมาด้วย หันมาแล้วชี้เรียกทุกคนในรถดูด้วย
สงส้ยจะซื้อให้เป็นรถปรจำตำแหน่งของบริษัท emo72o

บางครั้งจะมีคนขับมาข้างๆแล้ว ตีคู่ หันมามอง

บ่อยสุดคือ มอเตอร์ไซค์ ผ่านไปแล้ว คนซ้อนก็ยังหันหยังมามองจมูก เหมือนจะเพ่งเข้าในรู้ว่า มีอินเตอร์จิงป่าว

ส่วนช่วงล่างหรือ อุปกรณ์ต่างๆนั้น สามารถเปลี่ยนได้ครับ อยากจะให้เกาะ แบบ WRC ก็ทำได้ครับ
ยางใช้ๆไป หมดก็เปลี่ยนให้ถูกใจไปเลย
ผมยิ่งใช้แมวยิ่งรักครับ ผมแค่ Sgt ก็พอใจแล้วครับ
ทั้งทำงานทั้ง จ่ายกับข้าว และ สนุกๆกับเพื่อนๆ ในคันเดียวกัน

เครื่องทนไหม ก็ ดูพวก GC นะครับ รถอายุ สิบกว่าปี ยังวิ่งในสนามกันอยู่เลย (เร็วด้วย)

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:54:39 PM »
เชียร์แมวด้วยอีกคนครับ
ยังไงก็ได้เปรียบว่า เพราะ มันสวยครับ

จะมีคนทักว่า ทำไมมาสด้าคันนี้ ดูสวยจัง และต้องอธิบายกัน นิดหน่อย emo40o
แต่หากคุณขับมาสด้า จะไม่ได้ยินคนบอกว่า ทำไม Impreza คันนี้สวยจัง emo76o

ประทับใจสุดตอน รถตู้บริษัทญี่ปุ่นที่มีคนญี่ปุ่นนั่งมาด้วย หันมาแล้วชี้เรียกทุกคนในรถดูด้วย
สงส้ยจะซื้อให้เป็นรถปรจำตำแหน่งของบริษัท emo72o

บางครั้งจะมีคนขับมาข้างๆแล้ว ตีคู่ หันมามอง

บ่อยสุดคือ มอเตอร์ไซค์ ผ่านไปแล้ว คนซ้อนก็ยังหันหยังมามองจมูก เหมือนจะเพ่งเข้าในรู้ว่า มีอินเตอร์จิงป่าว

ส่วนช่วงล่างหรือ อุปกรณ์ต่างๆนั้น สามารถเปลี่ยนได้ครับ อยากจะให้เกาะ แบบ WRC ก็ทำได้ครับ
ยางใช้ๆไป หมดก็เปลี่ยนให้ถูกใจไปเลย
ผมยิ่งใช้แมวยิ่งรักครับ ผมแค่ Sgt ก็พอใจแล้วครับ
ทั้งทำงานทั้ง จ่ายกับข้าว และ สนุกๆกับเพื่อนๆ ในคันเดียวกัน

เครื่องทนไหม ก็ ดูพวก GC นะครับ รถอายุ สิบกว่าปี ยังวิ่งในสนามกันอยู่เลย (เร็วด้วย)

แต่ล่าสุดเห็นแมวเร็วกว่านี่ครับ emo6o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:15:51 PM »
แมว 2.0 ผมว่า เปลี่ยนแค่ยางดีๆ ขอบ 17 นิ้วสักชุด

เหมือบกับขับรถคนละคันเลยครับ ขับดีกว่ารถเดิมๆ มากๆ

ออฟไลน์ heehapooh

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:36:28 PM »
เยี่ยมไปเลย อย่างนี้ต้องหาแมวมาเลี้ยงคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ jjay55

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:50:56 PM »
แนะนำ หา WRX มือสองครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 04:06:39 AM »
มีแมว 2.0 อยู่ ยางติดรถยืนยันว่าห่วยมาก ๆ ทำเอาเบรคไม่อยู่แล้วชนไป 2 ทีแล้วครับ

แล้วก็กินน้ำมันมากมายเลย น้องผมใช้ในเมือง onboard ขึ้น 16 ลิตร / 100 กม. (เฉลี่ย 6.25 กม./ลิตร) ผมใช้ Forester Turbo อยู่กินเท่ากันเลย

ถ้าทำใจได้กับความอืด หรือจะเปลี่ยนเครื่องในอนาคตก็น่าซื้อครับ แต่ถ้ากะใช้ยาว ในตอนนี้มีตัวเลือกที่ดีกว่าเยอะครับ ผมยั่งเสียดายเลย ถ้า VW Golf ตัวปัจจุบันมาให้เลือกพร้อม Im ผมจะเลือกซื้อ Golf แทน

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:37:30 AM »
ถ้าจะหามาเปลี่ยนเครื่องเทอร์โบ หาแมว 1.5 ดีกว่ามั๊งครับ ประหยัดไป 2.5 แสนไว้เก็บเป็นงบหา S-GT ก็เข้าท่าเข้าทาง
เพิ่งรับรถมาเมื่อวันเสาร์ครับ สีที่.....ดองอยู่ในโกดังกว่าหนึ่งปี Steel Silver Metallic บางคนบอกไม่สวย แต่ผมชอบเพราะดูแลง่าย ที่สำคัญทั้งประเทศวิ่งกันอยู่ 20 กว่าคัน...(สีนี้นะ)
เป็นรถที่ขับได้ทุกวันครับ ครัชนิ่ม เบาะนั่งสบาย แอร์เย็น ช่วงล่างย้วยๆ ขนาดมาล้อWRX กับยางขอบ 17 ก็ช่วยได้แค่นิดหน่อย ย้วยเหมือนเดิมว่าจะหาช่วงล่างจาก WRX มาใส่อยู่เหมือนกัน
อัตราการกินน้ำมัน ถังแรกวิ่งแบบคอมบาย ไปอยุธยาและวิ่งในเมืองด้วยรถไม่ติด ได้ราวๆ 10 กิโลลิตรครับ ซัดบ้างเวลาแซง แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆหนักๆ กดบ้างสลับกันก็เหลือแค่ 8 ครับ

ปล.จออินโฟเชื่อไม่ค่อยได้ ต้องเติมน้ำมันแล้ววัดค่าเฉลี่ยเอาจะดีกว่า
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 08:17:13 AM »
ถ้าจะหามาเปลี่ยนเครื่องเทอร์โบ หาแมว 1.5 ดีกว่ามั๊งครับ ประหยัดไป 2.5 แสนไว้เก็บเป็นงบหา S-GT ก็เข้าท่าเข้าทาง
เพิ่งรับรถมาเมื่อวันเสาร์ครับ สีที่.....ดองอยู่ในโกดังกว่าหนึ่งปี Steel Silver Metallic บางคนบอกไม่สวย แต่ผมชอบเพราะดูแลง่าย ที่สำคัญทั้งประเทศวิ่งกันอยู่ 20 กว่าคัน...(สีนี้นะ)
เป็นรถที่ขับได้ทุกวันครับ ครัชนิ่ม เบาะนั่งสบาย แอร์เย็น ช่วงล่างย้วยๆ ขนาดมาล้อWRX กับยางขอบ 17 ก็ช่วยได้แค่นิดหน่อย ย้วยเหมือนเดิมว่าจะหาช่วงล่างจาก WRX มาใส่อยู่เหมือนกัน
อัตราการกินน้ำมัน ถังแรกวิ่งแบบคอมบาย ไปอยุธยาและวิ่งในเมืองด้วยรถไม่ติด ได้ราวๆ 10 กิโลลิตรครับ ซัดบ้างเวลาแซง แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆหนักๆ กดบ้างสลับกันก็เหลือแค่ 8 ครับ

ปล.จออินโฟเชื่อไม่ค่อยได้ ต้องเติมน้ำมันแล้ววัดค่าเฉลี่ยเอาจะดีกว่า

Steel Silver สวยอยู่แล้วครับ แต่สีนี้ไม่ค่อยเงาเท่าไร เพราะผมก็ใช้อยู่ ^____^ สีไม่เหมือนใคร เลย ทำโป่ง ยิ่งไม่เหมือนใคร อีก เพราะ STi ไม่ทำสีนี้ด้วยครับ

ปล. เชียน์แมวเช่นกันครับ มองหารถเกียร์ Manual ตัวอื่นๆ ไมค่อยมีให้เลือกเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 02:48:18 PM โดย Norasaker »

ออฟไลน์ Jae

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:36:40 AM »
Steel Silver อีกคนไม่โหล ไม่เกลื่อน หรู เรียบ ดูดี ใครว่าไม่เงา ลองลง Menzerna Power Lock ซัก 2 Coat นะเงา วิ้งๆ
รถอะไรเอ่ย? มีเงินอย่างเดียวแต่ซื้อไม่ได้นะคร้าบ! ประโยคนี้มันมีที่มา

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:36:51 PM »

หากสนใจช่วงล่าง WRX ติดต่อได้นะครับ

อัตราการ บริโภคมันขึ้นกับคนขับครับ
หากย่องๆ แบบผม ขับชานเมือง ศรีนครินทร์ ได้ 670 ลิตร ในถังเดียวครับ เข็มต่ำถึง ขีดสุดท้ายพอดี

ปรกติก็ได้ 11  - 12 นะครับ วิ่งทั่วๆไป

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:43:12 PM »
หากสนใจช่วงล่าง WRX ติดต่อได้นะครับ

อัตราการ บริโภคมันขึ้นกับคนขับครับ
หากย่องๆ แบบผม ขับชานเมือง ศรีนครินทร์ ได้ 670 ลิตร ในถังเดียวครับ เข็มต่ำถึง ขีดสุดท้ายพอดี

ปรกติก็ได้ 11  - 12 นะครับ วิ่งทั่วๆไป

เเน่ใจว่าย่องๆ อะนะพี่  emo62o
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ REVOLT

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 02:43:33 PM »
ผมว่า  รองไปขับแล้วจะเปลี่ยนใจมารักแมวแน่นอน ครับ     
           รับรอง Mazda 3 มีตกใจ